สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 14 จากทั้งหมด 14

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    43114
    Status
    โพส
    232

มาตรฐาน เครื่องเล่น mp3

อยากรบกวนพี่ๆช่วยแนะนำเครื่องเล่น MP3แบบนึ้หน่อยคับ แต่อยากได้คุณภาพดีและทนๆหน่อย ส่วนตัวเวลาขับรถจิงไม่ค่อยฟังเพลงเท่าไร่ ฟังเวลารถติด หรือตอนชิวๆ แบบในรูปส่วนใหญ่อยู่ฟังได้ไม่เกินเดือนไปแระเดวซื้อเดวซื้อ ถ้ารวมเงินน่าจะซื้อฟร้อนดีๆได้แล้ว เบื่ออยู่ที่พังง่าย
    แต่ก็อยากอนุรักษ์ ไอ้วิทยุโบราณไว้

User ID
    44017
    Status
    โพส
    347

มาตรฐาน ตอบ: เครื่องเล่น mp3

ถ้าไม่อยากเปลี่ยนวิทยุใหม่ เครื่องเล่นเดิมมี Aux in ไหมครับเล่นเพลงผ่านมือถือไปเลย แต่เครื่องเล่นเดิมเสียงมันดีมากหรือถึงอยากเก็บไว้

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ลงทุนซัก 2xxx บาทเปลี่ยน Font เป็นตัวที่เล่น MP3 ได้ คุ้มกว่าครับ
    เคยใช้ไอ้ตัวเล่น MP3 แบบนี้มาพักนึง แค่มันพอฟังแก้เหงาได้บ้าง แต่คุณภาพหาดี ไม่มีเลย
    ด้วยเพราะเพราะมันเชื่อมต่อกันด้วยคลื่นวิทยุ มันสู้ต่อตรงด้วยสายหรือเล่นเองตรงๆคงไม่ได้
    แถมบางทีมีคลื่นแทรกอีก เปลี่ยน font ทีเดียวจบเลยครับ แถมต่อยอดได้อีก

User ID
    18740
    Status
    โพส
    374

ลองเข้าไปดูครับ Pioneer MVH-1450UB ราคาจาก VivaOnline : 2,000 บาท ไม่ได้มีส่วนได้เสียนะครับ ....
    http://www.vivaonline.biz/Pioneer.html เด๋วนี้แบรนด์เนม เล่น cd-mp3 ถูกๆมีเยอะครับ ..

User ID
    42838
    Status
    โพส
    172

ลองดูที่ ebay ครับมีให้เลือกมากมายราคากลางๆของจีนก็ 300-600 ( ระบบ stereo ) พร้อม memory และเครื่องแปลงต่างๆ ถ้าเอาดีก็พวก made in usa หรือ japan เช่น sony ราคาประมาณ 1500-2200 ส่งเป็นสัญญาณ stereo คุณภาพเหมือนฟังจากสถานีเลยดีกว่าของจีนที่มีขายตามร ้านในไทยทั่วๆไปเยอะครับ ส่วนการสั่งซื้อมีเว็ปรับฝากที่เชื่อถือได้ บางครั้งผมซื้อเองโดยตรง
    ตัวอย่างครับ

http://www.ebay.com/itm/Sony-Car-ste...item3cdf3f6729

http://www.ebay.com/itm/Car-Audio-St...Dash_Receivers

http://www.ebay.com/itm/F-S-New-Audi...item3f32eb6893

หรืออีกเพียบครับ

http://www.ebay.com/sch/i.html?_odkw...itter&_sacat=0

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

ขอเป็นแบรนด์เก่าดั้งเดิม น่าจะมั่นใจกว่าครับ พวกแบรนด์ใหม่ ๆ เกิดมายังไม่เคยได้ยินชื่อเลยน่ะ ลืม ๆ ไปซะ

User ID
    42838
    Status
    โพส
    172

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rangsun ดูโพส
    ขอเป็นแบรนด์เก่าดั้งเดิม น่าจะมั่นใจกว่าครับ พวกแบรนด์ใหม่ ๆ เกิดมายังไม่เคยได้ยินชื่อเลยน่ะ ลืม ๆ ไปซะ
    อุปกรณ์พวกนี้ไม่ใช่เครื่องใช้ที่จำเป็นจะให้ mitsu pana pioneer jvc หรืออะไรก็แล้วแต่เขาไม่ทำกันหรอกมันเป็นทางเลือก เพราะมันเป็นอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์เสริมทั่วๆ แต่ที่ผมเลือกให้ดูเพื่อเปรียบเทียบสินค้าเพราะผมอ่านspecแล้วน่าสนใจก็ตามประสาคนเรียนอิเล็กมารู้จักอุปกรณ์ต่างๆเหล่านี้ดีว่าคุณสมบัติทำอะไรได้บ้างก็เลยแนะนำให้ดูก็เท่านั้น

