หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 31

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    14411
    Status
    โพส
    190

มาตรฐาน งานเข้า...เอารถเข้าศูนย์กลับถึงบ้าน น้ำหม้อน้ำหาย

วันนี้ผมเอารถเข้าศูนย์ เปลี่ยนถ่ายน้ำหม้อน้ำ เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง กรองเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำมันเฟืองท้าย กรองอากาศ กรองเชื้อเพลิง กลับถึงบ้านน้ำหม้อน้ำหายชื่อ:  IMG25570422170946.jpg
ครั้ง: 1098
ขนาด:  190.3 กิโลไบต์ชื่อ:  IMG25570422170653.jpg
ครั้ง: 2434
ขนาด:  246.9 กิโลไบต์
    ...ผมบีบสายน้ำไว้ปกติจะมีน้ำล้นออกมาครับแต่นี้เกลี้ยง...
    โทรเข้าไปที่ศูนย์เขาบอกให้ขับกลับไปที่ศูนย์พรุ่งนี้เช้า....ขับกลับไป 30กว่า กม. ทั้งๆที่ไม่มีน้ำในหม้อน้ำเนี่ยนะ?
    ผมควรทำไงดีครับเนี่ย ขืนเตมน้ำเข้าระบบไปมีหวังโดนบ่ายเบี่ยงไม่รับผิดชอบอีก ขับกลับถึงบ้านก็บุญแล้วให้ขับกลับไปอีกเนี่ยนะ เกิดอะไรขึ้นมาใครจะรับผิดชอบ
    ...ผมขอคำแนะนำด้วยครับ ตอนนี้ผมคิดไรไม่ออกแล้ว ไม่คิดว่าจะมาเจอกับตัวเอง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย hamrook : 23-04-2014 เมื่อ 06:17

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

มาตรฐาน ตอบ: งานเข้า...เอารถเข้าศูนย์กลับถึงบ้าน น้ำหม้อน้ำหาย

แสดงว่าศูนย์วนน้ำไล่อากาศออกไม่หมด น้าลองเอาน้ำกลั่นก็ได้ครับเติมลงไปให้เต็มสตาร์ทเครื่องทิ้งไว้รอจนวาล์วน้ำเปิดแล้วถ้าน้ำพร่องลงไปอีกก็ให้เติมน้ำลงไปอีกลองทำดูง่ายๆ

User ID
    49397
    Status
    โพส
    204

มาตรฐาน ตอบ: งานเข้า...เอารถเข้าศูนย์กลับถึงบ้าน น้ำหม้อน้ำหาย

ปรกติน้ำยาหล่อเย็นมิตซู1แกลอน5ลิตรนี่ใส่พอดีเลยครับ น้าลองถ่ายออกใส่แกลลอนดูครับว่าเราได้เติมจริงมากี่ลิตร ส่วนน้ำในหม้อน้ำเอาน้ำปะปาเติมชั่วคราวก่อนได้คับ ติดเครื่องเดินเบาไล่อากาศให้ดี แล้วบันทึกการถ่ยการเติมเอาใว้ทุกขั้นตอนครับ ถ้าจะให้วิ่งไปศูนย์อย่างนี้กิโลเดียวผมก็ไม่กล้าคับ

User ID
    14411
    Status
    โพส
    190

บอกตรงๆเลยครับว่าจิตตก ตอนนี้ยังไม่กล้าทำอะไรครับ

User ID
    35064
    Status
    โพส
    369

ศูนย์ลืมไล่อากาศในหม้อน้ำหรือเปล่าครับ แล้วน้ำในถังพักแห้งไหม..
    เพราะถ้าศูนย์ลืมเติมน้ำยาหม้อน้ำ วิ่งกลับเกือบ30โลความร้อนน่าจะฮีทไปแล้ว

ลองเอาน้ำดื่มเติมเพิ่มลงในหม้อน้ำดูครับ ถ่ายวีดีโอไว้ด้วย
    เผื่อเป็นหลักฐานไว้คุยกับศูนย์ ถ้ามีอาการผิดปกติ

ลองอ่านกระทู้นี้ดูครับ http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=49874

