สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 16 จากทั้งหมด 16

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    311
    Status
    โพส
    102

มาตรฐาน ปั๊มคอมมอนเรลมิตซู ยี่ห้ออะไร

คือผมได้ข่าวมาว่า ปั๊มคอมมอนเรล ของเดนโซ่นั้นมีปัญหากะ บี2และบี5 ในขณะที่ ของบอส ที่ใช้ใน บีที50 กะฝาแฝดไม่มี ปัญหา ทำให้ผมคิดมากในการจะน้องเหมียวครับ กลัวจะขับๆไปแล้ววูบ ซึ่งตอนนี้รถที่ใช้ปั๊มของเดนโซ่เป็นกันเยอะซึ่งเดนโซ่ก็บอกว่าเป็นที่น้ำมันแต่ผมว่ามันน่าจะเป็นที่ตัวปั๊มที่ไปซื้อลิขสิทธิ์มาจากบอส มากกว่ามีชิ้นส่วนบางชิ้นที่ไม่มีคุณภาพ ฉะนั้นผมอยากรู้ว่าน้องเหมียวเราใช้ปั๊มอะไรแล้วเดนโซ่แก้ไขรึยังอาการวูบที่เกิดขึ้น

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

มาตรฐาน Re: ปั๊มคอมมอนเรลมิตซู ยี่ห้ออะไร

ไม่เป็นไรครับ ผมเติม b5 ทุกครั้ง!!
    ของไทรทันปั๊ม เดนโซ่ ครับ

Winmark
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ปั๊มคอมมอนเรลมิตซู ยี่ห้ออะไร

ปั๊ม เดนโซ่ครับแต่เป็นGeneration ที่ 3 ของปั้มคอมมอนเรียว

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ผมไม่รุปั๊มอะไรครับแต่เติม B5 นานจะ 2 ปีแล้วยังไม่มีปัญหาครับ แต่สังเกตุก่อนเติมกับหลังเติม รู้สึกรถแรงขึ้นสังเกตุได้ครับ แฟนผมก็อีกเสียงที่การันตี แต่รถรุ่นผมเป็นแบบไม่มีคอมม่อนเรวน๊ะครับ อิอิ

[ORiON]
    ผู้เยี่ยมชม

รถที่บริษัทใช้ vigo เติม b5 ของเชล เต็มถังทีเดียว ปั้มพังเลยครับ อาการ ก็เร่ง
    ไม่ขึ้น กินน้ำมันเชื้อเพลิงมากขึ้น (หลังจากที่เลิกเติมแล้วก็กิน) สตาทแล้วดับ
    บ่อยๆตอนเครื่องเย็น เลยเข้าศูนเช็ค ศูนบอก ปั้มพัง ต้องเปลี่ยนโดยการเทิน
    ปั้มลูกเก่า เสียค่าใช้จ่ายเป็นเงิน 13050 บาท ครับ ถ้าซื้อขาดเลยก็ 40100 บาท
    ทางศูน toyota บอก ทางบริษัทแม่ไม่รับผิดชอบรถที่เติม b5 แล้วปั้มพัง เจ้า
    ของรถต้องซ่อมเอง ปั้มของ toyota ใช้ของ denso ครับ
    แล้วถ้ายังไม่เปลี่ยนปั้ม (จะฝืนใช้ต่อหัวหน้าไม่ยอมให้เปลี่ยน)อาจทำให้ชุดหัว
    ฉีดพังอีก ถ้าพังก็คงอีกหลายตัง

แล้วอย่างนี้ภาครัฐจะรับผิดชอบป่ะใดรรู้ช่วยบอกที?

EAKSIT
    ผู้เยี่ยมชม

เห็นโฆษณาเหย็งๆว่า เติม B5 รักรถรักษ์โลกอ่ะ......
    ผมม่ายเติมอยู่แล้วแร่ะ.. เสียวฮะ...