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ เลข ดูโพส
    อุปกรณ์พวกนี้ไม่ใช่เครื่องใช้ที่จำเป็นจะให้ mitsu pana pioneer jvc หรืออะไรก็แล้วแต่เขาไม่ทำกันหรอกมันเป็นทางเลือก เพราะมันเป็นอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์เสริมทั่วๆ แต่ที่ผมเลือกให้ดูเพื่อเปรียบเทียบสินค้าเพราะผมอ่านspecแล้วน่าสนใจก็ตามประสาคนเรียนอิเล็กมารู้จักอุปกรณ์ต่างๆเหล่านี้ดีว่าคุณสมบัติทำอะไรได้บ้างก็เลยแนะนำให้ดูก็เท่านั้น
    ต่างก็แนะนำให้สมาชิกเป็นทางเลือก ผมไม่เป็นอีเล็คทรอนิกไรหรอก อาศัยยี่ห้อที่เรารู้จักมานาน (เห็นในกระทู้แนะนำของน้าก็มี sony,audio technica) เค้าก็ยังทำน่ะก็เลยแนะนำ เพราะจากประสบการณ์ผมเคยใช้มา 3 ยี่ห้อ 3 รุ่น (สั่งจาก ebay น่ะ) แบรนด์ไม่รู้จักเลย มันไม่ดีครับเลยไม่อยากแนะนำ แต่ถ้าน้ามีวิธีไหนหรือรู้จักยี่ห้อไหนมันดีก็แนะนำได้ครับ ผมไม่มีความรู้จริง ๆ แล้วผมก็ไม่ได้ขายของพวกนี้ด้วยเลยไม่รู้ว่าวิจารณ์ตรง ๆ ไปแล้ว(ตามประสบการณ์)จะไปกระทบใครบ้าง ก็ขออภัยด้วยครับ ไม่มีเจตนาจริง ๆ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

สมัยนี้ซื้อของก็เหมือนเสี่ยงดวงจริงๆครับ
    อ่านสเปคดูแล้วเลิสหรู แต่เอามาใช้งานจริงๆ เฮ้อ
    แต่หลักๆแล้วเราจะเห็นแก่ของถูกเป็นหลัก โดนมาเยอะ เจ็บมาพอสมควร
    เดี๋ยวนี้ก็เลยต้องกลับไปหาแบรนที่คุ้นเคย ราคาที่เหมาะสมดีกว่าครับ

User ID
    42838
    Status
    โพส
    172

++++ คืออยากจะอธิบายคำตอบให้ชัดเจนเท่านั้นเจตนาผมไม่เป็นอย่างอื่น ผมก็เลยยกตัวอย่างประกอบและต้องขออภัยค้วยคำว่า ผมเป็นช่างอิเล็ก มองเผินๆจะดูเหมือนว่าเป็นช่างแล้วต้องรู้มากกว่าคนอื่นและคำพูดช่างต้องเชื่อใด้ ต้องขออภัย แต่คำว่าช่างของผมคือผมเข้าใจในระบบเครื่องส่งพวกนี้ตั้งแต่สมัยที่ผมเคยศึกษาอยู่เลยพอแนะแนวทางเบื้องต้นว่าถ้าซื้อของประเภทนี้ต้องดูที่ function stereo แล้วก็คำว่า lowsnoise ตรงนี้คืออันดับแรก ส่วนอันอื่นเป็น option รอง

++++ สินค้าอิเล็คทรอนิคบางประเภทมีหลายแบบหลายยี่ห้อก็จิงและการดูสเปคนั้นๆจากสินค้าที่เราไม่เคยใช้สิ่งนี้คือส่วนประกอบในการตัดสินใจ แต่ก็ยังมีแบรนด์ๆของตัวสินค้าและสถานที่ๆผลิตเป็นส่วนประกอบอีกทาง แล้วไม่ได้หมายความสเปคเลศหรูดูแล้วเหมือนของวิเศษอย่างใจคิด ที่จริงการดูสืนค้าบางชนิดไม่จำเป็นต้องเน้นแบรนด์มากถ้าจะหาในราคาที่ถูกแต่ให้ใด้สินค้าที่คุ้มในราคาที่เราพอใจ และทีสำคัญต้องเข้าใจด้วยว่าเจ้าสเปคที่เขาบอกมานี่หมายความว่าอย่างไรแล้วมันจำเป็นหรือไม่คือคำบางคำอาจเป็นศัพย์ช่าง ถ้าไม่เข้าใจในความหมายและได้รับคำแนะนำที่ไม่ชัดเจนเราอาจจะเสียเงินทิ้งไปจากการทดลองแล้วทดลองอีก ความแตกต่างระหว่างช่างมันต่างตรงนี้แหละผมถึงแนะนำเพื่อช่วยประกอบในการตัดสินใจในเบื้องต้น ส่วนสินค้าประเภทไหนที่ไม่รู้อ่านดูและไม่เข้าผมก็จะไม่แนะนำเพราะถ้าพูดไปแล้วถูกๆผิดผมไม่พูดเพราะบางทีคนที่ไม่เคยใช้จะสับสนอาจไม่รับข้อมูลที่ถูกต้อง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย เลข : 18-04-2014 เมื่อ 18:29