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

ร้องเรียน mmth ด้วยครับ

User ID
    14411
    Status
    โพส
    190

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ lnwtorres ดูโพส
    ศูนย์ลืมไล่อากาศในหม้อน้ำหรือเปล่าครับ แล้วน้ำในถังพักแห้งไหม..
    เพราะถ้าศูนย์ลืมเติมน้ำยาหม้อน้ำ วิ่งกลับเกือบ30โลความร้อนน่าจะฮีทไปแล้ว

ลองเอาน้ำดื่มเติมเพิ่มลงในหม้อน้ำดูครับ ถ่ายวีดีโอไว้ด้วย
    เผื่อเป็นหลักฐานไว้คุยกับศูนย์ ถ้ามีอาการผิดปกติ

ลองอ่านกระทู้นี้ดูครับ http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=49874
    เคสเดียวกันเลยครับ ผมเติมน้ำไปลิตรกว่า สตาทร์เครืองไล่ลมสักพัก ปกติแล้วครับ
    ปล. ตอนขากลับผมแวะตลอดทางครับ เฮ้อ หัวใจจะวาย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย hamrook : 23-04-2014 เมื่อ 06:32

User ID
    14411
    Status
    โพส
    190

ขอบคุณน้าๆทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ เดี่ยวจะกับไปเช็ครถที่ศูนย์อีกที มีถ้าอะไรจะมารายงานครับ

ttc-02963 TTC-Member
    User ID
    17867
    Status
    โพส
    488

น่าจะมาจากตอนที่ช่างเติมน้ำ วาล์วน้ำยังไม่เปิดเพราะเครื่องเย็นอยู่ จึงเข้าไปแค่บางส่วน พอเครื่องร้อนวาล์วเปิด น้ำในส่วนที่เติมไว้จึงเข้าไปแทนที่ น้ำในหม้อน้ำจึงยุบ อ่ะครับ

User ID
    47593
    Status
    โพส
    470

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ตั้ม ลาดหลุมแก้ว ดูโพส
    น่าจะมาจากตอนที่ช่างเติมน้ำ วาล์วน้ำยังไม่เปิดเพราะเครื่องเย็นอยู่ จึงเข้าไปแค่บางส่วน พอเครื่องร้อนวาล์วเปิด น้ำในส่วนที่เติมไว้จึงเข้าไปแทนที่ น้ำในหม้อน้ำจึงยุบ อ่ะครับ

อยู่ที่ช่างครับ บางคนไล่อากาศในหม้อน้ำ
    บางคนไม่ไล่ครับ แต่ใช่วิธีการเติมน้ำในหม้อพักครับ ทำให้น้ำหาย
    ต้องมาไล่น้ำใหม่ เพราะเข้าใจว่าเติมที่หม้อพักน้ำแล้วน้ำจะดูดไปเอง

ดูวิธีการคิดครับ ง่ายดีไหม ผมเจอมาแล้วครับ

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

​เป็นความห่วยของช่างล่ะ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ไม่ต้องตกใจน้า วันก่อนน้ำในถังพักผมหายเกลี้ยงเลย ยังขับได้ไม่ฮีทด้วย ท่อยางเส้นที่น้าจับอะของผมมันดันหลวมได้ไงไม่รู้ น้ำมันรั่วออกเวลาเครื่องร้อน

User ID
    39411
    Status
    โพส
    112

อ่านกระทู้ของน้าเลยเอะใจ เพราะรถผมเพิ่งเช็ค40,000โลมาได้2วัน เลยไปเปิดดู น้ำถังพักหม้อน้ำหายเกลี้ยงเหมือนน้าเลย ตอนนี้แก้ไขเรียบร้อยตามที่น้าๆแนะนำแล้วครับ

