สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 19 จากทั้งหมด 19

กระทู้: กำลังจะซื้อไทรทัน แต่ยังเลือกไม่ถูกรบกวนสอบถามพี่ๆสักหน่อยครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    44992
    Status
    โพส
    31

Lightbulb กำลังจะซื้อไทรทัน แต่ยังเลือกไม่ถูกรบกวนสอบถามพี่ๆสักหน่อยครับ

กำลังจะซื้อไทรทัน รถกระบะ คันแรกในบ้าน (บ้านมีแต่เก๋ง ฮอนด้า)
    กำลังสงสัยและมึนๆ ว่าจะเลือกเอาตัวไหน แต่จะเลือก เครื่องเบนซิน 128แรงม้า
    ติดตั้งแก๊สLPGจากโรงงาน แต่ยังชั่งใจเลือกไม่ถูก คือ ตอนนี้มีอยู่3 ตัวเลือกครับ คือ

1.ไทรทัน แค๊ป เตี้ย ติดแก๊ส LPG ราคา 608,000 บาท
    2.ไทรทันพลัส แค๊ป

สีขาวมุข + LPG Model 2013 ราคา 697,000บาท

3.ไทรทัน ดับเบิ้ลแค๊ป(4dr) สีขาวมุข + LPG 2013 ราคา 789,000บาท

โดยนำไปใช้งานประจำวันทั่วไป ขับรถท่องเที่ยวบ้าง

และบรรทุกเฟอร์นิเจอร์ไม้สัก เช่น
    ชุดโต๊ะอาหาร ตู้ เตียง จากแพร่ ส่งขาย ลำปาง เชียงใหม่ เป็นต้น
    ระยะทางประมาณ250กิโล บางครั้งน้ำหนักก็น่าจะ150กิโล
    น้ำหนักบรรทุสูงสุดไม่น่าเกิน500กิโล+นั่ง2คนตีไปอีก150โล
    เดือนหนึ่งส่งประมาณ3-8ครั้ง ระยะทางอาจไกลกว่านั้นแล้วแต่ออเดอที่สั่งมา

ผมควรจะเลือกตัวไหนดีครับ ใจอยากได้แบบ4ประตู

แต่กลัวมันอืด(เบนซิน+LPG)
    และ กลัวพื้นที่บรรทุกจะเหลือน้อย

แค๊ปยาว1800 ดับเบิ้ลแค๊ปยาว1500 (ถึงจะเป็นตัวแค๊ปก็ตามคงได้เปิดฝาท้ายบ้าง)

ข้อต่อมา ก็ไม่แน่ใจว่า ถ้าเลือกเอาตัวพลัส จะสามารถรับน้ำหนักบรรทุกได้เท่าไร จะพอไหวไหมกับการบรรทุกน้ำหนักประมาณนี้

จึงขออยากรบกวนพี่ๆ ช่วยให้คำแนะนำ
    ให้กับว่าที่สมาชิกใหม่ด้วยนะครับ ยินดีรับฟังทุกความคิดเห็นครับ

ปล..ถ้ากำไรดี อนาคตอาจจะไปออกปาเจโร่ สปอร์ตไว้ขับเที่ยว

(ซึ่งยังไม่แน่ใจว่าจะไปได้ดีหรือไม่ดี ควรจะออก4ประตูเลยไหมหรือควรเล่นแค๊ปเตี้ยไปก่อน รอมีตังค่อยออกรถดีๆไปเลย)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jomyoot : 12-03-2014 เมื่อ 02:04

User ID
    38751
    Status
    โพส
    156

มาตรฐาน ตอบ: กำลังจะซื้อไทรทัน แต่ยังเลือกไม่ถูกรบกวนสอบถามพี่ๆสักหน่อยครับ

ของผมเบ็นซิล 4ประตู ติดเเก็ส lpgตกโลละ 1.80บาทต่อกิโล ตอนเเรกคิดจะออกเเค็ปเเต่พอดูราคารวมดอกเบี้ยเเล้ว เเค็ปกับ 4 ประตูเเล้ว รวมราคาสูสีกันเลย(เเค็ปดอกเบี้ยเเพงกว่า)เลยตัดใจเอา 4 ประตู ไม่ผิดหวังครับเอา4ประตูเพราะ ไปไหนมาไหนกับครอบครัวเเล้วสะดวกกว่าครับ ไททันติดตั้งแก๊สlpgจากโรงงาน ไม่มีนะคับมีเเต่ติดจากศูนย์นะครับ ถ้าcng ติดจากโรงงานนะถึงจะมี ทีนี้จะชอบเเบบไหนก็เลือกตามการไช้งานของเรานะครับ

