สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 15 จากทั้งหมด 15

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

มาตรฐาน ช่วยด้วยครับ ล้อกระแทกซุ้มด้านใน

พอดีตอนนี้ใส่ขอบ 20อยู่ ยาง 245/45/20 โหลดหน้า1" โช๊คแก๊สของ คายาบ้ากระบอกเงิน ถ้าผมเปลี่ยนโช๊คเป็นน้ำมัน จะช่วยได้ใหมครับ
    ตอนนี้วิ่งได้ไม่เกิน100 เจอหลุมนี้นี้กระแทกอย่างเดียว โดยเฉพาะด้านซ้ายเจอทุกหลุม หรือจะแก้ยังไงได้บ้างครับ

User ID
    10668
    Status
    โพส
    325

มาตรฐาน ตอบ: ช่วยด้วยครับ ล้อกระแทกซุ้มด้านใน

ลองดูดีๆนะคัฟน้าทศ กรณีของผมก็คิดว่ากระแทกซุ้ม ผลปรากฎว่า เเม็กเบียด กับ ปีกนกคัฟ
    Attached Images Attached Images  

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

มาตรฐาน ตอบ: ช่วยด้วยครับ ล้อกระแทกซุ้มด้านใน

มันถูด้านบนเลยครับ ประมาณว่าหน้ายางถูเลยครับ ด้านขวาไม่ค่อยเท่าไหร่ แต่ด้านซ้ายหนักเลย ยิ่งถ้ามีคนนั่งย่งเจอทุกลูกเลย
    Attached Images Attached Images      

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

ตัดยางสต็อปเปอร์ออกมากเกินไปเปล่าครับ โช็คแก๊สหรือน้ำมัน หากระยะปั้มได้จังหวะไม่แข็งเกินไปก็ช่วยได้ครับ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

ช๊อคอัพจะน้ำมันล้วน หรือ น้ำมันแกส ถ้าไม่เซ๊ตค่าบั๊มใหม่ก็มีค่าเท่ากันหล่ะค่ะ จังหวะยุบถ้าสปริงต้านไม่มากพอ ช๊อคอัพไม่หน่วงหรือมีแรงต้านขายุบ ก็หนีไม่พ้นปัญหาดังกล่าว ดูสต๊อปเปอร์ตัวที่น้าท๊อปแจ้งด้วยเลยค่ะ

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    ตัดยางสต็อปเปอร์ออกมากเกินไปเปล่าครับ โช็คแก๊สหรือน้ำมัน หากระยะปั้มได้จังหวะไม่แข็งเกินไปก็ช่วยได้ครับ
    ยางสต็อปเปอร์ ยางกันกระแทกป่าวครับ ถ้าเป็นตัวนั้นผมตัดออกประมาณครึ่งหนึ่งตอนที่เคยโหลด3-4นิ้วครับ เพราะถ้าใช่ผมจะได้เปลี่ยนยางนั้นใหม่เลย งบน้อยกว่าเปลี่ยนโช๊ค ขอบคุณน้าๆมากครับ

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    ช๊อคอัพจะน้ำมันล้วน หรือ น้ำมันแกส ถ้าไม่เซ๊ตค่าบั๊มใหม่ก็มีค่าเท่ากันหล่ะค่ะ จังหวะยุบถ้าสปริงต้านไม่มากพอ ช๊อคอัพไม่หน่วงหรือมีแรงต้านขายุบ ก็หนีไม่พ้นปัญหาดังกล่าว ดูสต๊อปเปอร์ตัวที่น้าท๊อปแจ้งด้วยเลยค่ะ
    ขอบคุณครับน้า

