หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 29

กระทู้: ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ ดอกชับขาด 3 รอบแล้ว ( กลุ้มใจมากๆๆๆ )

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    33027
    Status
    โพส
    1,069

Angry ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ ดอกชับขาด 3 รอบแล้ว ( กลุ้มใจมากๆๆๆ )

ดอกชับผม car - x cx-10b ( 2 ดอก ) ขับด้วย class d car - x cx-550a ติดตั้งมาได้เดืนเดียว ดอกขาด 2 รอบ แล้ว ก็เลยยกลงเอาดอก 12 นิ้ว JBL ของเพื่อนมาใส่ ( ดอกเดียว ) อาทิตย์เดียวขาด ตอนนี้กำลังสั่งดอกโมมาใหม่ กลัวขาดอีก
    น้าๆ ผมน่าจะแก้ปัญหาที่จุดไหน หรือ ว่าควรทำยังไงกับปัญหานี้ ช่วยชี้แนะด้วยครับ มือใหม่ครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

มาตรฐาน ตอบ: ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ ดอกชับขาด 3 รอบแล้ว ( กลุ้มใจมากๆๆๆ )

ลองปรับแอมป์ใหม่ครับตอนนี้น้าปรับปุ่มเหล่านี้ไว้ที่ความถี่เท่าไรบ้าง มี lpf subsonic bassboost freq bass boost

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

มาตรฐาน ตอบ: ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ ดอกชับขาด 3 รอบแล้ว ( กลุ้มใจมากๆๆๆ )

ครั้งแรกที่ขาดก็ต้องรื้อแล้วครับ ก่อนติดตั้งตัวใหม่ลงไปแทนต้องตรวจเช็คอะไร หลาย ๆ จุด เอาท์พุทแอมป์ โหลดแอมป์ตรงกับลำโพง ปรับความถี่ต่ำเกินหรือเปล่า ขั้วแบต/กราวด์ ที่ตัวแอมป์และตลอดเส้นทาง หลวมมั๊ย แอมป์วัตต์แรงถึงจริงหรือเปล่า ไม่งั้นเปลืองลำโพงแย่เลยน้า รื้อเถอะครับ

User ID
    33027
    Status
    โพส
    1,069

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    ลองปรับแอมป์ใหม่ครับตอนนี้น้าปรับปุ่มเหล่านี้ไว้ที่ความถี่เท่าไรบ้าง มี lpf subsonic bassboost freq bass boost
    ผมจำไม่ค่อยได้ แต่ผมพยายามปรับทุกปุ่ม ไม่ให้เกินเที่ยง ครับ

User ID
    33027
    Status
    โพส
    1,069

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rangsun ดูโพส
    ครั้งแรกที่ขาดก็ต้องรื้อแล้วครับ ก่อนติดตั้งตัวใหม่ลงไปแทนต้องตรวจเช็คอะไร หลาย ๆ จุด เอาท์พุทแอมป์ โหลดแอมป์ตรงกับลำโพง ปรับความถี่ต่ำเกินหรือเปล่า ขั้วแบต/กราวด์ ที่ตัวแอมป์และตลอดเส้นทาง หลวมมั๊ย แอมป์วัตต์แรงถึงจริงหรือเปล่า ไม่งั้นเปลืองลำโพงแย่เลยน้า รื้อเถอะครับ
    ครับน้า ได้ตู้กับดอกแล้วคงหาร้านที่ไว้ใจปรึกษาอีกรอบ น้าถามอีกนิดนะครับ แอป์มวัตแรงไม่ถึง ทำให้ดอกขาด ได้หรอครับ

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

แอมป์วัตต์มากหรือน้อยเป็นสาเหตุได้ครับ กรณีวัตต์น้อยเป็นไปได้(แต่น้อยเป็นข้อมูลหนึ่งครับ ช่างเคยแนะนำ) เร่งวอลลุ่มมาก ๆ ขับไม่ออกความร้อนสะสมที่วอยซ์ ก็ขาดได้ สาเหตุเยอะถึงอยากให้รื้อน่ะ การ mix&match ก็สำคัญ คนติดตั้งต้องรู้จักแอมป์และลำโพงได้ดีกว่าใคร และต้องบอกได้ว่าเกิดไรขึ้น ไม่ใช่ผู้ใช้มาเสี่ยงเอง เปลืองตังค์ครับน้า ผมอาศัยช่างที่ผมไว้ใจที่สุดและขอความรู้จากเขาด้วย คุ้มครับ

User ID
    33027
    Status
    โพส
    1,069

นี้เป็นอุปกรณ์ที่ผมใช้ ครับ
    ชื่อ:  car-x.JPG
ครั้ง: 498
ขนาด:  44.2 กิโลไบต์
    วงกลมสีแดง คือ อุปกรณ์ที่เสียไปแล้วครับ

