สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 13 จากทั้งหมด 13

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    16077
    Status
    โพส
    954

มาตรฐาน Help me please..

ผมซื้อน้ำยาเคลือบสีรถยี่ห้อหนึ่งมาจากlotus กะว่าจะเคลือบให้วิ้ง ให้แมงวันลื่นหัวทิ่มกันเลยทีเดียว ข้างขวดบอกว่าใช้ผ้าชุบน้ำหมาดๆเช้ดน้ำยาลงบนผิวรถแล้วใช้ผ้าสะอาดเช็ดออก แต่ไม่บอกว่าเช็ดเลยหรือทิ้งไว้นานแค่ไหนด้วยความฉลาด(หรือโง่ก็ไม่ทราบ)ทิ้งไว้สักแป็บดีกว่าให้น้ำยามันซึมเข้าสู่ผิวรถ(เหมือนสาวๆทาโลชั่น)ได้ดังหวัง น้ำยาติดผิวรถดังภาพที่เห็น แต่แทนที่มันจะเงาวิ้ง มันกลับทิ้งคราบสีขาวไว้ เช็ดยังไงก็เช็ดไม่ออก ให้car careเช็ดให้ก็ไม่ออก ทำไงได้มั่งครับ ช่วยผมด้วยครับน้าๆ มีวิธีไหนบ้างครับ นอกจากซื้อใหม่555ยังจะตลกอีกหรอ
    Attached Images Attached Images      

มาตรฐาน ตอบ: Help me please..

ยื่ห้ออัลไรอ่ะ น้า (จะได้ไม่หลงมั่ง)

User ID
    45503
    Status
    โพส
    139

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jackjack ดูโพส
    ผมซื้อน้ำยาเคลือบสีรถยี่ห้อหนึ่งมาจากlotus กะว่าจะเคลือบให้วิ้ง ให้แมงวันลื่นหัวทิ่มกันเลยทีเดียว ข้างขวดบอกว่าใช้ผ้าชุบน้ำหมาดๆเช้ดน้ำยาลงบนผิวรถแล้วใช้ผ้าสะอาดเช็ดออก แต่ไม่บอกว่าเช็ดเลยหรือทิ้งไว้นานแค่ไหนด้วยความฉลาด(หรือโง่ก็ไม่ทราบ)ทิ้งไว้สักแป็บดีกว่าให้น้ำยามันซึมเข้าสู่ผิวรถ(เหมือนสาวๆทาโลชั่น)ได้ดังหวัง น้ำยาติดผิวรถดังภาพที่เห็น แต่แทนที่มันจะเงาวิ้ง มันกลับทิ้งคราบสีขาวไว้ เช็ดยังไงก็เช็ดไม่ออก ให้car careเช็ดให้ก็ไม่ออก ทำไงได้มั่งครับ ช่วยผมด้วยครับน้าๆ มีวิธีไหนบ้างครับ นอกจากซื้อใหม่555ยังจะตลกอีกหรอ
    อาจจะต้องหาน้ำยาประเภทขจัดคราบที่ไม่ทำลายสีรถเช็ดออกครับ ผมเคยเป็นลักษณะคล้ายๆอย่างนี้แต่ของผมพอเช็ดออกแล้วมันด่าง ผมแลยใช้นำยา WAX ของ Amway Silicone Glaze เช็ดออกมันหายด่างครับ แต่ของน้าต้องลองหานำยาประเภท Cleaning ทำความสะอาดออกครับก่อนครับ

สมาชิกถาวร : TTC-04555 TTC-Member
    User ID
    45029
    Status
    โพส
    303

ใช้ IPA = Iso Propyl Alcochol ครับ
    ผสมน้ำ 1:1 หรือเข้มข้นขึ้นถ้ายังไม่ออก จากนั้นชุบผ้า ชโลม เช็ด
    หาซื้อตามร้านวัสดุก่อสร้าง,ร้านเคมีภัณฑ์ หรือศึกษาภัณฑ์