User ID
    15679
    Status
    โพส
    1,345

ไม่ต้องกลัวครับ ช่างศูนย์เค้ารีบ เติมน้ำเข้าไปก็จบ

User ID
    29294
    Status
    โพส
    203

ศูนย์ไหนอ่ะ

User ID
    14411
    Status
    โพส
    190

รายงานความคืบหน้าครับเพิ่งไปเถียงกับช่างมา หัวหน้าช่างน่าจะมี2คน คนแรกมายอมรับแล้วว่าสะเพร่าเองเดี่ยวแก้ไขให้ ผมก้ไม่อะไรมาก แต่คนที่สองนี่สิไม่รู้มาจากไหน เขาบอกคนปกติเค้าไม่เปิดฝาหม้อน้ำกันหรอก(อ่าวมันว่าผมไม่ปกติ)ผมก็ถามว่าทำไม แล้วบอกเดี่ยวใส่ฝากลับไม่เป็นมันจะปีนเกลียว(เออมันว่าผมโง่อีก) ผมบอกผมก็ช่างผมใส่เป็น(แต่ไม่ได้บอกนะว่าผมช่างก่อสร้าง555+)เอ่อผมเปลี่ยนน้ำยาหม้อนำ้แล้วไม่ให้เปิดดูเนี่ยนะ?...เค้าว่าให้ดูที่ถังพัก แล้วเติมตรงนั้น มันก็ถูก แต่ถ้าผมไม่เปิดดูจะรู้มั๊ยว่าไม่ได้ไล่ลมหม้อน้ำให้ผม ยอมรับมาเถอะว่าที่น้ำพร่องเพราะสะเพร่าไม่ได้ไล่ลมให้ผม ผมจะได้สบายใจว่าหม้อน้ำไม่รั่ว เถียงกันอีกเยอะอธิบายผมต่างๆนาๆ แต่ไม่ค่อยจะยอมรับ แต่สุดท้ายก็ยอมรับ ผมเสียเวลางานมาเนี่ยแค่อยากรู้ว่าหม้อน้ำมันไม่ได้รั่ว
    ผมต้องการแค่นั้นแหละครับแค่ยอมรับว่าผิด จะได้แก้ไขวิธีการทำงานให้มันรัดกุมกว่านี้
    ปล.หัวหน้าช่างคนแรกแกเป็นคนเทสรถก่อนส่งมอบลูกค้า สุภาพมากครับพยายามเปลี่ยนเรื่องคุยลดอุณหภูมิอารมณ์ผมตลอด คงเพราะอาวุโสกว่า น่านับถือมาก

User ID
    14411
    Status
    โพส
    190

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ SM-TRITON ดูโพส
    อยู่ที่ช่างครับ บางคนไล่อากาศในหม้อน้ำ
    บางคนไม่ไล่ครับ แต่ใช่วิธีการเติมน้ำในหม้อพักครับ ทำให้น้ำหาย
    ต้องมาไล่น้ำใหม่ เพราะเข้าใจว่าเติมที่หม้อพักน้ำแล้วน้ำจะดูดไปเอง

ดูวิธีการคิดครับ ง่ายดีไหม ผมเจอมาแล้วครับ
    ผมจับใจความเค้าจากที่เถียงกับผม...เค้าทำแบบนั้นจริ งๆครับ เค้าไม่ไล่ลมกัน แต่รอให้น้ำในถังพักไหลลงหม้อน้ำไปเอง เฮ้อ ดูมันทำ

User ID
    14700
    Status
    โพส
    519

อยากรู้จังศูนย์ไหนครับ เจอแบบนี้ทำเราเสียเวลาไปเถียงกับไอ้หัวหน้าช่างซะเปล่าๆ ผมก็เคยเจอครับอาการแบบนี้หลังเข้าศูนย์ทุกครั้งผมจะต้องตรวจเช็คระดับของเหลวทุกอย่าง ถ้าขาดผมจะเติมให้ได้ระดับ แต่ถ้าเกินผมดูดออก ไม่อยากเสียเวลาและเสียความรู้สึกเมื่อย้อนกลับไปเถียงกับช่างสมองฝ่อ ที่ศูนย์อีกครั้ง

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ใส่เค้าสอนให้ช่างทำแบบนี้ ถ่ายน้ำหล่อเย็นไม่ไล่อากาศ สอนช่างมั่งไหมเนี่ย

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

รอบหน้าเปลี่ยนศูนย์

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้