User ID
    34992
    Status
    โพส
    37

เปลี่ยนไปเป็นวอยล์คู่แม่เหล็กสองก้อนน่าจะไหวนะครับ

User ID
    18740
    Status
    โพส
    374

ผมดูแล้วก็ไม่น่าจะขาดครับ ... น่าจะเอาอยู่ แต่ไหน ๆ ก็ถอดออกมาแล้ว ลองเช็คตามนี้ดูครับ
    1. ก็ดูที่ดอกซับ เค้าโมอะไรให้บ้างคับ ช่างไว้ใจได้แค่ไหน ไม่ใช่ว่าขอแค่เปลี่ยนว๊อยซ์ เปลี่ยนสไปเดอร์ เปลี่ยนหนวดกุ้ง หรือเปลี่ยนขอบใหม่ เพิ่มแม่เหล็ก ฯลฯ ลำโพงมันมีขีดจำกัดของมันครับ
    ช่างเก่ง ๆ จะรู้ว่าต้องทำอะไรบ้างถึงจะรีดพลังกับลำโพงได้คุ้มค่ามากที่สุด อย่างผมใส่ดอก 10" ของ aq ตอนแรกนึกว่าอัดซะดอกกระจาย ... ว๊อยซ์เดี้ยงแต่ที่ไหนได้ กาวที่อัดมาจากโรงงาน
    มันไม่ได้เรื่องครับ มันค่อยๆ จึงทำให้ว๊อยซ์ค่อยๆ เบียดจนร้อนและทนไม่ไหว ... สรุป เปลียนว๊อยเทพ .. พร้อมอัดกาวใหม่ ตอนนี้ซัดเป็นชม. ๆ สบายเลยครับ ... ช่างเก่งครับ
    2. สายลำโพงเลยครับ เล็กไปใหม สายทองแดงแท้หรือป่าว มีผลต่อสุขภาพของดอกซับทั้งนั้นครับ
    3. เช็คที่แอมป์เลยครับ มีไป dc หลงออกมาหรือป่าว ออกมาเป็นไฟลบ หรือ บวก ต้องใช้เครื่องเช็คครับ รวมไปถึงการปรับจูนให้แมทกับลำโพงครับ

ด้วยความเคารพครับ .. รอน้าๆ ท่านต่อไป

User ID
    33027
    Status
    โพส
    1,069

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aontv ดูโพส
    เปลี่ยนไปเป็นวอยล์คู่แม่เหล็กสองก้อนน่าจะไหวนะครับ
    ตอนนี้ spec นี้อยูแล้วครับ 1100 watt ต่อดอกครับ

User ID
    15320
    Status
    โพส
    217

ตัวนนี้แค่ 800 W. @1 ohm at 14.4V เองครับน้า
    ไม่น่าจะสามารถทำให้ดอก12"ขาดได้ถ้าวงจรภายในแอมป์ยังดีอยู่นะครับ

ชื่อ:  550A.jpg
ครั้ง: 541
ขนาด:  36.7 กิโลไบต์ชื่อ:  550A_.JPG
ครั้ง: 517
ขนาด:  52.8 กิโลไบต์

**อ้างอิงจาก>>http://www.caraudio-club.com/forum/s...0%B8%87-ClassD นะครับ

User ID
    33027
    Status
    โพส
    1,069

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mawin34 ดูโพส
    ผมดูแล้วก็ไม่น่าจะขาดครับ ... น่าจะเอาอยู่ แต่ไหน ๆ ก็ถอดออกมาแล้ว ลองเช็คตามนี้ดูครับ
    1. ก็ดูที่ดอกซับ เค้าโมอะไรให้บ้างคับ ช่างไว้ใจได้แค่ไหน ไม่ใช่ว่าขอแค่เปลี่ยนว๊อยซ์ เปลี่ยนสไปเดอร์ เปลี่ยนหนวดกุ้ง หรือเปลี่ยนขอบใหม่ เพิ่มแม่เหล็ก ฯลฯ ลำโพงมันมีขีดจำกัดของมันครับ
    ช่างเก่ง ๆ จะรู้ว่าต้องทำอะไรบ้างถึงจะรีดพลังกับลำโพงได้คุ้มค่ามากที่สุด อย่างผมใส่ดอก 10" ของ aq ตอนแรกนึกว่าอัดซะดอกกระจาย ... ว๊อยซ์เดี้ยงแต่ที่ไหนได้ กาวที่อัดมาจากโรงงาน
    มันไม่ได้เรื่องครับ มันค่อยๆ จึงทำให้ว๊อยซ์ค่อยๆ เบียดจนร้อนและทนไม่ไหว ... สรุป เปลียนว๊อยเทพ .. พร้อมอัดกาวใหม่ ตอนนี้ซัดเป็นชม. ๆ สบายเลยครับ ... ช่างเก่งครับ
    2. สายลำโพงเลยครับ เล็กไปใหม สายทองแดงแท้หรือป่าว มีผลต่อสุขภาพของดอกซับทั้งนั้นครับ
    3. เช็คที่แอมป์เลยครับ มีไป dc หลงออกมาหรือป่าว ออกมาเป็นไฟลบ หรือ บวก ต้องใช้เครื่องเช็คครับ รวมไปถึงการปรับจูนให้แมทกับลำโพงครับ

