สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 13 จากทั้งหมด 13

กระทู้: งานเข้าครับ สอบถามเรื่องซับวอยซ์คู่วอยซ์ละ 2โอมห์ 2ดอกครับ ต่อยังไงดีครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    28853
    Status
    โพส
    43

มาตรฐาน งานเข้าครับ สอบถามเรื่องซับวอยซ์คู่วอยซ์ละ 2โอมห์ 2ดอกครับ ต่อยังไงดีครับ

ตอนนี้ผมตีตู้เปิดหลังเบาะ ซับ 1 คู่ แต่ซับเป็นวอยซ์คู่วอยซ์ละ 2โอมห์ แอมป์์ตัวเดิม dls cad15 1600 ที่ 1 โอมห์ พังแล้ว ตอนนี้กำลังหาแอมป์ตัวใหม่ เลยจะขอคำแนะนำว่าผมควรเลือกแอมป์กี่วัตต์ คลาสใหนดีทีมันเหมาะกับซับที่มีอยู่มากที่สุด แล้วควรต่อลำโพงแบบอนุกรมหรือขนาน เพื่อให้ซับได้ทำงานเต็มความสามารถของมันที่สุดครับ เพราะมีคนบอกว่าซับผมอาจต่อมาแบบขนานกันทำให้มันต่ำกว่า 1โอมห์ แอมป์ผมเลยมีปัญหาครับ ผมก้ไม่ใช่ช่างเลยรบกวนขอคำแนะนำจากท่านทั้งหลายด้วยครับ ฟังดังครับแต่ไม่ถึงกับดังแบบตุู้แบนพาส ซับที่ใช้ grond zero 10 นิ้ว(หน้าเงิน)GZHW 25X

Diameter
    250 mm / 10"

Mounting diameter
    241 mm / 9.49"

Mounting depth
    149 mm / 5.91"

Voice coil
    50 mm Runddraht / 2" Round wire

Cone
    Aluminium

Power Handling
    600 WRMS

Impedance
    2 x 2 Ohm

SPL
    84 dB

Xmax
    20 mm / 0.8"

Fs
    27.1 Hz

Qts
    0.37

Vas
    27 L / 0.95 cu.ft.

User ID
    39403
    Status
    โพส
    81

มาตรฐาน ตอบ: งานเข้าครับ สอบถามเรื่องซับวอยซ์คู่วอยซ์ละ 2โอมห์ 2ดอกครับ ต่อยังไงดีครับ

ตามที่ผมพอจะเข้าใจได้นะครับ ลำโพงส่วนใหญ่วอยค์คู่ส่วนมากความต้านทานจะอยู่ที่4โอมพอมาต่อเล่นสองดอกก็จะโหลดเล่นที่1โอมพอดีแอมคลาสดีส่วนมากในท้องตลาดก็ทำงานได้เต็มที่ๆโหลด1โอมมันก็จะแมทกันพอดีส่วนของน้าน่าจะโหลดที่0.5โอมนะครับทำให้แอมมันทำงานหนักเกินกำลังตัวเองนี่ยังไม่รวมปัจจัยอื่นเช่นระบบไฟว่าพอรึป่าวผมลองแนะนำนะครับว่าน้าเล่น10นิ้วหลังเบาะเต็มที่ก็แค่ฟังเพราะในรถและก็ดังนอกรถบ้างพอประมาณแถมเป็นตู้เปิดด้วยคงไม่ได้เน้นหนักหน่วงเท่าไหร่ผมว่าลองหาซับตัวที่มันวอยละ4โอมมาใช้ดีกว่านะครับเสัยงที่ได้คงไม่ต่างไปจากเดิมมากนักรึจะลองต่อแบบอนุนุกรมรึต่อขนานลำโพงเราก็จะทำงานได้ไม่เต็มที่เหมือนเดิมเพราะมันถูกออกแบบมาแบบนี้ตั้งแต่แรกแล้วแต่4โอมมันเล่นง่ายกว่ากันเยอะรึไม่ก็ใช้แอมอีกตัวขับดอกต่อดอกแต่ระบบของน้าก็คงไม่ได้ใหญ่ขนาดถึงจะต้องใช้แอมขับซับ2ตัวแค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับลองๆๆดูหลายๆๆท่านครับว่างๆๆๆๆถ้ามีเวลาก็โทรมาคุยกันก็ได้นะครับผมก็เล่นเครื่องเสียงเหมือนกันแต่ไม่ใช่ร้านนะครับแค่ชอบเฉยๆๆๆ0854532849เบอร์ผมนะครับเผื่อได้แลกเปลี่ยนความรู้กันครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย เก๋ง2244 : 02-04-2014 เมื่อ 07:37

