หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 33 จากทั้งหมด 33

TTC-00043 TTC-Member
    User ID
    224
    Status
    โพส
    2,203

มาตรฐาน ตอบ: น้ำตาตก

ปิดตายช่องลมแอร์เลยครับ แล้วเหยื่อหนูผมเคยลองใช้แตงกวาก็ใช้ได้นะครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    42064
    Status
    โพส
    484

กล้าใช้วิธีผมมะละ แต่ต้องกันสัตว์เลี้ยงของเราไม่ให้เข้าไปยุ่งนะครับ ลงทุนอีกนิด เริ่มจากเมื่อจอดรถแล้วเอาปูนข้าวโรย เพื่อดูเส้นทางการเดินมาและเราอาจจะเห็นร่องรอยการเข้าถ้าโชคดี เมื่อรู้เส้นทางก่อนทางเข้าไปในรถแล้ว อันนี้เสร็จเราไป 1 อย่างแระ ทำสัก 2-3 ครั้งเพื่อความแน่ใจว่ามันเข้ามาทางนั้นจริงๆ

ต่อมา ใช้ตะแกรงตะข่ายที่เป็นตารางเหมือนกรงนกพิราบอะ พร้อมหม้แปลงไฟ 110 หรือถ้าเอาแบบอำมหิตหน่อยก็ 220 Vol ต่อ เบรคเกอร์หรือฟิวส์ที่ปลั๊กไฟที่จะเสียบหม้อแปลงไฟสัก 3-5 amp แต่ต้องมั่นใจว่า ปลอดภัยกับสัตว์เลี้ยงหรือสมาชิกในบ้านนะครับ เอาสายไฟบวกเชื่อมติดกะตะแกรง นำไปวางไว้ที่ทางเดินประจำของมัน เด้วก็ได้เรื่อง

ได้กี่ตัวอย่าไปสนใจ วันรุ่งขึ้น โรยปูนอีก ทำสัก 3-5 วัน ถ้ามีรอยเท้าอีก ก็วางตะแกรงอีกครับ 110 Vol คนอาจไม่ตาย แต่สัตว์ที่หัวใจเล็กกว่าเรา ไม่รอด นอกจากปาฏิหาร แต่มันก็เคล็ดนะครับถ้ามันโดนบ่อยๆ เหมือนกะคอกกัน วัว กะ กัน ควายออกนอกบริเวณอะครับ

User ID
    42131
    Status
    โพส
    483

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ poy_ae ดูโพส
    ลองเป็นผักผลไม้ดูครับ เช่น มะเขือเปาะ กล้วยน้ำว้าสุก
    แต่มะเขือนี่เด็ดสุด ได้เทคนิคนี้มาจากต่างจังหวัด เอามะเขือผ่าครึ่งลูก แล้วก็เอาไปเกี่ยวไว้ในกรงดักหนู
    เพราะเมื่อก่อนผมก็ใช้พวกหมู พวกลูกชิ้นเหมือนกัน แต่มาเจอมะเขือนี่แจ่มกว่าถ้ามีตัว ได้แน่นอน
    เอากรงดักหนูไปล้างน้ำผงซักฟอกแล้วตากให้แห้งบ้างนะ กลิ่นจะได้ไม่มี

แหล่มเลยๆ เด๊ะจะลองดูขอบคุณครับๆ

User ID
    42131
    Status
    โพส
    483

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ veest99 ดูโพส
    กล้าใช้วิธีผมมะละ แต่ต้องกันสัตว์เลี้ยงของเราไม่ให้เข้าไปยุ่งนะครับ ลงทุนอีกนิด เริ่มจากเมื่อจอดรถแล้วเอาปูนข้าวโรย เพื่อดูเส้นทางการเดินมาและเราอาจจะเห็นร่องรอยการเข้าถ้าโชคดี เมื่อรู้เส้นทางก่อนทางเข้าไปในรถแล้ว อันนี้เสร็จเราไป 1 อย่างแระ ทำสัก 2-3 ครั้งเพื่อความแน่ใจว่ามันเข้ามาทางนั้นจริงๆ

ต่อมา ใช้ตะแกรงตะข่ายที่เป็นตารางเหมือนกรงนกพิราบอะ พร้อมหม้แปลงไฟ 110 หรือถ้าเอาแบบอำมหิตหน่อยก็ 220 Vol ต่อ เบรคเกอร์หรือฟิวส์ที่ปลั๊กไฟที่จะเสียบหม้อแปลงไฟสัก 3-5 amp แต่ต้องมั่นใจว่า ปลอดภัยกับสัตว์เลี้ยงหรือสมาชิกในบ้านนะครับ เอาสายไฟบวกเชื่อมติดกะตะแกรง นำไปวางไว้ที่ทางเดินประจำของมัน เด้วก็ได้เรื่อง