User ID
    53541
    Status
    โพส
    51

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tonzatriton ดูโพส
    ลองดูดีๆนะคัฟน้าทศ กรณีของผมก็คิดว่ากระแทกซุ้ม ผลปรากฎว่า เเม็กเบียด กับ ปีกนกคัฟ
    ไม่ทราบท่านแก้ปัญหายังไงไม่ให้ชนอีกครับ ของผมก็เจออาการนี้เหมือนกัน
    ขอบคุณครับ
    ชื่อ:  image.jpg
ครั้ง: 655
ขนาด:  70.3 กิโลไบต์
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย wat_satellite : 28-04-2014 เมื่อ 21:28

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

รถสูงเข้ามาดู
    ตามความคิดผมนะ โช้คไม่เกี่ยวสักเท่าไร มันเป็นที่สปริงมากกว่า สปริงมีแรงต้านในการยุบตัวน้อยมันก็กระแทกได้ ถ้าค่าk เยอะๆโอกาสกระแทกน้อย แต่แลกด้วยความกระด้างของช่วงล่างแน่นอน เพราะสปริงทำหน้าที่รับน้ำหนักรับแรงกระแทก ส่วนโช้คทำหน้าที่หยุดการเต้นของสปริง งูๆปลาๆเอาครับ

User ID
    47593
    Status
    โพส
    470

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ thitot_inkman@sanook.com ดูโพส
    พอดีตอนนี้ใส่ขอบ 20อยู่ ยาง 245/45/20 โหลดหน้า1" โช๊คแก๊สของ คายาบ้ากระบอกเงิน ถ้าผมเปลี่ยนโช๊คเป็นน้ำมัน จะช่วยได้ใหมครับ
    ตอนนี้วิ่งได้ไม่เกิน100 เจอหลุมนี้นี้กระแทกอย่างเดียว โดยเฉพาะด้านซ้ายเจอทุกหลุม หรือจะแก้ยังไงได้บ้างครับ

วิธีแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ หาสเปเซอร์ ขนาด

ชื่อ:  spd_2012042785506_b.jpg
ครั้ง: 1236
ขนาด:  96.0 กิโลไบต์

รองที่ล้อทั้ง 2 ข้าง ก็จะไม่ติดครับ อันละ 100-150 ครับ

User ID
    14779
    Status
    โพส
    212

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ SM-TRITON ดูโพส
    วิธีแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ หาสเปเซอร์ ขนาด

ชื่อ:  spd_2012042785506_b.jpg
ครั้ง: 1236
ขนาด:  96.0 กิโลไบต์

รองที่ล้อทั้ง 2 ข้าง ก็จะไม่ติดครับ อันละ 100-150 ครับ
    แก้ปัญหาแบบน้าท่านนี้บอกเลยครับแก้ง่ายดี ใช้งบน้อย ออฟเซ็ทล้อแน่ๆๆปัญหานี้ เอานี้ไปดู ศึกษาเอาเอง http://www.rimsntires.com/specspro.jsp ช่วยได้แค่นี้นะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย kan : 29-04-2014 เมื่อ 14:07

User ID
    53541
    Status
    โพส
    51

ขอบคุณทุกท่านครับสำหรับคำแนะนำ ผมจัดการรอง spacer ไป 4 มิล ยังไม่พ้น
    ตอนนี้สั่ง adapter 1 นิ้วไปแล้ว ใส่เสร็จก็คงล้อล้นอีก (แก้กันไป)

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

ขอบคุณน้าๆมากครับ ผมแก้ได้แล้วครับ โดยการเปลี่ยนยางกันกระแทกใหม่

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ thitot_inkman@sanook.com ดูโพส
    ขอบคุณน้าๆมากครับ ผมแก้ได้แล้วครับ โดยการเปลี่ยนยางกันกระแทกใหม่
    ราคาชุดเท่าไรน้าผมจะยกคงเปลี่ยนไว้เหมือนกันเพราะตัดออกเยอะ

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    ราคาชุดเท่าไรน้าผมจะยกคงเปลี่ยนไว้เหมือนกันเพราะตัดออกเยอะ
    ผมซื้อมาทั้งหน้าและหลัง 6ร้อยกว่าบาทครับ

ข้อมูลกระทู้