สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 18 จากทั้งหมด 18

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    32854
    Status
    โพส
    73

มาตรฐาน ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับแอร์มีปัญหา

ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับแอร์มีปัญหา อยากขอคำแนะนำก่อนไปศูนย์กลัวโดนฟันหัวแบะ คือย่างงี้ครับ ช่วงนี้หน้าร้อน เวลาที่วิ่งไปเจอโซนรถติดแอร์มักจะมีปัญหาตลอดคือไม่มีความเย็นออกมาเลย มีแต่ลมแต่พอวิ่งไปซักระยะกลับมาเย็นเหมือนเดิม มีข้อสังเกตุดังนี้ครับ
    - triton เกียร์ AT 116 วิ่งมา 2 แสน รถ 8 ปี เคยเปลี่ยนคอร์ยเย็นไปครั้งหนึ่ง
    - วิ่งปกติไม่เจอรถติด อุณหภูมิจาก smartguage อยู่ระหว่าง 80-95 (ใช้วาร์วน้ำ a31)ไม่มีอาการแอร์ไม่เย็น
    - ติดพัดลมไฟฟ้า และไปล้างแอร์แล้วก็ไม่หาย
    - มักจะมีอาการแอร์ไม่เย็นในช่วงอาการร้อน รถติดมากๆ smartguage แจ้งอุณหภูมิอยู่ที่ 87-89 ความเย็นก็จะหายไปในทันทีทุกครั้ง แต่พอวิ่งไป ไม่เจอรถติดก็กลับมาเย็นอีกครั้ง
    - พัดลมฟรีปั้มหนืดปกติ เวลาดับเครื่องหมุนฟรี 3-5 รอบก็หยุด
    - เวลาคอมแอร์ตัด/ต่อ มีเสียงพอสมควรได้ยินจากห้องโดยสาร

รบกวนด้วยนะครับหรือแนะนำร้านซ้อมแล้วหายขาดให้หน่อยจะสุดยอดมากครับ

User ID
    42064
    Status
    โพส
    484

มาตรฐาน ตอบ: ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับแอร์มีปัญหา

ระบบระบายความร้อน หรือ คอยล์ร้อนละครับ
    ลองเทสแบบนี้ดูนะครับ
    สตราท์รถ เปิดแอรกลางแจ้ง ไว้เฉยๆ จำลองเหตุการณ์เหมือนรถติด เช็คอุณภูมิ หรือความเย็นของแอร์ดูครับว่ามีความเย็นออกหรือไม่ หากไม่เห็น
    - เร่งเครื่องค้างไว้สังเกตุว่ามีความเย็นออกหรือไม่
    - เปิดฝากระโปรง เร่งเครื่องค้างไว้สังเกตุว่ามีความเย็นออกหรือไม่
    - เปิดฝากระโปรง ลองเอาขวดน้ำเจาะด้วยตะปูหรือท่อสายยางเอาน้ำฉีดลดไม่ต้องแรงมากที่คอยล์รอ้นดูว่ามีความเย็นจากแอร์ออกหรือไม่ ถ้าความเย็นปกติผมว่าคอยล์ร้อนน่าจะมีปัญหาเรื่องตัน

ไดเออร์ เคยเปลี่ยนหรือไม่
    ในช่วงรถจอดหรือรถติด เครื่องยนต์จะอยู่ในช่วงรอบเดินเบา และไม่มีอากาศเข้ามาระบายความร้อนยกเว้นพัดลมแต่มันก็ไม่เหมือนตอนรถว่ิงซึ่งจะมีลมจากภายนอกเข้ามาช่วยระบายด้วย
    อีกอย่างเมื่อรอบเครื่องต่ำ แรงอัดต่างๆ ก็จะน้อยกว่าในช่วงที่รถเคลื่อนตัวนะครับ

น้ำยาแอร์พร่องหรือไม่ ดูที่ตาแมว
    ลองไล่ดูคราวๆ ก่อนนะครับ

User ID
    33667
    Status
    โพส
    37

มาตรฐาน ตอบ: ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับแอร์มีปัญหา

คอยร้อนหน้าจะตันครับ น้าอยู่แถวใหน ไททันไม่มีตาแมวใว้ดูน้ำยาครับ โทรมาปรึกษาใด้ครับ 0804246073 ปุ้ยครับอยู่ราชบุรี

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

น่ารักมีน้ำใจทั้งคู่อ่ะ น้าวี กับ น้าปุ้ย

User ID
    32854
    Status
    โพส
    73

ขอบคุณน้าวีกับน้าปุ้ยมากนะครับ เดี่ยวขอไปทดสอบก่อนจะกลับมา update อีกครั้งครับ

User ID
    32708
    Status
    โพส
    1,404

ลองดูผ้าคลัชคอมแอร์คร้าบบ

User ID
    32754
    Status
    โพส
    15

ระยะของผ้าครัชคอมแอร์อาจห่างไป ทำให้แรงดูดแผ่นครัชไม่พอ ผมเคยเป็นอาการประมาณนี้ครับ ถ้าเกิดอาการลองเปิดดูว่าครัชคอมดูดหรือเปล่าครับ

User ID
    3521
    Status
    โพส
    1,097

อาการเดียวกันเลยครับ มีวิธีแก้ยังไงรบกวนด้วยครับ เวลามีอาการนี้หน้าครัชคอมไม่ดูดเลยครับ

