สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 15 จากทั้งหมด 15

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาตรฐาน ABS Triton ดีจริงๆ

ไม่เคยคิดอยากลองหรืออยากเบรคถึงขั้นให้ abs ทำงานเลยตั้งแต่ขับรถ แต่ก็มีเหตุให้เบรคถึงขั้น abs ทำงานจนได้ในวันนี้ ขับรถกลับบ้านถนนสองเลนสวนกัน ขับตาม civic fb หรือว่า new civic นั้นแหละ ทางกลับบ้านโค้งเยอะถนนแคบ ก็ขับตามไปเรื่อยๆ80-90ไม่สบโอกาสแซงสักที เพราะคิดว่าซีวิคน่าจะมือใหม่แน่ๆ เจอมอไซด์ก่อนจะแซงต้องเบรคจึ๊กๆ ก่อนทุกที เริ่มประสาทเสีย แต่ก็ยังไม่มีโอกาสได้แซง โค้งบ้าง มอไซด์บ้าง รถสวนบ้าง สุดท้าย หมาครับ หมาวิ่งอยู่ริมทาง ผมเห็นซีวิคเริ่มชลอความเร็ว ในใจผมคิดว่าคงกลัวหมาตัดหน้าแน่ๆ เหลือบมองกระจกหลังเห็นรถตามหลังมา 1 คัน ไตรตันเหมือนกัน หันกลับมาอีกทีเกือบจิ้มซีวิคแล้ว คนในรถร้องลั่นเลย ระวังชนท้ายคันหน้า เบรคลั่นเลย เอี๊ยด เอาไม่อยู่จะจิ้มแระ เลยหักออกขวา โอ้ซวยวีโก้ลงเนินสวนมาอีก ดีนะวีโก้หลบให้ หักกลับเข้าซ้ายกดคันเร่งส่งเพื่อหลบวีโก้ ทันในเสี้ยววินาทีจริงๆ ถ้าไม่หักหลบซีวิคก็ชนท้ายซีวิคเป็นแน่แท้ พอหักออกก็จะประสานงาอีก ขนาดขับรถไม่ประมาท แต่เจอมือใหม่ขี้กลัวขับรถแมร่งจะพาคนอื่นซวยจริงๆ ขอบคุณน้ำใจวีโก้สีดำคันนั้นที่หักหลบจนตัวเองก็แทบตกถนน ซีวิคจำได้แค่ป้าย 2กx3934 กทม. ขับรถได้ห่วยแตกมากๆ เห็นหมาวิ่งข้างทางก็ชลอรถโดยที่ไม่เหลียวมองกระจกหลังบ้าง ขอบคุณสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายที่ช่วยคุ้มครองให้แคล้วคลาด ขอบคุณระบบ abs ดีๆที่ช่วยไม่ให้ล้อล๊อค และขอบคุณสติตัวเองที่คุมรถและสติได้ โดยที่ไม่ตกใจจนหักหลบวีโก้จนเสียหลักซ้ำ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

มาตรฐาน ตอบ: ABS Triton ดีจริงๆ

ระบบABS ที่ติดตั้งในรถทุกยี่ห้อทุกรุ่น...ตามความเห็น..ดีทุกรุ่นครับ..ที่เหลือคือ Balancer ของรถล้วนๆที่มาจากโรงงาน...เจ้าตั้นเราไว้ใจได้แน่นอนครับ...

สมาชิกถาวร : TTC-02650 TTC-Member
    User ID
    21742
    Status
    โพส
    423

มาตรฐาน ตอบ: ABS Triton ดีจริงๆ

คุณพระคุณเจ้าคุ้มครองครับ น้าตั้ม
    ผลพวงของรถ "แตน ๆ" ครับ ถ้าเป็น ยกสูง ไม่แน่ อิอิ
    ดีใจด้วยที่เอาอยู่ครับ นายแน่มาก

User ID
    42741
    Status
    โพส
    164

เคยได้ใช้ abs ของไทรทัน 2 ครั้งแล้ว ครั้งหนึ่งรถพ่วงออกจากปั๊ม ตีวงเลี้ยวคร่อมถนนหมดทั้งสองเลน,ครั้งที่สอง มอเตอร์ไซค์วิ่งตามหลังกันอยู่สองคันบนไหล่ทางพอผมเร่งเครื่องแซงมันดันขึ้นมากลางถนนในใจผมคิดว่าชนแน่แล้วด้านขวามีรถยนต์สวนมา ด้านซ้ายมีมอเตอร์ไซค์อีกคัน ทั้งสองครั้งได้ยินเสียงและรู้สึกถึงการทำงานของ abs ได้ชัดเจน