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

มาตรฐาน ตอบ: กำลังจะซื้อไทรทัน แต่ยังเลือกไม่ถูกรบกวนสอบถามพี่ๆสักหน่อยครับ

​ถ้ามีสมาชขิกในครอบครัวหลายคน 4 ป.ไปเลยครับ อาจจะขนของได้น้อยลง แต่เราไม่ได้ขนทุกวัน

User ID
    40839
    Status
    โพส
    242

ถ้าเอาเป็นรถครอบครัว 4ประตูนั่งสบายกว่าแค็ปเยอะครับ แต่พื้นที่ขนของก็น้อยลงไปบ้าง
    แต่ถ้าติดแก็สแล้วเอาไว้ถังไว้ใต้ท้องก็จะได้พื้นที่ขนของอีกเยอะครับ ถ้าติดlpg ถังใต้ท้องน่าจะได้ครับเพราะถังไม่ใหญ่มาก
    ก็ลองดูขนาดกระบะหลังติดแก็สดูครับ ว่าจะพอขอของเราเปล่าครับ

ส่วนตัวเตี้ยหรือตัวสูง แล้วแต่ความชอบเลยครับ ตามใจเราดีที่สุดครับ ชอบแบบไหนซื้ออันนั้นครับ
    ส่วนติดแก็สแล้วอืดก็มีครับ แต่ก็ได้ความประหยัดทดแทนมาครับ

สมาชิกทั่วไป TTC-Member
    User ID
    49704
    Status
    โพส
    77

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ขอคิดต่างนิดนึงนะครับ ย้ำว่าส่วนตัว

ถ้าทางที่พอผ่านมี่ปั้ม NGV วีโก้ cng ตัวแค๊ปก็น่าสนนะครับ เพราะ มีให้มาตั้ง 3 ถัง(ไทรทันมีถังเดียว) น่าจะไปได้ไกลหลายกิโลอยู่ แค๊ปวีโก้ก็เปิดปิดง่าย พาครอบครัวไปไหนได้สะดวก อันนี้ต้องดูพื้นหลังกะบะด้วยนะครับว่าพอขนของได้ไหม

ถ้าทุกอย่างลงตัวใช้งานสบายเลยที่นี้ ประหยัดแน่ๆละ แล้วก็ใช้งานไปยาว ๆๆ รอปาเจโร่ตัวใหม่เลยยย น่าจะประมาณปี่กว่าถึงสองปี ซึ่งตอนนั้นเงินคุณน้า น่าเหลือ ๆๆ แล้ว

ปล.เค้าคิดต่างอย่าว่าเค้าน๊าา เค้าขอโทษ

User ID
    44992
    Status
    โพส
    31

Lpg คงติดตั้งมาจากศูนย์ครับ ผมลองวัด"แหย่ง"(คือม้านั่งยาวๆใหญ่ๆเป็นภาษาเหนือครับ)ยาวประมาณ1.9เมตร
    ไม่ว่าจะเป็นกระบะ4ประตู กระบะแค๊ป ผมว่าได้เปิดฝาท้ายแน่นอนครับ ยังชั่งใจไม่ถูกสักเท่าไรครับ ถังlpgเป็น
    ถังแคปซูล ติดตั้งใต้ท้องรถครับ เป็นราคาที่ผมบอกไป คือรวมติดตั้งlpgจากศูนย์แล้ว เป็นของเอ็นนิจีรีฟอร์ม
    รุ่นรองท๊อป ขนาดถังแก๊ส76ลิตร (ที่บ้านใช้ซีวิคfdถังแคปซูล54หรือ58ลิตรครับ) ตอนนี้บอกได้ว่า ยังมึนๆครับ
    (ส่วนลดแต่ละรุ่นไม่เท่ากัน บางรุ่น6หมื่น บางรุ่น8หมื่น 4ประตูลด1แสน )
    (กรณีไม่เอาของแถมอะไรได้ ประกันภัยชั้น 1, พรบ, กรอบป้ายทะเบียน, ผ้ายางปูพื้น, พ่นกันสนิม , เคลือบสีรอบคัน)

