หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 22

กระทู้: ไฟหน้าขวาตก นำรถเข้าศุนย์ ช่างแจ้งว่าต้องเปลี่ยนโคมใหม่

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    29314
    Status
    โพส
    10

มาตรฐาน ไฟหน้าขวาตก นำรถเข้าศุนย์ ช่างแจ้งว่าต้องเปลี่ยนโคมใหม่

ขอความช่วยเหลือ ด้วยค่ะ

เราได้นำรถขับไปต่างจังหวัดตอนกลางคืน พบว่า (แสง) ไฟหน้าขวาอยู่ๆ ก็ตกลง
    จึงต้องหาที่จอดข้างทางเพื่อพยายามขันน็อตให้ไฟยกขึ้น
    แต่ขันยังไงก็ไม่ขึ้น
    เมื่อกลับมาจึงนำรถไปเข้าศูนย์ (ช่วงเย็น) แจงรายละเอียดไปตามที่กล่าวมา

เจ้าหน้าที่มาดู และลองขันปรากฎว่าทำไม่ได้
    เรียกช่างมาดู ช่างบอกกับเจ้าหน้าที่ว่า ต้องรื้อออกมาดู
    ให้เรานำรถเข้ามาใหม่ในวันหลังเวลาทำการ (คือ มาให้เร็วหน่อย)

เราจึงได้นำรถกลับเข้าไปเป็นครั้งที่ 2 ในช่วงเวลาทำการ โดยทิ้งรถไว้ให้
    เจ้าหน้าที่โทรมาแจ้งว่า ไม่สามารถทำได้
    เพราะเฟื่อง (ตามรูป) มันรูด ต้องเปลี่ยนโคมใหม่อย่างเดียว

โดยเจ้าหน้าที่แจ้งว่า เพราะเราไปขันมันจนเฟื่องรูด
    ไม่งั้นก็สามารถเคลมได้ (รถยังอยู่ในประกัน)
    สรุป คือ ซ่อมไม่ได้ ต้องเปลี่ยนใหม่อย่างเดียว
    ราคาโคมใหม่ คิดราคาพิเศษ ไม่คิดค่าแรง 2600 โดยประมาณ

เราอยากจะถามว่า ไม่สามารถซ่อมได้ ต้องเปลี่ยนใหม่อย่างเดียวหรือ ??

ชื่อ:  image.jpg
ครั้ง: 1295
ขนาด:  348.6 กิโลไบต์

User ID
    29314
    Status
    โพส
    10

มาตรฐาน ตอบ: ไฟหน้าขวาตก นำรถเข้าศุนย์ ช่างแจ้งว่าต้องเปลี่ยนโคมใหม่

ภาพที่นำมาแสดงเป็นของเจ้าหน้าที่ เราขอเซพไว้ เพื่อเอามาดู เพราะไม่เข้าใจ
    ซึ่งเจ้าหน้าที่อธิบายว่า เฟื่องตัวนี้ (สำหรับขันความสูงต่ำของไฟ) มาเป็นชุดกับโคม
    ไม่มีอะไหล่เปลี่ยน ต้องเปลี่ยนโคมใหม่อย่างเดียว

User ID
    47593
    Status
    โพส
    470

มาตรฐาน ตอบ: ไฟหน้าขวาตก นำรถเข้าศุนย์ ช่างแจ้งว่าต้องเปลี่ยนโคมใหม่

ลองหมุนช้าๆ ดันเข้าหน่อยไม่ได้หรือครับ
    มันจะรูดเร็วขนาดนั้นเลยหรือครับ
    เพราะมันมีจังหวะอยู่

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

ถ้าแก้ไม่ได้จริง เสียเงินซื้อโคมใหม่ ผมว่า เอาเงินไปซื้อลูกแก้วทรานฟอเมอร์ใส่ดีกว่าครับ สวยกว่า แสงดีกว่า พลิกวิกฤตให้เป็นโอกาสครับ ปรึกษาเจ้านี้เลยครับ น้าปอนด์

http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=29430

User ID
    29314
    Status
    โพส
    10

ช่างที่ศูนย์เป็นคนทำ และเจ้าหน้าที่เป็นคนแจ้ง ว่ารื้อออกมาแล้ว ทำไม่ได้
    เราก็ไม่กล้าทำ (ไม่เป็นด้วย) จึงมาขอความช่วยเหลือในคลับ เผื่อมีใครพอรู้และแนะนำได้