TTC 2724 TTC-Member
    User ID
    3696
    Status
    โพส
    2,181

คอมมอนเรล ของ Denso ครับ
    รหัส 1465a034

User ID
    165
    Status
    โพส
    32

คอมมอนเรล ใช้บี5ไม่ได้ครับ..

momo_mo
    ผู้เยี่ยมชม

ผมว่า ปั้ม ปตท. นะครับ 555+ ล้อเล่นครับ อย่าเครียด

bancha
    ผู้เยี่ยมชม

รถผม 4X4 2.5 cab ใช้ B5 มา 2 ปีกว่าๆ ปัจจุบันยังใช้อยู่ครับ ดีและประหยัดครับ

saraudon
    ผู้เยี่ยมชม

มิตซูฯใช้ปั๊มของ denso ครับ

ที่บ้านใข้ sport rider อยู่ เครื่อง 2500 D4D Common rail ของ denso เหมือนกัน
    พังไปแล้วครั้่งหนึ่งตอน 100,000 กม. เสียไป 17,000 บาท แบบเทิร์นกับตัวเก่า
    อาการคือ สตาร์ทตอนเช้าแล้วดับ ประมาณ 3 ครั้งถึงจะติด ยิ่งเป็นยิ่งสตาร์ทยากขึ้น

ตอนนี้วิ่งมาได้ 125,000 km แล้วยังไม่กล้าเติม B5 เหมือนกันครับ ..ขนาดแต่ก่อนหน้านั้น
    ใช้น้ำมันธรรมดาที่ไม่ใช่ B5 นะครับเนียะ ...ตอนนี้เลยเติมแต่ V Power ...
    ถ้ายังจะพังอีกก็ต้องโทษปั๊ม denso เต็ม ๆ แล้วล่ะครับ

จริง ๆ ชอบเหมียวเหมือนกันครับแต่ยังกลัว ๆ อยู่เหมือนกัน ..

ขอเป็นหนึ่งความเห็นนะครับ

ingsuan
    ผู้เยี่ยมชม

เมื่อ 2 ปีที่แล้วตอนผมใช้ Stada 2.8 เติม Biodiesel 2 ครั้งไม่ติดกันเท่านั้นได้เรื่อง เครื่องพังครับ ผ่าเครื่องออกมาดูไม่จืดเลยครับคราบดินน้ำมันเพียบ อย่าลืมด้วยนะครับตอนนั้นยังไม่ใช่เครื่องคอมมอนเรลนะครับ
    ตอนนี้ค่อนข้างกังวลเรื่องน้ำมันมากครับ เพราะลองคำนวณแล้วประหยัีดไปแค่เดือนละ 200 บาท แต่เทยบกับค่าซ่อมแล้วไม่คุ้มครับ ตอนนี้เลยเติมแต่ V power เท่านั้นครับ หากหาที่เติมไม่ได้ก็พยายามเลือก ปตท เพราะยังมี B2 ให้เลือกอยู่ แต่ B5 ยังไงก็ไม่เติมครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ไทรทัน ใช้ของเดนโซ่ครับ

เครื่องพัง ให้เขาเคลมสิครับ

เพราะว่า ผมผลิตน้ำมันเองไม่ได้

แต่... เราเลือกน้ำมัน สด สะอาด เติมได้ เท่านั้นเองครับ

GreatM
    ผู้เยี่ยมชม

เติม บี5 พังแน่ครับศูนย์เค้าก็เตือนมา ว่า อย่าเติม ส่วนตัวผมเอง ผมใช้มาแล้ว
    ผมลองมาแล้ว ด้วยตัวผมเอง (ยืมพี่แอ๊ดมาหน่อย) เครื่องคอมมอนเรล
    มีความเสี่ยงน่าจะพังมากครับ เพราะ ก่อนเติม และ หลังเติม แตกต่างกัน อย่างเห็นได้ชัด
    ส่วน กับตัวเครื่องธรรมดาเติมแล้ววิ่งดีขึ้นครับรู้สึกว่าแรงอัดดีขึ้น

ที่ผมบอกได้เพราะที่บ้านมีทั้ง 2 รุ่น คร้าบ

User ID
    4250
    Status
    โพส
    460

เติมแต่ V power ชัววววว สุดครับ

User ID
    725
    Status
    โพส
    304

ลองอ่านข้อความจาก link ข้างล่างนี้ดู แล้วจะเข้าใจว่าคอมมอนเรวกับปั้มและ SCV ของ Denso เป็นอย่างไร อาจจะยาวสักนิด แต่ได้ประโยชน์กับทุกคน
    ส่วนตัวผมยังสนับสนุน B5 ครับ แม้จะเพิ่งไปเปลี่ยน SCV มาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว เสียตังค์ไป รวม ฮฟะ แล้ว 1,595 บาท ครับ
    http://www.oknation.net/blog/preecha.../09/12/entry-1

ข้อมูลกระทู้