ปล.ระวังจมูกนิดนึงนะครับ อย่าสูดดมตรงๆ
    สวมถุงมือยางด้วยถ้าเป็นคนแพ้ง่าย แต่ผมไม่เคยสวมเลย ฮ่าๆๆๆ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Protron : 10-03-2014 เมื่อ 15:49

User ID
    42131
    Status
    โพส
    483

ถ่ายรูปขวดน้ำยาที่ขัดมาลงไว้ด้วยครับน้า จะได้ไม่มีคนหลงไปซื้ออีก หายไวๆครับน้า

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ลองซื้อน้ำยาขจัดคราบมาใช้ดูครับ ของแมกไกว์ก็ได้ ผสมน้ำ1:10 ใช้ฟองน้ำจุ่มแล้วเช็ดดู ทิ้งไว้สัก 1 นาที แล้วล้างออกด้วยน้ำเปล่า ถ้าไม่ออกก็ลองลงน้ำยาตัวเดิมแล้วรีบเช็ดออกดู ใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์บิดหมาดเช็ดตาม ผมก็เคยลงเป็นแบบนี้ ก็เอาน้ำยาตัวเดิมนี่แหละซ้ำไปแล้วเช็ดออกมันก็ออก

User ID
    37835
    Status
    โพส
    539

น้าลอง คาร์โก้ รึยัง

User ID
    28949
    Status
    โพส
    743

เอาน้ำยาขัดสียี่ห้อ กาน่า มาขัดโลด หาซื้อตามร้านขายวัสดุทั่วไป เข้าไปถามว่ามีกาน่ามั้ยจะเอาไปขัดรถ อิอิแ จ่มครับ ผมใช้ขัดยางมะตอยอยู่

User ID
    16077
    Status
    โพส
    954

เริ่มมีความหวังนิดๆ ขอบคุณครับน้าๆ ผมยังไม่ได้ลองวิธีไหนเลยครับ แต่น้ำยาขวดเก่าท้ิงไปแล้วครับ จำได้ว่าขวดพลาสติกสีเทา ห้าร้อยกว่าบาท ข้างขวดมีรุปรถเก๋งครับ เจ็บใจ เดี๋ยวจะลองดูทีละวิธีละกัน เอาที่หาของแถวบ้า่นได้ก่อน หาไรได้ก้เอาอันนั้น แหละครับ อิอิ

User ID
    31191
    Status
    โพส
    81

ลองเข้าไปถามคาร์แคร์ แบบเกรดดีๆดูซิครับ เขาจะเชี่ยวชาญเรื่องนี้ดี
    ไม่ใช่ร้านทั่วๆไปนะครับ แบบที่คันละ 160-180 บาทนะ
    ลูกค้าส่วนใหญ่ของร้านพวกนี้จะเป็นจำพวก เบนท์ บีเอ็ม ไปจนถึงรถสปอร์ต หรือซุปเปอร์คาร์ก็มี
    บางทีก้อจะมีรถบิ้กไบค์ พวก ducati ktm หรือ harlay davison มาใช้บริการ
    เตรียมเงินขนใส่กะบะไปเยอะๆนะครับ เพราะราคาค่าบริการ แพงมากกกกกกก

User ID
    40862
    Status
    โพส
    2,705

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

บรรดาสารพัดรอย(ต้องเป็นรอยคราบนะครับรอยขีดข่วนไม่เกี่ยว) ถ้าทำทุกวิธีแล้วไม่ออกแล้ว ผมจะใช้ บรัสโซนี่แหละครับ ขัดๆๆๆ แปบเดียวออกหมดครับรีบทำรีบเช็ดนะครับ ไม่ทิ้งไว้นานไม่รู้มันจะกัดมากแค่ไหน แต่ที่แน่ๆ ออกทุกคราบเลยครับ

User ID
    42064
    Status
    โพส
    484

เอาน้ำยาขวดที่มีปัญหา ตัวที่น้าขัดแล้วเป็นรอยอันนี้อะ ขัดซ้ำอีกที ไม่ต้องปล่อยแช่ไว้นะครับ เพราะตัวมันเองจะมีตัวทำละลายของตัวมันเอง ไม่ให้แข็งตัวหรือจับเป็นก้อน

ข้อมูลกระทู้