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ เลข ดูโพส
    ++++ คืออยากจะอธิบายคำตอบให้ชัดเจนเท่านั้นเจตนาผมไม่เป็นอย่างอื่น ผมก็เลยยกตัวอย่างประกอบและต้องขออภัยค้วยคำว่า ผมเป็นช่างอิเล็ก มองเผินๆจะดูเหมือนว่าเป็นช่างแล้วต้องรู้มากกว่าคนอื่นและคำพูดช่างต้องเชื่อใด้ ต้องขออภัย แต่คำว่าช่างของผมคือผมเข้าใจในระบบเครื่องส่งพวกนี้ตั้งแต่สมัยที่ผมเคยศึกษาอยู่เลยพอแนะแนวทางเบื้องต้นว่าถ้าซื้อของประเภทนี้ต้องดูที่ function stereo แล้วก็คำว่า lowsnoise ตรงนี้คืออันดับแรก ส่วนอันอื่นเป็น option รอง

++++ สินค้าอิเล็คทรอนิคบางประเภทมีหลายแบบหลายยี่ห้อก็จิงและการดูสเปคนั้นๆจากสินค้าที่เราไม่เคยใช้สิ่งนี้คือส่วนประกอบในการตัดสินใจ แต่ก็ยังมีแบรนด์ๆของตัวสินค้าและสถานที่ๆผลิตเป็นส่วนประกอบอีกทาง แล้วไม่ได้หมายความสเปคเลศหรูดูแล้วเหมือนของวิเศษอย่างใจคิด ที่จริงการดูสืนค้าบางชนิดไม่จำเป็นต้องเน้นแบรนด์มากถ้าจะหาในราคาที่ถูกแต่ให้ใด้สินค้าที่คุ้มในราคาที่เราพอใจ และทีสำคัญต้องเข้าใจด้วยว่าเจ้าสเปคที่เขาบอกมานี่หมายความว่าอย่างไรแล้วมันจำเป็นหรือไม่คือคำบางคำอาจเป็นศัพย์ช่าง ถ้าไม่เข้าใจในความหมายและได้รับคำแนะนำที่ไม่ชัดเจนเราอาจจะเสียเงินทิ้งไปจากการทดลองแล้วทดลองอีก ความแตกต่างระหว่างช่างมันต่างตรงนี้แหละผมถึงแนะนำเพื่อช่วยประกอบในการตัดสินใจในเบื้องต้น ส่วนสินค้าประเภทไหนที่ไม่รู้อ่านดูและไม่เข้าผมก็จะไม่แนะนำเพราะถ้าพูดไปแล้วถูกๆผิดผมไม่พูดเพราะบางทีคนที่ไม่เคยใช้จะสับสนอาจไม่รับข้อมูลที่ถูกต้อง
    เครๆ อย่าคิดมากครับ

แต่อยากแนะนำเจ้าของกระทู้ว่า เปลี่ยน Font ใหม่น่าจะจบกว่านะ รองรับระบบใหม่ๆได้เยอะเลย ทั้ง USB iPhone แถมอุปกรณ์ต่อพ่วงก็ไม่รุงรังด้วย
    อีกทั้งฟังค์ชั่นการปรับปรุงชดเชยเสียงก็มีมากกว่า

User ID
    43114
    Status
    โพส
    232

เรื่องของเรื่องคือไม่อยากเปลี่ยนวิทยุคับ อยากสะสม แล้วแต่คนชอบคับ
    แต่ต้องยอมรับจิงๆเดวนี้หาFontใหม่ง่ายกว่ามากไอ้ตัวนี้ คงต้องจำใจยอมเปลี่ยนFontจิงๆ
    ขอบคุณทุกๆคำชี้แนะด้วยคับ

TTC-05557 TTC-Member
    User ID
    21583
    Status
    โพส
    430

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ จริงใจ ดูโพส
    เรื่องของเรื่องคือไม่อยากเปลี่ยนวิทยุคับ อยากสะสม แล้วแต่คนชอบคับ
    แต่ต้องยอมรับจิงๆเดวนี้หาFontใหม่ง่ายกว่ามากไอ้ตัวนี้ คงต้องจำใจยอมเปลี่ยนFontจิงๆ
    ขอบคุณทุกๆคำชี้แนะด้วยคับ
    น้าครับพมใช่รุ่นนี้อยู่ ไม่ค่อยมีสัญญาณแทรกครับ แต่หาของอยากหน่อยครับลองดูหนะครับ

ทริปเล็กน้อยจาก พันทิปครับน้า ไว้เป็นแนว
    http://topicstock.pantip.com/ratchad.../V9674634.html

แต่หากจะสอบถามข้อมูลมากกว่านี้ สอบถามได้นะครับน้า เพราะ mp3 ในรถของพมเองก็ทำออกมาแนวๆ พันทิปนี้เช่นกัน แต่อาจจะนำมาประยุกต์ใช่กับรถน้านิดหน่อย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pk_kom : 21-04-2014 เมื่อ 12:19

User ID
    43114
    Status
    โพส
    232

ไอเดียดีมาก ชอบคับ นำสิ่งของทึ่มีมา ดีไอวายแบบประหยัดๆเก๋ๆ

ข้อมูลกระทู้