User ID
    40907
    Status
    โพส
    1,137

แบบนี้ล่ะครับ เราระวังแล้ว แต่จากคันอื่นเราก็ไม่รู้ได้ ผมก็คลายๆกับน้า หันหลังแป็ป พวกจะขึ้นคอสะพานเบรคแทบจอดเลย เราหันกลับมาเบรคสุดทรีนเอาไม่อยู่ตัดสินใจหักออก ดีที่ไม่มีรถสวน

User ID
    45056
    Status
    โพส
    259

ผมก็ลอง เอบีเอส มาแล้วครั้งหนึ่งครับ เพราะหญิงวัยกลางคนนางหนึ่ง
    นางขี่มอไซค์ไม่สนใจโลกเลยสักนิดหนึ่ง ใจผมงี้ไปอยู่ตาตุ่ม
    คือเห็นแล้วว่านางมาจากอีกฝั่ง แต่ตามทั่วไปต้องมาพักเลนกลาง
    เพื่อดูรถก่อน แต่นางไม่เลยครับ เหลียวหลังมายังไม่มี
    ถ้าเป็นสิบล้อมาคงนอนอนาถกลางถนนแน่ (มีภาพประกอบ)
    Attached Images Attached Images  
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย buzz_ae : 11-03-2014 เมื่อ 22:51

สมาชิกถาวร : TTC-04555 TTC-Member
    User ID
    45029
    Status
    โพส
    303

เพิ่งใช้ไปเมื่อกี้ครับ แท็กซี่ออกจากซอยซ้ายมือ ข้ามมา 3 เลนเพื่อกลับรถ
    ผมอยู่เลนกลางกำลังพุ่งเพื่อจะเลี้ยวขวา(เลี้ยวขวาได้ 2 เลน) เพิ่งเข้าเกียร์ 3 จังหวะ vg กำลังบูสเลยครับ
    แต่พี่แท็กซี่ที่พุ่งไปถึงเลน 3 เรียบร้อย ดันโยกออกมาคร่อมเลนผม ลักษณะจะตีวงเพื่อกลับรถ
    ผมกดเบรคมิดเลยครับ สะท้านไปทั้งเท้า อีกฟุตเดียวจะจิ้มมุมตูดด้านซ้าย
    เบรคยังคาอยู่ เหลือบมองกระจกหลังไม่มีรถตามมา ก็โยกพวงมาลัยออก แล้วก็ดึงกลับเข้ามาเลนตัวเอง
    ปลอดภัย ...แต่เมียด่าหูชาเลย อิอิ

ผมใช้เรียกได้ว่าบ่อยเลยครับ สับดาห์นึงต้องมีเรื่องให้ทดสอบ ABS จากพวกมักง่ายอยู่เรื่อยๆ
    ตอนนี้ติดกล้องแล้ว กะว่าจะติดกันชนหน้าเพิ่มด้วย ถ้าจังหวะผมถูกต่อไปจะได้เอากันชนเหล็กกล้าไปสะกิดไฟท้ายตักเตือนซะหน่อย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Protron : 11-03-2014 เมื่อ 23:35

User ID
    14411
    Status
    โพส
    190

ขอแชร์ประสบการณ์บ้างครับ เป็นครั้งหนึ่งที่จำไม่ลืม ผมขับมาราวๆ60ตามกระบะคันนึ่ง ถนนสองเลนสวนฝนเพิ่งตกซะด้วย กะขับชิวๆไม่ได้จี้ตูดอะไรเลย แต่อยู่ๆพี่แกก็เบรคแล้วชิดขวารอเลี้ยว ผมขับตามหลังมาตกใจสิครับผมเหยียบเบรคหักเข้าซ้าย ตกถนนเลยครับทางแคบมาก โชคยังดีที่ ริมถนนช่วงนั้นเพิ่งถมดินจะปลูกบ้านมั้ง ดินถมลื่นๆเป็นดินหนังหมูเลย สองล้อซีกซ้ายอยู่บนดินลูกรังลื่นๆ สองล้อซีกขวาอยู่บนถนนดำ ผมกดเบรคจมจนรถหยุดกึกเลย(ไม่กล้าหักกลับเข้าถนนกลัวจะหมุน) คิดว่าลงคูแน่ๆแล้วแต่ไม่แฮะ เอาอยู่ ไม่มีอาการลื่นหรือแถใดๆ ถ้าผมขับเร็วกว่านั้นคงเอาไม่อยู่ ไม่รู้ระบบอะไรช่วยไว้มั้งแต่....อยู่บนท้องถนนต้องระวังมากจริงๆครับ

