สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 4 จากทั้งหมด 4

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    34278
    Status
    โพส
    32

มาตรฐาน ช่วยแนะนำด้วยคับน้าๆ

ผมเกิดอุบัติเหตุ รถเลี้ยวตัดหน้าขณะผมแซง หักหลบเลยชนโดนท้ายของคู่กรณีกระเด็นไป 10-15 เมตร ด้วยความเร็ว 120 ผลคือ ยางหน้าซ้ายระเบิด หม้อน้ำแตก คานหน้า และอื่นๆ แต่ที่เครียดคือ แซสซีหน้าซ้ายมีการคด อยากทราบว่าเซสซีหน้าเมื่อดึงแล้วจะมีผลต่อการขับขี่ รถเสียศูนย์หรือไม่ และเมื่อรับรถย์แล้วจะสังเกตุอาการอย่างไรคับ ขอบคุณน้าๆล่วงหน้าคับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาตรฐาน ตอบ: ช่วยแนะนำด้วยคับน้าๆ

แชสซีด้านหน้าพอชนแล้วมักจะผิดรูปเนื่องจากออกแบบมาลดแรงกระแทก ส่วนใหญ่สามารถดึงคืนกลับสภาพเดิม หรือตัดต่อใหม่ได้ ส่วนจะเสียศูนย์หรือไม่ แล้วแต่อู่ว่าจะเก่งขนาดไหน แต่ส่วนใหญ่ก็กลับมาดีเหมือนเดิม

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

มาตรฐาน ตอบ: ช่วยแนะนำด้วยคับน้าๆ

แคสซีหน้า ถ้ากังวลจริงๆกับปัญหาหลังจากประสบอุบัติเหตุ ลองดูตำแหน่งที่เกิดปัญหาเป็นหลักค่ะ
    ...แคสซีส่วนหน้าสุด ถึง หูปีกนก ถ้าตรงส่วนนี้ หรือ บริเวณแค่นี้ สมมุติซ่อมมาได้ใกล้เคียงของเดิม หรือ ดึงแคสซีกลับหลังจากมันดตจากอุบัติเหตุได้ไม่เต็ม 100% ก็ไม่น่าจะมีผลเท่าไหร่นะคะกับการควบคุมรถ
    ...อีกส่วนถัดมา คือ บริเวณหูปีกนก ถ้าตำแหน่งต่างๆซ่อมมาแล้วไม่พอดีเคลื่อนตัวมากเกินปรับตั้งมุมล้อช่วยก็คงได้ไม่มากถ้าระยะเพี้ยนไปเยอะ ก็จะเกิดผลกับการใช้งานรถได้ค่ะ
    .
    วิธีตรวจสอบ เมื่อ รับรถหลังซ่อม โดยมากมักเป็นการรับประกันฯงานซ่อม ต่อเนื่องถึงผลกระทบจากการซ่อม มากกว่าค่ะ ตรวจสอบด้วยสายตาเราอาจจะไม่ชัดเจน แนะนำใช้เครื่องมือช่วย นั่นคือ เข้าร้านตั้งศูนย์เพื่อตรวจเช็คระยะต่างๆดีกว่าค่ะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rmd : 05-03-2014 เมื่อ 23:34

User ID
    34278
    Status
    โพส
    32

ขอบคุณนะครับน้าๆที่ ช่วยแนะนำ

ข้อมูลกระทู้