User ID
    37779
    Status
    โพส
    288

มาตรฐาน ตอบ: งานเข้าครับ สอบถามเรื่องซับวอยซ์คู่วอยซ์ละ 2โอมห์ 2ดอกครับ ต่อยังไงดีครับ

เอาไงดี...ดอกตัวนี้ที่ลงว๊อยซ์ละ2โอห์ม น้าใช้2ดอก...ถ้าขนานกันก็ลงที่0.5โอห์มกรณีนี้น้าไปหาซื้อแอมป์ที่ลง0.5ได้ในตลาดเครื่องเสียงพอมีให้หาเล่นขับได้สบายแถมแรงอีกต่างหาก(ก็ตัวนี้ไว้อัดไว้แข่งอ่ะครับ)...
    อีกกรณีคือต่อขนานปนอนุกรมให้ลงที่2โอห์มซึ่งเพาเวอร์แอมป์ทั่วๆไปขับได้...แต่กรณีของน้ายังไงๆก็จะซื้อแอมป์แล้ว ความคิดส่วนตัวคือน้าไปซื้อแอมป์ที่สามารถลงที่0.5โอห์มครับ

User ID
    28853
    Status
    โพส
    43

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ ครับ จริงแล้วผมไม่ได้มีความรู้เรื่องเครื่องเสียงเลยครับ แต่ได้เห็นและได้ฟังซับgrond zero ตัวนี้แล้วชอบเป็นการส่วนตัวครับ แต่ไม่ได้เข้าใจเลยว่าที่เราฟังมานั้นเค้าใช้แค่ดอกเดียวไอ้เราก็คิดว่า ถ้า 2 ดอกคงดังกว่านี้แน่ พอดีไปเจอที่เค้าขายราคาถูก จากของใหม่หมื่นกว่าเหลือแค่แปดพันกว่าของใหม่นะครับ เลยจัดมาซะ ตีตู้เสร็จปัญหาจี้ตูดมาเลยครับ รบกวนน้าต่อเลยครับแล้วแอมป์ที่ลง 0.5 ได้เนี่ย มีตัวไหนบ้างแล้วที่ไหนเค้าขายบ้างครับรบกวนชี้เป้าด้วยครับ ถ้าไม่แพงจะจัดมาซะไหนๆก็มาทางนี้แล้ว แต่ถ้าของ mmats ที่ร้อคเก็ตซาวน์ ขอยอมครับ ถามมาแล้ว สี่หมื่นฝ่า ทำใจไม่ได้ครับ

User ID
    37779
    Status
    โพส
    288

เอาราคาแบบบ้านๆแต่แรงๆเลยนะครับ...
    ....ซาวด์เมกัส x-3500 ลงที่0.5โอห์มได้ครับ ราคาหมื่นนิดๆ ตัวนี้จับคู่กับดอกที่น้าใช้เข้ากันเลยครับ ไฟต้องพอๆนะครับน้า
    พอดีผมใช้ตัวx-1502ลงที่1โอห์มแรงดีครับ รอน้าๆท่านอื่นครับ...

User ID
    34992
    Status
    โพส
    37

เล่นclass dก็ต่ออนุกรมที่ดอกก่อนแล้วเอามาขนานกันก็ได้2โอห์ม

User ID
    37779
    Status
    โพส
    288

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aontv ดูโพส
    เล่นclass dก็ต่ออนุกรมที่ดอกก่อนแล้วเอามาขนานกันก็ได้2โอห์ม
    กำลังวัตต์หายไปเยอะครับน้า ระหว่าง2โอห์มกับ0.5โอห์ม ลงได้ลงเลยครับแรงๆเลย