User ID
    44992
    Status
    โพส
    31

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ god-army ดูโพส
    ​ถ้ามีสมาชขิกในครอบครัวหลายคน 4 ป.ไปเลยครับ อาจจะขนของได้น้อยลง แต่เราไม่ได้ขนทุกวัน
    แล้วมันจะรับน้ำหนักทรรทุก+คนขับคนนั่ง ได้ไหมครับ ...คือไม่อยากจะไปเสริมโช๊ค เสริมแหนบอะไรมากมายน่ะคับ มันก็ไม่ได้บรรทุกโหดเท่าไรน่าจะพอดีๆสบายๆนะคับ 200-500กิโล

User ID
    38751
    Status
    โพส
    156

200-500กิโลรับน้ำหนักทรรทุก+คนขับคนนั่ง ได้สบายเลยครับ เพราะของผมสีประตูเคยขนของหนัก ประมาณ1ตัน ไม่รวมคนข้างในรถ จากกรุงเทพ ศรีสะเกษ ได้สบายเลยครับ ของผม4ประตู ติดlpg

User ID
    35492
    Status
    โพส
    77

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bestcrv ดูโพส
    ขอแนะนำนะพี่
    1.ควรออกเป็นแค็ปตัวเตี้ยเพราะจากการใช้งานพี่คือต้องขนไม้ตู้เตียงขึ้นท้ายรถจะได้ไม่ลำบาก ผมใช้ plus เวลาขนของเล็กๆน้อยๆนานทียังปวดหลัง
    ที่ต้องยกของขึ้นสูงๆไปไว้ที่กระบะ จัดไปไม่ต้องคิดมากเลยครับแค็ปเตี้ย

2.และรับปัญหาที่อาจเกิดขึ้นของรถได้ไหมเช่น เสียงแหนบดัง เกียร์เข้ายากอาจมีพังมีเคลม พวงมาลัยดังปัญหาแกนพวงมาลัย อีกอื่นๆฯลฯ ที่ไม่รู้ตัวใหม่ๆ
    จะปรับปรุงหรือยังแต่ของผมตัว 2012 เจอแต่ปัญหาแหนบดังยังไม่เจอที่พี่ๆท่านอื่นเจอ
    ข้อ ๑ เห็นด้วย ทุกประการ สำหรับการทำมาหากิน
    ข้อ ๒ อย่าคิดมากครับ แล้วแต่ดวง ทุกปัญหาของไทรทันในเว็บ ผมเจอประตูเปิดฝั่งผู้โดยสารเปิดเองครั้งหนึ่ง (พลัส ๔ ประตู ติดแก๊สแทนยางอะไหล่ ที่ ๑,๐๐๐ กม. ตอนนี้ ๕๒,๐๐๐ กม. ใช้แก๊สอาจจะอืดนิดหน่อยเวลาออกตัวกับเร่งแซง แต่ถ้ารู้ใจ รอจังหวะ ก็หลังติดเบาะเหมือนกันครับ)
    ดูราคาแล้ว เอาส่วนต่างตัวเตี้ย ไว้ซื้อปาปอต ดีกว่า แต่ถ้าเป็นผมนะ คันที่ ๒ ผมจะซื้อ พลัส ๔ เผื่อธุรกิจดีวิ่งส่งสองคันเลย