User ID
    47593
    Status
    โพส
    470

สายพานแอร์ ตรึงดีนะครับ
    หน้าคลัชคอมแอร์ระยะหากมากไหม ถ้ามากปรับให้ชิด
    วาร์วน้ำ a31 มีปัญหาหรือเปล่า หาขอเก่าใสลองได้ไหม
    Relay คลัชคอมแอร์
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย SM-TRITON : 28-03-2014 เมื่อ 12:44

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ใครพอมีวิธีปรับตั้งหน้าคลัชคอมแอร์ไทรทันบ้างครับมีภาพประกอบด้วยยิ่งดี

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    ใครพอมีวิธีปรับตั้งหน้าคลัชคอมแอร์ไทรทันบ้างครับมีภาพประกอบด้วยยิ่งดี
    ไม่น่าตั้งได้ โดยมากต้องเปลี่ยนใหม่ พันกว่าๆมั้งแล้วแต่รุ่นไหนพวกรถยุ่นก็ราวๆนี้ละน้าก๋อง
    และถ้าหน้าครัชมันไม่หมด ไอ้แผ่นสปริงก็อ่อนล้าได้เหมือนกัน ทำให้ครัชจากไม่สุดมันเลียๆก็สึกบางไปเองด้วยนะ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ไม่น่าตั้งได้ โดยมากต้องเปลี่ยนใหม่ พันกว่าๆมั้งแล้วแต่รุ่นไหนพวกรถยุ่นก็ราวๆนี้ละน้าก๋อง
    และถ้าหน้าครัชมันไม่หมด ไอ้แผ่นสปริงก็อ่อนล้าได้เหมือนกัน ทำให้ครัชจากไม่สุดมันเลียๆก็สึกบางไปเองด้วยนะ
    แง่วๆๆๆผมละนึกว่าของเราตั้งได้พอดีไปเวปดีแมคเห็นเค้าลงวิธีตั้งไว้ครับป๋า นึกว่าของเราจะตั้งได้เหมือนเค้า

User ID
    14982
    Status
    โพส
    242

แอร์ไม่สู้แดด ตามที่น้าๆว่าไว้ครับ ดูที่ตาแมวว่าน้ำยาขาดหรือไม่ สายพานตึงหรือไม่ ถ้า 2 อย่างนี้ไม่เป็นไร ก็เหมือนผมล่ะครับ
    น้าไปซื้อน้ำยาล้างคอยล์แอร์ที่ร้านขายแอร์ ซ่อมแอร์ หรือตู้แช่ มาขวดนึง ประมาณ 150 บาท (แล้วแต่ร้าน) เป็นน้ำใสๆ แต่ลื่นนิดนึง เอามาใส่ขวดป๊อกกี้
    เอาน้ำธรรมดาฉีดล้างที่แผงแอร์หน้ารถให้ชุ่ม แล้วเอาน้ำยานี้ฉีดล้าง เอาแปรงสีฟันหรือแปรงขนอ่อน ขัดๆถูๆ แต่งครีบไม่ให้ล้ม ให้สะอาดเท่าที่ใจต้องการ
    แค่เนี้ย......เย็นฉ่ำ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    แง่วๆๆๆผมละนึกว่าของเราตั้งได้พอดีไปเวปดีแมคเห็นเค้าลงวิธีตั้งไว้ครับป๋า นึกว่าของเราจะตั้งได้เหมือนเค้า
    อ่านในเวปอะไหล่แอร์มันก็มีวิธีแก้แบบชั่วคราว บอกว่าเอาแหวนรองออกทีละตัวแต่คอมจะทำงานหนัก ทำงานแทบตลอด ผลที่ได้สุดท้ายมันก็พัง555.

User ID
    3521
    Status
    โพส
    1,097

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    อ่านในเวปอะไหล่แอร์มันก็มีวิธีแก้แบบชั่วคราว บอกว่าเอาแหวนรองออกทีละตัวแต่คอมจะทำงานหนัก ทำงานแทบตลอด ผลที่ได้สุดท้ายมันก็พัง555.
    แก้ไขรองแหวน ร้านแอร์จะคิด 1000 บาท

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ weerasin.08 ดูโพส
    แก้ไขรองแหวน ร้านแอร์จะคิด 1000 บาท
    แพงมากครับแค่ถอดเปลี่ยนแหวนราคาไกล้เคียงเปลี่ยนคลัชคอมใหม่
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย kong22 : 28-03-2014 เมื่อ 15:27

User ID
    32854
    Status
    โพส
    73

ขอโทษทีนะครับที่ไม่ได้ update ล่าสุดเข้าร้านแอร์ สรุปว่าคลัทแอร์หมดครับ 555

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

รถแรงผ้าครัชคอมแอร์เดี้ยงง่ายๆ
    พัดลมแอร์ทำงานปกติ แต่แอร์ไม่เย็น เดินมาดูว่าครัชคอมแอร์จับหรือเปล่า ถ้าไม่จับ พันกว่าบาทครับ
    พัดลมแอร์ที่เราต่อแยกทำงานปกติ ครัชคอมแอร์จับดีอยู่ เช็คน้ำยาแอร์ด่วน ถ้าเติมแล้วเย็นทันที ตู้รั่วครับ

ข้อมูลกระทู้