TTC-Member:00856 TTC-Member
    User ID
    8783
    Status
    โพส
    885

คลาสdมันออก2ช่องมะใช่หรอครับ ลำโพงวอยคู่2โอม ต่ออนุกรมลดเหลือ1โอม สรุป2ช่องออกช่องละโอมน่าจะพอละนะ ออก0.5วอยมันจะร้อนเกินจำเป็นหรือป่าวครับ เด๋วได้แอมแรง กลายเปนดอกขาดอีก นี่ล่ะน้าผมถึงเลิกเล่น จบมะเป็น

User ID
    37779
    Status
    โพส
    288

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joboysang ดูโพส
    คลาสdมันออก2ช่องมะใช่หรอครับ ลำโพงวอยคู่2โอม ต่ออนุกรมลดเหลือ1โอม สรุป2ช่องออกช่องละโอมน่าจะพอละนะ ออก0.5วอยมันจะร้อนเกินจำเป็นหรือป่าวครับ เด๋วได้แอมแรง กลายเปนดอกขาดอีก นี่ล่ะน้าผมถึงเลิกเล่น จบมะเป็น
    ภายในต่อขนานกันไว้ครับน้า...
    ต่อแบบน้าว่า...ก็ได้0.5ครับ
    ถ้าเดาไม่ผิดทำเพื่อเพิ่มจำนวนสายไฟที่ไปยังดอกไม่ให้หนักเกินไป
    ลำโพงที่น้าท่านนี้ใช้เป็นตัวแรงตัวแข่งครับพวก2โอห์ม
    ซึ่งทำมาเพื่อสนองความต้องการความแรง
    หาเพาเวอร์ที่รองรับ0.5ได้....แรงส์ครับ

User ID
    44017
    Status
    โพส
    347

ทางเลือก
    1.หาแอมป์ที่ลง 0.5 ได้ไม่แน่ใจ Sedona หรืออื่นๆลองหาดูแต่ราคาคิดว่าเอาเรื่องไม่งั้นก็มือสอง
    2.เล่นแอมป์ตัวละดอก แรงซะใจไปเลยแต่ทำไฟแน่ๆงานนี้ ถูกๆก็ Worldtech Soundmagus
    แต่ถึงยังไงทั้งสองข้อก็ควรต้องทำไฟไม่งั้นก็เดี้ยงเหมือนเดิม ผมว่าขายดอกไปเลยดีกว่าจากตู้และระบบไฟรถน้าผมว่าเล่นดอกตลาดกลางๆแอมป์กลางๆก็ดังหูแตกแล้วครับ

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

BIGHEAD เลย ร้านไฮเปอร์ บ้านหม้อถูกสุดๆเลย ผมใช้ตัว 1500w วัตถ์จริงแค่ 800w ขับ 10นิ้วโคลงหล่อวอย 3นิ้ว แรงโคตรๆ เสียงดีกว่า worldtech 1500w อีก ตอนนี้ถอด worldtech ออก BIGHEAD ประจำการไปแล้ว เบสแน่นเป็นลูกๆกินไฟน้อยกว่าWorldtechอีก

สมาชิกถาวร : TTC-00716 TTC-Member
    User ID
    5152
    Status
    โพส
    904

0.5 อย่าไปเล่นครับ ใช้งานจริง เล่นยาวๆๆ ไม่เหมาะ
    1. ขายดอกทิ้ง หาดอกใหม่ และพาวเวอร์เล่น 1 โอม ใช้งานจริงเล่นยาว อัดได้มันส์ (อันนี้คงไม่ใช่แนวเพราะชอบที่ดอก)
    2. หาคลาสดี ซัก 1000w-1500w ที่สามารถเล่นแบบสลาพได้ เอามา 2 ตัว ต่อบริดสลาฟกัน รวมเป็นตัวเดียว ขับวอย 2 โอมได้แมทลงตัว หรือจะเล่นพาวเวอร์ 1 ตัวต่อ 1 ดอกก็ได้ แต่จูนยากกว่า

สมาชิกถาวร : TTC-00716 TTC-Member
    User ID
    5152
    Status
    โพส
    904

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joboysang ดูโพส
    คลาสดี เป็นโมโนนะครับ ถึงมี 2 ช่อง ก็ออกมาแค่ช่องเดียว มันไปรวมกันข้างในอยู่ดี

ข้อมูลกระทู้