สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 13 จากทั้งหมด 13

มาตรฐาน ติด Lpg หรือ Ngv

ที่ระยองมีร้านhttp://www.jonetuning.com/ ติดแก๊ส เจ้าของร้านรู้จักกันดี ว่าจะเอา 4x4 2.5 ไปติดแก๊ส ประหยัดไป 30% มีใครเคยติดแก๊ส LPG หรือยัง

อืม...เพื่อนผมก็รับติดตั้ง NGV ที่หาดใหญ่ มันบอกว่าเครื่องดีเซลประหยัดได้ประมาณนี้เหมือนกัน ยังไม่คุ้มอ่ะครับ รอประหยัดได้มากกว่านี้ก่อนค่อยมาติด...ผมก็เลยพับโครงการณ์เก็บไปก่อนยาวๆ เลยครับ คิดว่าซัก 5 ปีพอหลุดประกันศูนย์ค่อยติด แต่ไม่รูว่าน้ำมันตอนนั้นจะทะลุไปเท่าไหร่แล้ว

สงสัยแตะ 35 เมื่อไหร่คงติดแน่ ไม่ต้องรอหลุดประกันครับ...ตอนนี้ยังพอทนไหวยังไงก็ต้องใช้นี่ครับ...
    Solod@Hadyai

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    22
    Status
    โพส
    690

ติดอะไรก็ตามครับ ถ้าคนหันไปใช้กันเยอะๆ ผมว่า ราคาพลังงานต้องแพงด้วยครับ ผมยังคิดว่า หากคนหันไปใช้พลังงานทดแทนมากๆ ดีเซลล์ก็คงลดราคาเนื่องจากคนจะซื้อน้อยลงครับ แค่ความฝันนะครับ

pom
    ผู้เยี่ยมชม

ngv อีกหน่อยก็ใกล้จะหมดแล้วครับ และต้องนำเข้าอยู่ดีเรื่องราคาไม่นิ่งแน่นอนครับ

ttop
    ผู้เยี่ยมชม

ขอให้บ้านนี้อยู่ยาวนานอย่าได้ถูกทำร้ายอีกเลย

User ID
    590
    Status
    โพส
    114

สนใจอยู่เหมือนกันคับ แต่กับ lpg ใจผมยังกลัวเรื่องความปลอดภัยอยู่ทั้งๆๆที่เค้าก็ติดกันทั่วบ้านทั่วเมือง ส่วน Ngv เครื่อง คอมมอนเรล มีแต่ติดตั้งให้แบบหัวฉีดนะคับ แบบระบบดูดยังไม่มี เลยต้องรอไปก่อน เพราะแบบหัวฉีดแพงเหลือเกิน แล้วปตท ก็ไม่มีส่วนลดให้แล้วด้วย

romeo
    ผู้เยี่ยมชม

ตามความเห็นส่วนตัว
    ตอนนี้ยังไม่คุ้มครับ ผมว่าเติม B5 ยังคุ้มกว่า เพราะ
    1. ถ้าติดแก๊ส การประกันจบ ต้องดัดแปลงเครื่อง เจอที่ไม่ดี แก้กันจนเละ (เคยเจอกับรถคนรู้จัก งบบานมากๆ) แถมต้องแก้ตัว Ecu ด้วย
    2. ราคาค่าติดตั้งก็ 4 หมื่นขึ้น เป็นเงินก้อนที่สูงอยู๋
    3. ติดแล้วตัวรถต้องรับน้ำหนักมากขึ้น อาจจะต้องดัดแปลงช่วงล่างเล็กน้อย แล้วพื้นที่บรรทุกน้อยลง
    4. คุณต้องใช้แก๊สพร้อมกับน้ำมัน ไม่สามารถใช้แก๊สเพียวๆได้ แต่สมัยนี้ดีหน่อยที่มีระบบบอกระดับแก๊สในถัง ไม่ต้องมาลุ้นไฟเขียว-แดง
    5. ราคาแก๊สขยับตัวขึ้นเรื่อยๆ เพราะตอนนี้ลอยตัวแล้ว วิ่งอยู๋แถว 10 บาทนิดๆ และขยับขึ้นเรื่อยๆ
    6. จากคนที่เค้าใช้งาน ใช้น้ำมันน้อยลง อาจจะใช้สักจากเดิม 10-12 กิโลลิตร เป็น 16-17 กิโลลิตร แต่ใช้แก๊สไปอีกประมาณ 1-2 กิโล รวมๆแล้วค่าใช้จ่ายต่อกิโลก็พอๆกับแบบธรรมดา อาจจะประหยัดกว่าสักกิโลละบาท แต่ถ้าวิ่งทางไกลก็ประหยัดกว่าหน่อย

ถ้าคุณคิดว่า มันถึงเวลาก็เอาเลยครับ แต่ระยะยาวต้องดูกันต่อไป ถ้า ณ เวลานี้ถามผม ผมก็บอกว่าเติม B5 คุ้มกว่าครับ ถูกกว่าธรรมดา 1 บาท ดีกว่าไปเสี่ยงติดแก๊ส
    เพราะคนหันมาใช้เยอะ ราคาก็พุ่งขึ้นแน่ๆ Ngv ก็อีกไม่นานครับ หุหุ

temteen
    ผู้เยี่ยมชม

ณ...วันนี้ เครื่องไทรตั้น น่าติดแก้ส Lpg มากคับ ยกตัวอย่าง รุ่นพลัส ป้ายแดงๆของสุรินทร์ ออโต้ แก้ส เห็นกะตา และก็ฟังจากปากลูกค้าที่ทดลองขับ ต่างประทับใจในอัตราเร่ง
    การติดตั้ง ง่ายกว่าเครื่อง Jz สะอีก เดินสายไฟ ง่ายกว่าอีกและที่สำคัญ เครื่องไม่ทำไรด้วย

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ttop ดูโพส
    ขอให้บ้านนี้อยู่ยาวนานอย่าได้ถูกทำร้ายอีกเลย
    ทีแรกก็คิดแบบนี้เหมือน ตอนนี้ชักไม่แน่ใจแย้ว 555+
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

Neo 9
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Alongkorn ดูโพส
    ทีแรกก็คิดแบบนี้เหมือน ตอนนี้ชักไม่แน่ใจแย้ว 555+

เง้อออ......จะโดนเจาะยางอีกแล้วเหรอครับ

User ID
    385
    Status
    โพส
    175

ยกเครื่องใหม่ เป็น เบนซิน กิน gas 100 % ได้สบายๆ

Administrator TTC-Member
    User ID
    1
    Status
    โพส
    561

ตกลงว่าไทรทันใช้ดีเซลเหมือนเดิม เอารถเก๋งไปติดแก๊สแทน

User ID
    152
    Status
    โพส
    48

Talking

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ap107 ดูโพส
    ยกเครื่องใหม่ เป็น เบนซิน กิน gas 100 % ได้สบายๆ
    เห็นด้วยครับ ถ้าใช้เครื่องเดิม เสี่ยงพังอย่างสูง แถมประหยัดไม่มากอีกต่างหาก

Garfield2
    ผู้เยี่ยมชม

ผมเคย post ตั้งแต่ในบอร์ดเก่า แต่ไม่มีใครให้ความเห็น

ลองดูที่นี่ครับ r-tech.pantown.com ถ้าใครดำเนินการแล้วลองบอกด้วย ผมอยากทราบเหมือนกัน

อ้อผมไม่เกี่ยวข้องกับร้านนี้นะครับ แต่ค้นเจอใน web

ข้อมูลกระทู้