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ supergump ดูโพส
    ช่างที่ศูนย์เป็นคนทำ และเจ้าหน้าที่เป็นคนแจ้ง ว่ารื้อออกมาแล้ว ทำไม่ได้
    เราก็ไม่กล้าทำ (ไม่เป็นด้วย) จึงมาขอความช่วยเหลือในคลับ เผื่อมีใครพอรู้และแนะนำได้
    อ่านที่ข้อความที่#5ครับ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=21678

User ID
    37779
    Status
    โพส
    288

เฟือง/เกลียวไม่รูดหรอกครับ ที่เคยเจอมาคือเราขันดึงเกลียวมาเยอะเกิน ทำให้ตัวที่เป็นตัวล็อคขาบานออกแล้วหลุดออกจากเบ้า ช่างคงไม่ชำนาญและรู้ไปหมดทุกอย่างหรอกครับ บางกรณีไม่เคยเจออย่างเคสนี้ ผมค่อนข้างแน่ใจว่าตัวล็อค(สีดำๆคล้ายรูปดอกรัก)แค่หลุดออกมา ที่ตัวเบ้าจานฉายจะเป็นรูสี่เหลี่ยม
    ...ลองๆให้คนรู้ทางช่างทำตามนี้เบื้องต้น...ถอดโคมออกมาถอดหลอดออก เอาไฟฉายส่องดูข้างในตามรูหลอดที่ถอดออกแล้ว บริเวณที่ว่าเกลียวหลุด(ตัวบนปรับซ้ายขวา,ตัวด้านข้างปรับขึ้นลง)จะมองเห็นตัวล็อคสีดำๆติดอยู่กับตัวเกลียวปรับ ใช้นิ้วหรือคีมหรืออะไรก็ได้ที่พอจะดันไม่ให้ตัวสีดำๆหมุนตามได้ จากนั้นหมุนที่ตัวปรับไฟให้ตัวล็อคสีดำเลื่อนไปอยู่ใกล้ๆปลายสกรู เอานิ้ว/คีมออกแล้วส่องดูว่าตัวล็อคนั้นตรงล็อค ให้สอดนิ้วมือไปดึงจานฉายของโคมแล้วดึงเข้ามาหาตัวเอง จะมีเสียงดังบล๊อคเมื่อตัวล็อคลงเบ้าแล้ว ปรับหมุนสกรูที่ตัวปรับหมุนตามเข็มนาฬิกาสักหน่อย ลองใช้นิ้วสอดลงรูของหลอดไฟแล้วดันและดึงเบาๆเป็นการเช็คอีกที ใส่โคมกลีบที่เดิม ใส่หลอดไฟกลับ ทำการปรับตั้งลำแสงโดยค่อยๆหมุนนะครับ ตัวปรับสูง/ต่ำจะอยู่ที่ด้านข้างไม่ใช่ตัวบนนะครับ หมุนตามเข็มดึงลง/ทวนเข็มดันขึ้น
    ...ยาวไปไม่ว่ากันนะครับ แล้วอย่าลืมใส่ถุงมือตอนใช้นิ้วสอดไปในตัวโคมไฟนะครับ ป้องกันคราบสกปรกๆครับ ลองๆดูครับ อาจใช้เวลาและความปราณีตนิดหน่อย...
    ผิดพลาดขออภัยด้วยนะครับ...