ด้วยความเคารพครับ .. รอน้าๆ ท่านต่อไป
    ขอบคุณครับน้า
    1.ดอกผมขาดครั้งแรกคิดว่าช่างคงซ่อมเฉยๆ ไม่ได้โม ( น้าขอเบอร์ร้านที่ทำลำโพง ให้น้าหน่อยครับ จะโทรถามรายละเอียด จะส่งดอกไปโมครับ )
    2.สายไฟใช้ตามรูปครับ
    ชื่อ:  DSC_4702.jpg
ครั้ง: 617
ขนาด:  306.0 กิโลไบต์
    3.ส่วนเรื่องไฟรั่วผมกลัวมากที่สุดตอนนี้

User ID
    33027
    Status
    โพส
    1,069

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ScruBb ดูโพส
    ตัวนนี้แค่ 800 W. @1 ohm at 14.4V เองครับน้า
    ไม่น่าจะสามารถทำให้ดอก12"ขาดได้ถ้าวงจรภายในแอมป์ยังดีอยู่นะครับ

ชื่อ:  550A.jpg
ครั้ง: 541
ขนาด:  36.7 กิโลไบต์ชื่อ:  550A_.JPG
ครั้ง: 517
ขนาด:  52.8 กิโลไบต์

**อ้างอิงจาก>>http://www.caraudio-club.com/forum/s...0%B8%87-ClassD นะครับ
    ผมลืมบอกไป ผมเปลี่ยนเป้นดอกสิบครับ ส่วนข้างกล่องระบุเป็น 2000 watt ไม่เหมือนในรูป

User ID
    16077
    Status
    โพส
    954

เป็นผม ผมจะเปลี่ยนร้านก่อนเลย

User ID
    33027
    Status
    โพส
    1,069

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jackjack ดูโพส
    เป็นผม ผมจะเปลี่ยนร้านก่อนเลย
    กลุ้มใจมากครับน้า โครงการกระบะหลังเลย ลังเลเลย กลัวไม่จบงบบานปลาย

User ID
    16077
    Status
    โพส
    954

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aungpar999 ดูโพส
    กลุ้มใจมากครับน้า โครงการกระบะหลังเลย ลังเลเลย กลัวไม่จบงบบานปลาย
    เข้าใจครับน้า คำว่าจบพูดเบาๆก็เจ็บครับ ผมเองคิดว่าจบแค่หลังกระบะ แต่จริงๆแล้ว เดี๋ยวก็ต้องยกลงครับ ต้องใช้รถบรรทุกปาล์ม 5555 ลังเลอยู่เลยครับ จะขายก้เสียดาย อุตสาห์ทำตั้งหลายเดือน แต่เคยเปิดยังไม่ถึงสิบครั้งในรอบปีเลย (ไม่รู้ทำ ทำไม)
    ลองเปลี่ยนเป็นซับ12นิ้วเลยน้า จะได้รู้ว่าแอมแรงหรือ ลำโพงไม่ดี สู้ๆครับ

User ID
    33027
    Status
    โพส
    1,069

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jackjack ดูโพส
    เข้าใจครับน้า คำว่าจบพูดเบาๆก็เจ็บครับ ผมเองคิดว่าจบแค่หลังกระบะ แต่จริงๆแล้ว เดี๋ยวก็ต้องยกลงครับ ต้องใช้รถบรรทุกปาล์ม 5555 ลังเลอยู่เลยครับ จะขายก้เสียดาย อุตสาห์ทำตั้งหลายเดือน แต่เคยเปิดยังไม่ถึงสิบครั้งในรอบปีเลย (ไม่รู้ทำ ทำไม)
    ลองเปลี่ยนเป็นซับ12นิ้วเลยน้า จะได้รู้ว่าแอมแรงหรือ ลำโพงไม่ดี สู้ๆครับ
    ขอบคุณครับน้า ที่เป็นกำลังใจ ตอนนี้ทางร้านที่ผมไปซื้อของมาให้ส่งของทุกตัวที่เสียกลับ เขาจะเคลมให้มีประกัน 1 ปี

User ID
    33027
    Status
    โพส
    1,069

ส่งกลับไปรักษา
    ชื่อ:  DSC_4703.jpg
ครั้ง: 425
ขนาด:  169.3 กิโลไบต์

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

แอบติดตามอยู่หลายกระทู้กับเรื่องเครื่องเสีย แต่ก็ยังหาสาเหตไม่ได้ ก็ขอเอาใจช่วยอีกหนึ่งแรง และขอหาสาเหตุเจอไว ๆ ครับ

User ID
    43180
    Status
    โพส
    129

เอาใจช่วยครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้