สมาชิกถาวร : TTC-02824 TTC-Member
    User ID
    32271
    Status
    โพส
    431

ดีแล้วครับที่ไม่เป็นอะไร แบบนี้เรียกว่าดีทั้งรถทั้งคนครับ เพราะถึงรถมีระบบดีแค่ไหนถ้าไม่มีสติที่ดี ผมว่ายังไงก็ชนครับ

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

​สุดยอดครับ

User ID
    41128
    Status
    โพส
    262

รถดี สติทำงาน และบุญรักษาครับน้าตั้ม

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

หลังจากเกิดเหตุการณ์นี้ ก็ไปใส่เจ้านี่แทนจานเดิม เบรคปกติไม่รู้สึกแตกต่าง เบรคแรงๆ เบรคถี่ๆ จับดีกว่าจานเดิมเยอะ มันคือ DBA (Disc Blake Australia) จานเดิมมีอาการจานคดเบรคแรงพวงมาลัยสั่น เบรคเบาไหลเข้าไฟแดงแป้นเบรคเต้นสู้เท้า
    Attached Images Attached Images  

สมาชิกทั่วไป TTC-Member
    User ID
    47371
    Status
    โพส
    161

ผมก็เคยทดสอบมาแล้วครับของเขาดีจริง เหตุเกิดที่มอเตอร์เวย์ชลบุรี กำลังจะกลับต่างจังหวัด มีสามเลน ผมอยู่ในสุดพี่ต้าแกอยู่เลนสอง แกก็ขับมาดีๆแต่ช่วงนั้นผมก็กำลังออกเกียร์3 อยู่ดีๆหักเข้าในสดโดยไม่สนโลกเลยครับ ผมต้องเบรคจนตูดคนขับยกเลย(อันนี้เกินไปนิดครับ5555) ได้ยินชัดเจนครับ abs ครางเลยครับ เหลือคืบนิดจะจิ้มตูดพี่เขาให้เลย ในใจจัดแล้วไอ้เี....เอ้ย ขับแมร่งยังไงวะ แต่ยอมับครับช่วงล่างและระบบเรคของเขาแรงจริง ขนาด ผบทบ. ยังเอยปากชมครับ เพราะเคยใช้พี่ต้ามาบอก พี่ต้ามีแกว่งๆเวลาบรค

User ID
    39747
    Status
    โพส
    316

555 ต่างคนต่างเคยลอง ผมสองครั้ง ครั้งแรกขากลับจากโรงเกลือ รถผมกับคันหน้าอยู่เลนส์ซ้ายผมตามตูดระยะพอประมาณทีนี้คันหน้าเบรคกระทันหัน ในใจกะว่าอัดท้ายกันแน่ ๆ วินาทีนั้นตัดสินใจเหยียบเบรคมิดเลย abs ทำงานตึง ตึง พร้อมกับหักพวงมาลัยออกขวา โหยย รอดมาได้รถไม่เสียหลัก ประกอบกับโชคดีที่ไม่มีรถวิ่งเลนส์ขวา แฟนบ่นใหญ่ "นิสัยเสียชอบขับจี้ตูดชาวบ้าน" ส่วนเหตุการณ์ที่สองตอนกลับเชียงรายช่วงปีใหม่ ออกตัวจากไฟแดง มีรถอยู่ข้างหน้าเหมือนเดิม พอไฟเขียวผมก็เหยียบส่งเลย บร๊ะเจ้า คันหน้าไม่รู้เบรคอะไร ผมจนต้องกดเบรคจมเลย แต่ดีหน่อยที่คราวนี้รถเพิ่งออกตัว

User ID
    22696
    Status
    โพส
    608

ถ้าผมเห็นหมาหรือแมวข้างทางผมก็ชะลอนะ

ข้อมูลกระทู้