TTC-00043 TTC-Member
    User ID
    224
    Status
    โพส
    2,203

เข้าศูนย์มันให้เปลี่ยนอย่างเดียวไม่ซ่อม เป็นผู้หญิงด้วยเรื่องช่างก็ไม่ถนัด ลองหาร้านรับทำไฟรถดู อธิบายช่างตามลิ้งค์ข้างบนดูครับ ช่างอู่ทั่วไปน่าจะทำได้
    ไม่รู้ว่าอยู่แถวไหน ปกติคลับเราจะมีกลุ่มเป็นโซนๆอยู่ใกล้ที่ไหนขอความช่วยเหลือที่นั่นได้ครับ

User ID
    16993
    Status
    โพส
    36

เฟืองไม่รูดหรอกครับ ผมว่าตัวล็อคมันหลุด ของผมเคยขันหลุดมา 2 ครั้ง ค่อยๆงัดตัวล็อคให้เข้าที่แล้วขันตัวตั้งได้ครับ

User ID
    39747
    Status
    โพส
    316

รถมีประกันทำไมต้องเสียเงินค่าโคมใหม่ ผมงง

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

เพิ่งเคยเจอครับเดสแบบนี้ ยังไงถ้าไม่ได้จริงๆ หาซื้อมือสองเพียบครับในนี้ พันต้นๆ /1 คู่

User ID
    29314
    Status
    โพส
    10

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chalermwut31 ดูโพส
    รถมีประกันทำไมต้องเสียเงินค่าโคมใหม่ ผมงง
    เจ้าหน้าที่ให้เหตุผลว่า เพราะเราไปขันจนมันรูด ไม่ได้เกิดจากศูนย์
    ดังนั้นจึงเคลมไม่ได้ เราก็ได้แต่ยอมรับ เพราะนาทีนั้นมันมืดจริงๆ และเราก็ขันมันจริงๆ
    เพียงแต่ตกใจ ขับอยู่ดีๆ ไฟมันตกลงต่อหน้าต่อตา ก็ต้องหาทางแก้ไขเองก่อน

User ID
    29314
    Status
    โพส
    10

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Kritsada ดูโพส
    เฟือง/เกลียวไม่รูดหรอกครับ ที่เคยเจอมาคือเราขันดึงเกลียวมาเยอะเกิน ทำให้ตัวที่เป็นตัวล็อคขาบานออกแล้วหลุดออกจากเบ้า ช่างคงไม่ชำนาญและรู้ไปหมดทุกอย่างหรอกครับ บางกรณีไม่เคยเจออย่างเคสนี้ ผมค่อนข้างแน่ใจว่าตัวล็อค(สีดำๆคล้ายรูปดอกรัก)แค่หลุดออกมา ที่ตัวเบ้าจานฉายจะเป็นรูสี่เหลี่ยม
    ...ลองๆให้คนรู้ทางช่างทำตามนี้เบื้องต้น...ถอดโคมออกมาถอดหลอดออก เอาไฟฉายส่องดูข้างในตามรูหลอดที่ถอดออกแล้ว บริเวณที่ว่าเกลียวหลุด(ตัวบนปรับซ้ายขวา,ตัวด้านข้างปรับขึ้นลง)จะมองเห็นตัวล็อคสีดำๆติดอยู่กับตัวเกลียวปรับ ใช้นิ้วหรือคีมหรืออะไรก็ได้ที่พอจะดันไม่ให้ตัวสีดำๆหมุนตามได้ จากนั้นหมุนที่ตัวปรับไฟให้ตัวล็อคสีดำเลื่อนไปอยู่ใกล้ๆปลายสกรู เอานิ้ว/คีมออกแล้วส่องดูว่าตัวล็อคนั้นตรงล็อค ให้สอดนิ้วมือไปดึงจานฉายของโคมแล้วดึงเข้ามาหาตัวเอง จะมีเสียงดังบล๊อคเมื่อตัวล็อคลงเบ้าแล้ว ปรับหมุนสกรูที่ตัวปรับหมุนตามเข็มนาฬิกาสักหน่อย ลองใช้นิ้วสอดลงรูของหลอดไฟแล้วดันและดึงเบาๆเป็นการเช็คอีกที ใส่โคมกลีบที่เดิม ใส่หลอดไฟกลับ ทำการปรับตั้งลำแสงโดยค่อยๆหมุนนะครับ ตัวปรับสูง/ต่ำจะอยู่ที่ด้านข้างไม่ใช่ตัวบนนะครับ หมุนตามเข็มดึงลง/ทวนเข็มดันขึ้น
    ...ยาวไปไม่ว่ากันนะครับ แล้วอย่าลืมใส่ถุงมือตอนใช้นิ้วสอดไปในตัวโคมไฟนะครับ ป้องกันคราบสกปรกๆครับ ลองๆดูครับ อาจใช้เวลาและความปราณีตนิดหน่อย...
    ผิดพลาดขออภัยด้วยนะครับ...
    ขอบคุณค่ะ เดี่ยวจะหาคนทำดู ว่าทำได้มั๊ย