ได้กี่ตัวอย่าไปสนใจ วันรุ่งขึ้น โรยปูนอีก ทำสัก 3-5 วัน ถ้ามีรอยเท้าอีก ก็วางตะแกรงอีกครับ 110 Vol คนอาจไม่ตาย แต่สัตว์ที่หัวใจเล็กกว่าเรา ไม่รอด นอกจากปาฏิหาร แต่มันก็เคล็ดนะครับถ้ามันโดนบ่อยๆ เหมือนกะคอกกัน วัว กะ กัน ควายออกนอกบริเวณอะครับ

อันนี้โหด แต่ยากหน่อยลูกผมวิ่งเล่นประจำ >< เก็บไว้เป็นตัวเลือกอีก 1 ครับ ขอบคุณครับๆ

User ID
    42064
    Status
    โพส
    484

เพิ่มเติมครับน้า เพิ่มตัว Timer ที่เป็นราน ตั้งเวลาเปิดปิดอะครับ ของผมก็มีเด็กๆ และน้องหมา ก่อนเข้านอนผมก็มาเสียบปลั๊กหม้อแปลง ตั้งเวลาถึง ตี5 ให้ตัดกระแสไฟครับ ผมเอาตะแกรงและเตรียมอุปกร์เสร็จและโรยปูนขาวตรงที่จอดรถ 3 วันแรกยังไม่ต้องวางตะแกรงไฟก็ได้ครับ ดูเส้นทางมันก่อน โรยเสร็จเอารถเขามาจอด ดึกๆ ก่อนเข้านอน ค่อยมาตั้งเวลา ได้ทั้งเข้าและออกเลยครับ ถ้ามันอยู่ในรถ พอมันออกมาก็จบ แต่ถ้าอยู่นอกรถ ก็ต้องทนทำและอดทนครับ

User ID
    34595
    Status
    โพส
    224

อาหารที่บรรดาน้องหนูทั้งหลายโปรดปรานที่ซู้ด.....ข้าวเหนียวครับ ปั้นเป็นก้อนแล้วก็เกี่ยวไว้กับที่ดัก...

User ID
    1789
    Status
    โพส
    261

รถผมปลอดภัยจากหนูครับ เพราะแมวมันขึ้นมานอนบนหลังกับฝากระโปรงหน้าประจำ อิอิ

User ID
    38708
    Status
    โพส
    355

ปิดตายตรงช่องใต้เกะครับ ผมเคยใช้เนี้อมะพร้าวแก่เผานิดหนึ่ง ใส่กรงดัก. ติดครับ อิอิ

User ID
    23368
    Status
    โพส
    45

หนูกัดยังพอทน ของผมมันเข้าไปสร้างครอบครัวของมันในช่องแอร์เลยครับ ลูกหรือหลานมันนี่แหละตัวแดงๆขนาดนิ้วโป้งมือตายเกลื่อนเน่าในช่องแอร์7ตัว เหม็นสุดๆ ดีที่ติดกลองแอร์เอาไว้ ไม่งั้นได้รื้อมาล้างชุดใหญ่แน่

TTC-01163 TTC-Member
    User ID
    10199
    Status
    โพส
    192

แต่ก่อนใช้พริกไทยป่นโรยกันแมวขึ้นบนกระโปรง และ หลังคารถ ได้ผลดี
    แต่กันหนูนี่ ยังไม่เคยลองเลย หรือว่าจะใช้ร่วมกันได้ ลองโรยรอบๆรถดูและกันครับ เผื่อได้ ครั้งละขวดเล็กๆ ลองดูครับ.

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

เอาใจช่วยครับน้า เจอแบบนี้เข้าเซ็งเหมือนกันครับ

User ID
    42131
    Status
    โพส
    483

ตอนนี้ค่อยยังชั่วหน่อยครับ เนื่องจากท้องนาข้างๆบ้าน เก็บเกี่ยวผลผลิตไปแล้ว บรรดาหนูๆทั้งหลาย คงลงไปจัดอาหารในท้องนาแล้วครับ รอลุ้นตอนเอาน้ำเข้า ว่าจะขึ้นมาอีกมั้ย ขอเก็บวิธีต่างๆที่น้าๆแนะนำไว้เป็นตัวเลือกทุกคนเลยครับผม ขอบคุณน้าๆมาครับ

User ID
    40862
    Status
    โพส
    2,705

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้