สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 11 จากทั้งหมด 11

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

มาตรฐาน ภามเรื่องเบรคหน่อยครับ

ตอนนี้รถวิ่งมา 54,xxx กว่า ๆ แล้ว ขับเร็วประมาณ 80 ขึ้น ตอนกดเบรค มันจะสั่นมาถึงพวงมาลัย รู้สึกได้ชัดเจน ถ้าปล่อยพวงมาลัยจะเห็นเลยว่า สั่นมาก ยิ่งขับเร็วยิ่งสัน มันเกิดจากอะไรครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    37283
    Status
    โพส
    97

มาตรฐาน ตอบ: ภามเรื่องเบรคหน่อยครับ

ของผมก็เป็นตอนประมาณ 38,000 หลังจากลงเบรคหนักๆ 2 ครั้ง (จาก 160 กดเต็มที่ เหลือ 70-80) หลังจากครั้งที่ 2 ความเร็วประมาณ 80 แตะเบรคแล้วพวงมาลัยจะมีอาการสั่น เหมือนของน้า ลองเอากระดาษทรายเบอร์ 350 ขัดจานเบรคและเบอร์ 1000 ขัดผ้าเบรค หายแค่วันเดียวกลับมาสั่นอีก ถ้าเข้าศูนย์หรือร้านแนะนำให้เจียรจานและเปลี่ยนผ้าเบรค แต่ผมแหกคอก สั่งผ้าเบรค NA-P หรือ NP-A(จำไม่ได้) สีชมพูจากน้าในเวปซื้อขายมาเปลี่ยนโดยไม่เจียรจาน ทำการ Bedding In (Run In) ประมาณ 10-12 ครั้ง อาการเบรคแล้วพวงมาลัยสั่นหายครับ ตอนนี้ 58,240 ยังไม่มีอาการพวงมาลัยสั่นตอนเบรค ประมาณพันโลแรกพยายามอย่าลงเบรคหนักครับ หลังจากนั้นผมไปขึ้นดอยอินทนนท์ ดอยอ่างข่าง มั่นใจกับผ้าเบรคตัวนี้มากเลยครับ แต่ข้อเสียคือฝุ่นผงดำเกาะที่ล้อมาก เกือบลืมผมเปลี่ยนน้ำมันเบรคเป็นของเอเต้ ดอท 4 ด้วยครับ

ขอให้แก้ไขปัญหาได้โดยเร็วและขับรถอย่างมีความสุขครับน้า

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

มาตรฐาน ตอบ: ภามเรื่องเบรคหน่อยครับ

เช็คจานเบรคว่าจานคดหรือป่าว กับ ผ้าเบรคหน้าผ้ากินเสมอกันหรือไม่

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wian ดูโพส
    ของผมก็เป็นตอนประมาณ 38,000 หลังจากลงเบรคหนักๆ 2 ครั้ง (จาก 160 กดเต็มที่ เหลือ 70-80) หลังจากครั้งที่ 2 ความเร็วประมาณ 80 แตะเบรคแล้วพวงมาลัยจะมีอาการสั่น เหมือนของน้า ลองเอากระดาษทรายเบอร์ 350 ขัดจานเบรคและเบอร์ 1000 ขัดผ้าเบรค หายแค่วันเดียวกลับมาสั่นอีก ถ้าเข้าศูนย์หรือร้านแนะนำให้เจียรจานและเปลี่ยนผ้าเบรค แต่ผมแหกคอก สั่งผ้าเบรค NA-P หรือ NP-A(จำไม่ได้) สีชมพูจากน้าในเวปซื้อขายมาเปลี่ยนโดยไม่เจียรจาน ทำการ Bedding In (Run In) ประมาณ 10-12 ครั้ง อาการเบรคแล้วพวงมาลัยสั่นหายครับ ตอนนี้ 58,240 ยังไม่มีอาการพวงมาลัยสั่นตอนเบรค ประมาณพันโลแรกพยายามอย่าลงเบรคหนักครับ หลังจากนั้นผมไปขึ้นดอยอินทนนท์ ดอยอ่างข่าง มั่นใจกับผ้าเบรคตัวนี้มากเลยครับ แต่ข้อเสียคือฝุ่นผงดำเกาะที่ล้อมาก เกือบลืมผมเปลี่ยนน้ำมันเบรคเป็นของเอเต้ ดอท 4 ด้วยครับ

ขอให้แก้ไขปัญหาได้โดยเร็วและขับรถอย่างมีความสุขครับน้า
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    เช็คจานเบรคว่าจานคดหรือป่าว กับ ผ้าเบรคหน้าผ้ากินเสมอกันหรือไม่
    ขอบคุณครับ
    วันก่อนเข้าไปเปลี่ยนเบลมาเลยถามช่างมาเช่นกัน ช่างบอกจานคด ต้องเจียจาน ยังมีกระซิบเอามั้ย 600 หายแน่นอน แต่ผมบอกเอาไว้รอบหน้าดีกว่า เพราะวันนั้นหมดไปกับเบลเกือบ 2000

User ID
    14140
    Status
    โพส
    219

ขอบคุณกับความรู้ดีๆๆ เยี่ยมเลยครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jessada ดูโพส
    ขอบคุณครับ
    วันก่อนเข้าไปเปลี่ยนเบลมาเลยถามช่างมาเช่นกัน ช่างบอกจานคด ต้องเจียจาน ยังมีกระซิบเอามั้ย 600 หายแน่นอน แต่ผมบอกเอาไว้รอบหน้าดีกว่า เพราะวันนั้นหมดไปกับเบลเกือบ 2000
    สรุปเปลี่ยนเบลมาแล้วหรือครับน้า

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MEAW_SAN ดูโพส
    สรุปเปลี่ยนเบลมาแล้วหรือครับน้า
    55 เปลี่ยนแล้วครับน้าโต้ง เห็นมันโชว์หราอยู่ เลยอดใจไม่ไหวครับ แต่ตั้งแต่เปลี่ยนมาก็ยังไม่โชว์ครับ รอดูต่อไป

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jessada ดูโพส
    55 เปลี่ยนแล้วครับน้าโต้ง เห็นมันโชว์หราอยู่ เลยอดใจไม่ไหวครับ แต่ตั้งแต่เปลี่ยนมาก็ยังไม่โชว์ครับ รอดูต่อไป
    เหมือนผมจะเจอจุดอ่อนของมันนะแต่ไม่มั่นใจว่าใช่รึเปล่า ต้องลองดูอีกที แต่ข้อมูลที่เคยลองมันแค่รถผมคันเดียว

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

เบรคสั่นผมก็เป็น เลยตัดสินใจเปลี่ยนจานเลย ขี้เกียจนั่งรอเจียรจานเป็นชั่วโมงๆ เจียรจานๆละ 200 เอง ร้านที่ผมไปทำ แต่เปลี่ยนจานหมดไปหมื่นสองพัน เอิ้ก
    Attached Images Attached Images  

User ID
    41772
    Status
    โพส
    77

เปลี่ยนของอะไรครับใช่. Dba จานเงินหรือเปล่าครับ เปลี่ยนแล้วเป็นยังไงบ้างครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Swt2009 ดูโพส
    เปลี่ยนของอะไรครับใช่. Dba จานเงินหรือเปล่าครับ เปลี่ยนแล้วเป็นยังไงบ้างครับ
    T3 4000Series อะครับ เบรคเบาๆไม่รู้สึกแต่ถ้ากดเบรคแรงๆเห็นได้ชัดว่าระยะเบรคสั้นขึ้นเยอะครับ ยังไม่เจออาการเบรคเฟดครับ

ข้อมูลกระทู้