User ID
    29314
    Status
    โพส
    10

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    อ่านที่ข้อความที่#5ครับ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=21678
    ขอบคุณสำหรับลิงค์ที่แนะนำนะคะ ^^

User ID
    29314
    Status
    โพส
    10

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Joe043 ดูโพส
    เข้าศูนย์มันให้เปลี่ยนอย่างเดียวไม่ซ่อม เป็นผู้หญิงด้วยเรื่องช่างก็ไม่ถนัด ลองหาร้านรับทำไฟรถดู อธิบายช่างตามลิ้งค์ข้างบนดูครับ ช่างอู่ทั่วไปน่าจะทำได้
    ไม่รู้ว่าอยู่แถวไหน ปกติคลับเราจะมีกลุ่มเป็นโซนๆอยู่ใกล้ที่ไหนขอความช่วยเหลือที่นั่นได้ครับ
    จะลองให้พี่ชายทำดูก่อน ถ้าทำไม่ได้อย่างไร
    คงต้องมารบกวนในคลับอีกครั้ง ขอบคุณค่ะ

User ID
    29314
    Status
    โพส
    10

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ god-army ดูโพส
    เพิ่งเคยเจอครับเดสแบบนี้ ยังไงถ้าไม่ได้จริงๆ หาซื้อมือสองเพียบครับในนี้ พันต้นๆ /1 คู่
    ขอบคุณค่ะ ถ้าแก้ไขไม่ได้ คงต้องมาใช้บริการอีก ^^

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ถ้าเฟืองรูดจริงต้องเปลี่ยนยกโคมครับ

User ID
    14779
    Status
    โพส
    212

มาเอาของผมไปใส่ไหมครับ 1 คู่ 1500 บาท มาเอาไปใส่ได้เลย

ชื่อ:  20140507_101726 (Mobile).jpg
ครั้ง: 844
ขนาด:  22.8 กิโลไบต์ชื่อ:  20140507_101735 (Mobile).jpg
ครั้ง: 774
ขนาด:  24.3 กิโลไบต์ชื่อ:  20140507_101739 (Mobile).jpg
ครั้ง: 839
ขนาด:  22.5 กิโลไบต์

User ID
    39747
    Status
    โพส
    316

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ supergump ดูโพส
    เจ้าหน้าที่ให้เหตุผลว่า เพราะเราไปขันจนมันรูด ไม่ได้เกิดจากศูนย์
    ดังนั้นจึงเคลมไม่ได้ เราก็ได้แต่ยอมรับ เพราะนาทีนั้นมันมืดจริงๆ และเราก็ขันมันจริงๆ
    เพียงแต่ตกใจ ขับอยู่ดีๆ ไฟมันตกลงต่อหน้าต่อตา ก็ต้องหาทางแก้ไขเองก่อน
    ตายสิครับถ้าศูนย์ตอบแบบนี้ ถ้างั้นลูกค้าก็ไม่สามารถแตะต้องรถตัวเองได้เลยสิครับ หากเกิดปัญหาเบื้องต้นที่สามารถแก้ไขเองได้
    การแก้ไขของน้าก็ไม่ได้ทำผิดประเภท ไม่ได้เอาค้อนไปทุบ เอาแสลงไปงัดซะหน่อย ก็เอาประแจไปขันอ่ะ บังเอิญมันรูด ก็แค่นั้น ผิดตรงไหนเนี่ย แต่ก็อย่างว่าครับ หากรำคาญใจ ซื้อใหม่เปลี่ยนเองไปเลยครับ

User ID
    43554
    Status
    โพส
    258

ผมว่าน้าลองไปร้านที่รับล้างโคมดูครับ เขาน่าจะแก้ไขให้ได้โดยที่ค่าแรงไม่กี่ร้อย

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้