User ID
    36401
    Status
    โพส
    267

เป็นผมเอาตัวเตี้ยเบนซิน 561000 ราคานี่ยังไม่มีแก็ส

เพิ่ม
    1.ติดแก็ส ติดแบบเอาถังแก็สไว้คู่ถังน้ำมันแพงหน่อยแต่คุณวิ่งไกลยางอะไหล่จำเป็น อัตตราสิ้นเปลื่องคิดง่ายๆไม่เกินโลละ2บาท
    1.2 ติดกล่องtap ไว้เร่งไฟแก่ให้แก็สวิ่งดีเท่าน้ำมัน ประโยชน์ ทำให้วาวล์ทรุดช้า อัตตราเร่งดี ปลายเท่าเดิม (เพราะบรรทุก วิ่งไกล แต่ไม่ติดก็ใช้ได้)
    2.เพิ่มกันโครงหน้า ตัวเตี้ยไม่มี
    3.ของแถมที่จำเป็น แม็กไลนเนอร์แท้ เซ็นเซอร์ถอยหลัง ประกันภัยชั้น1 อย่างอื่นต่อรองเอา
    4.ต่อรองราคาเงื่อนไขเต็มที่ เป็นผมนอกจากส่วนลด ผวกผ่อนไม่ทีดอกน่าสนใจ
    5.สุดท้าย ไทรทันอีกประมาณ2ป๊เปลี่ยนโฉมแน่นอน คูณใช้มันทำเงินเต็มที่ แล้ว2-3ปี คุณซื้อปาเจโร่ใหม่แต่งให้เต็มที่ไปเลย
    Attached Images Attached Images  

User ID
    47593
    Status
    โพส
    470

ถ้าน้าจะบรรทุก ของด้วย ผมแนะนำไปออก โตโยต้า ดีกว่า
    ครับปัญหาน้อยกว่า ของแต่งช่วงล่างแบบขนของหนักๆ
    มีให้เล่นเยอะ เครื่องทนกว่า แรงเยอะกว่าด้วย
    แต่ถ้าคิดว่าชอบ triton ก็จัดได้เลย
    4 ประตูขนของเยอะๆ คงไม่ดีครับ แรงน้อยกินแก็สอีก
    อุปกรณ์ช่วงล่างน้อยกว่า

User ID
    35064
    Status
    โพส
    369

เน้นขนของแบบนั้น ผมก็คิดว่าไปเล่นพี่โก้แคปเปิดได้ดีกว่า(หรือจะรอพี่ตั้นตัวออลนิว เผื่อแคปจะเปิดได้)
    อนาคตขายดิบขายดี ค่อยมาออกปาเจโร่ซักคัน

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

ขอแสดงความคิดเห็นด้วยคนครับผม
    ถ้าน้าจะบันทุกน้ำหนักประมาณนี้ และมีท่องเที่ยวบ้างผมแนะนำ Plus 4 d ครับแล้วติดแกสขนาด 58 ลิตร ใต้ท้องรถข้างถังน้ำมัน จะได้ไม่ต้องถอดยางอะไหล่ รถ 4 ประตูยกสูงถ้าไปเที่ยวก็จะดูเท่ห์ดีโดยสารสะดวก น้ำหนักบันทุกหลังประมาณ 300-500 โล รวมผู้โดยสาร 4-5 คน สะบายครับเพราะผมใช้รถตัวนี้อยู่และบันทุกประมาณนี้ครับแต่น้าจะขนของแบบนั้นก็จะลำบากตอนยกขึ้น ยกลงนี่แหละครับเพราะรถสูง อัตราสิ้นเปลืองถือว่าประหยัดนะครับ อาจมีอืดแต่ก็แค่ช่วงออกตัว และเร่งแซงครับ ที่เหลือ น้าตัดสินใจเองครับ อิอิอิ

ขอให้มีความสุกกับการตัดสินใจครับผม

User ID
    39340
    Status
    โพส
    953

4 ประตูอีกเสียงครับเวลานั้งไปไหนมาไหนจะได้นุ่มดีครับแล้วก็แนะนำให้เอารถมาติดตั้งแก๊สเองดีกว่าครับ lpg ไม่มีจากโรงงานครับ.. มาติดตั้งเองจะได้เลือกระบบหัวฉีดรุ่นใหม่ๆได้เลือกระบบ obd ที่นิ่งๆได้ครับผม..

