สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 2 จากทั้งหมด 2

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    578
    Status
    โพส
    323

มาตรฐาน เกี่ยวกับเกียรออโต้

น้าท่านไหน พอจะทราบเกี่ยวกับการไหลของน้ำมันเกียรออโต้ ที่ไปวนในหมีอน้ำบ้างครับ พอดีได้ออยเกียรมาแล้ววางจะติดเอง แต่ติดข้อสงสัยว่า
    -น้ำมันเกียรที่ออกจากเรือนเกียรไหลไปเข้าช่วงบนของหม่อน้ำใช่หรือไม่ (ช่วงบนของหม่อน้ำคือ ส่วนที่อยู่ด้านบนของออยที่ฝั่งอยู่ในหม้อน้ำ) เพราะผมอยากรู้การไหลของน้ำมันเกียรครับ
    ปล.1 ผมอยากใส่ออยเกียรแยกครับ ไม่ต้องคอยระแวงว่าท่อออยเกียรในหม้อน้ำจะรั่วเม่ือไร เกียรพังซะเป็นส่วนใหญ่
    ปล 2 เวลาขับกลางวันแล้วจังหวะเปลี่ยนมันหน่วง ไม่ค่อยลื่นเหมือนตอนขับกลางคืน
    ปล 3 ทำเพื่ออยากลองสิ่งใหม่ๆ ก่อนจะไปถึง น้ำมันเกียรสังเคราะห์ ปัจจุบันน้ำมันเกียรถ่ายปีละครั้ง หรือ ไม่เกิน 12000 โลครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

มาตรฐาน ตอบ: เกี่ยวกับเกียรออโต้

วงจรน้ำมันเกียร์คร่าวๆนะคะ
    1.ออกจากเกียร์ มาเข้าออยคูลเลอร์ เพื่อลดความร้อนของน้ำมันเกียร์
    2.ออกจากออยคูลเลอร์มาเข้าหม้อน้า เพื่อควบคุมอุณหภูมิน้ำมันเกียร์ก่อนกลัยเจ้าระบบ
    3.ออกจากหม้อน้ำวนกลับเข้าเกียร์โดยที่มีอุณหภูมิที่เหมาะสมกับการทำงานของเกียร์
    .
    ....ที่กังวลว่าออยที่ฝังในหม้อน้ำจะแตกจนเกียร์พัง ถ้าสภาวะปกติไม่เกี่ยวข้องกับอุบัติเหตุ โอกาสแตกหรือรั่วใน น่าจะยากนะคะ เว้นแต่ของเหลวในระบบหล่อเย็นมีฤทธิกัดกร่อนสูงเกินที่กำหนด
    ....หรือประเด็น คือ ติดแผงออยคูลเลอร์ใหม่ เพื่อตัดระบบออยคูลเลอร์ที่มีอยู่ในระบบหล่อเย็นออก ป้องกันความเสี่ยงจากการรั่วหรือแตก
    .
    คร่าวๆนะคะ ลึกๆกว่านี้ไม่แน่ใจ รถที่บ้านก็เพิ่งอัพเกรดออนคูลเลอร์เกียร์ให้ใหญ่ขึ้นกว่าเดิม
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rmd : 14-03-2014 เมื่อ 12:45

ข้อมูลกระทู้