User ID
    45056
    Status
    โพส
    259

เลือกไทรทันพลัส4ประตู2.4ไปเลยครับ ติดแก๊สที่ศูนย์แหละครับ
    แต่ต้องมีข้อตกลงกับศูนย์นะครับว่าต้องรับประกันให้ด้วย
    แค่นี้ก็สบายใจละ ส่วนเรื่องขนของอย่าคิดมากครับใส่ได้แค่ไหนแค่นั้น
    บรรทุกคนในครอบครัวไปเที่ยวสบายกว่า
    ผมภูมิใจที่ใช้ไทรทันครับ เท่ไม่ซ้ำใครดี

User ID
    44992
    Status
    โพส
    31

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากๆครับ ตัดสินใจเลือก 4ประตูแล้ว แต่ตอนนี้กลับขัดแย้งอีกแล้วครับ

4ประตู 2.4 พลัส+lpg
    4ประตู 2.5 พลัส ออโต้

มวยถูกคู่จริงๆ อันหนึ่งได้ประหยัด อีกอันหนึ่งได้แรง+ขับสบาย เลือกไม่ถูกอีกแล้วครับ

User ID
    37835
    Status
    โพส
    539

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jomyoot ดูโพส
    ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากๆครับ ตัดสินใจเลือก 4ประตูแล้ว แต่ตอนนี้กลับขัดแย้งอีกแล้วครับ

4ประตู 2.4 พลัส+lpg
    4ประตู 2.5 พลัส ออโต้

มวยถูกคู่จริงๆ อันหนึ่งได้ประหยัด อีกอันหนึ่งได้แรง+ขับสบาย เลือกไม่ถูกอีกแล้วครับ
    ทางที่จะไปส่ง น่าจะต้องขึ้นเขาด้วยใช่มั้ยครับ
    2.4 + lpg + สินค้า จะเหนื่อยกว่า 2.5 auto นะครับ

User ID
    44992
    Status
    โพส
    31

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ SRT ดูโพส
    ทางที่จะไปส่ง น่าจะต้องขึ้นเขาด้วยใช่มั้ยครับ
    2.4 + lpg + สินค้า จะเหนื่อยกว่า 2.5 auto นะครับ
    ใช่ครับพี่ ทางแพร่-ลำปาง จะเป็นดอยยาวๆครับ หลายกี่โล แต่ช่วงลำปาง เชียงใหม่ก็สบายๆเลยคับ
    จะมีก็ตรงดอยขุนตาล แต่ก็น่าจะผ่านฉลุย ไม่เหมือนดอยทางแพร่ทางแคบและค่อนข้างชัน(สำหรับรถที่บรรทุกของ)
    หน้าฝนนี่ รถลงบ่อยมากครับ ลงข้างทาง ลงเหวแทบทุกวัน ส่วนมากก็จะเป็น น้องโก้แหละคับ เห็นจนชินตา

User ID
    53541
    Status
    โพส
    51

ท่านเจ้าของกระทู้ คงสรุปได้แล้ว
    สิ่งที่ผมตั้งโจทย์เพื่อเป็นตัวเลือก(ความคิดเห็นส่วนตัว)นะครับ
    - 4 ประตู สำหรับครอบครัวตัวใหญ่+ทำงาน(วันละประมาณ1-2ร้อยโล)+เดินทางท่องเที่ยว
    - เครื่องเบนซิน
    - เพื่อติดแก๊ส lpg
    และสิ่งที่ผมตัดสินใจแล้ว และได้มาแล้ว
    - 4 ประตู(เตี้ย)
    - เครื่องยนต์เบนซิน

- และสิ่งที่ผมได้เพิ่มเติม ส่วนลด1แสนบาท
    - ติดแก๊ส1ถัง ขนาด58ลิตร(แทนยางอะไหล่)

- สิ่งที่ผมไม่ได้ คือ สีที่ต้องการ เพราะรถมันไม่มีเหลือให้เลือก
    แต่ก็ได้สี บรอนซ์เงินมา

ข้อมูลกระทู้