สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 10 จากทั้งหมด 10

กระทู้: ปรับครัทช์เดิมให้กดสั้น ๆ ไม่กินผ้า โดย น้า ยงค์อีกละ

สมาชิกทั่วไป TTC-Member
    User ID
    52390
    Status
    โพส
    82

มาตรฐาน ปรับครัทช์เดิมให้กดสั้น ๆ ไม่กินผ้า โดย น้า ยงค์อีกละ

งานนี้ ขอบคุณ น้า นัท ที่หาข้อมูลมาให้เกี่ยวกับสาเหตุของรถผม เวลา เบิ้ลเครื่องเฉย ๆ แล้วครัทช์มีกลิ่นใหม้ (เปลี่ยนครัทช์ vg ผ้าผสมจากอู่น้า โย่ง โดยน้า วุฒินั่นแหละ )ซึ่งจากข้อมูลที่ได้มาก็จัดเลย 20 นาที เสร็จครับพี่น้องครับ
    Attached Images Attached Images          

User ID
    52390
    Status
    โพส
    82

มาตรฐาน ตอบ: ปรับครัทช์เดิมให้กดสั้น ๆ ไม่กินผ้า โดย น้า ยงค์อีกละ

จากข้อมูลที่เป็นเหตุแห่งกรรมนี้ คือ ตัวแดมเปอร์ จะทำหน้าที่ ส่งต่อกำลังจากการกด ให้มีความยืดหยุ่น มากขึ้น แต่ มันเป็นสาเหตุที่ ทำให้ครัทช์ เหมือนโดนถูกแตะ ๆ อยู่ตลอดเวลา ข้อมูลที่มากกว่านี้ ลองหาดูครับ อย่าเชื่อสิ่งที่เห็นและที่เขาพูดมาครับ ลองเลยแล้วจะเข้าใจครับ อิอิอิ
    อ่อ ทำเสร็จแล้ว อย่าลืม ใล่ น้ำมันครัทช์ ซักหน่อยนะครับเดี๊ยวกดแป๊ก นะ จะบอกให้
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย yong2 : 31-05-2014 เมื่อ 13:35

สมาชิกถาวร : TTC-02824 TTC-Member
    User ID
    32271
    Status
    โพส
    431

มาตรฐาน ตอบ: ปรับครัทช์เดิมให้กดสั้น ๆ ไม่กินผ้า โดย น้า ยงค์อีกละ

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล ขอถามต่อนิดนึงครับว่าแล้วมันจะช่วยให้คลัชจับเร็วขึ้นหรือเปล่า
    สกรูใช้ตัวเดิมเลยได้ใช่ไหมครับ
    คือผมเป็นคนเหยียบเร็วปล่อยเร็วแล้วมันทำให้รอบรถเหมือนจะสะดุดหรือกระตุก
    ตอนที่ครัชยังจับไม่สนิทแล้วรอบมันลดอะไรประมาณนี้(ผมคิดเอง)
    ก็เลยอยากหาวิธีที่ให้คลัชมันจับเร็วขึ้นอ่ะครับ หรือว่ามีวิธีอื่นๆอีกไหมครับ Plus ปี2012 VG
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย off_tp : 31-05-2014 เมื่อ 15:09

User ID
    52390
    Status
    โพส
    82

ครับใช้น๊อตตัวเดิมได้เลย และการหน่วง ๆ ของครัทช์เวลากด หรือปล่อยจะทำงานได้เร็วขึ้นเพราะไม่มีระบบมาหน่วงให้ค่อยๆกด ค่อยๆคลาย

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

ต่อตรงโดยไม่ผ่านซับคลัชนี่เอง

สมาชิกถาวร : TTC-02650 TTC-Member
    User ID
    21742
    Status
    โพส
    423

ดูจากรูปก็ยังงงงง ผมเข้าใจแบบนี้ถูกต้องหรือเปล่าครับ
    1 ถอดสายอ่อนด้วย เบอร์ 17 ออก แล้วขันน๊อตปิดเลย
    2 นำสายอ่อนไปต่อเบิ้ลกับแป๊บเหล็ก ที่น๊อต เบอร์ 14
    ขอถามเป็นความรู้เพิ่มเติมครับ ครัชเดิมติดรถ 140 ม้า ปี 2010 จำเป็นต้องทำไม๊
    หรือเฉพาะครัชแต่ง ถ้าทำจะเป็นไงครับ ผลดี ผลเสีย
    ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

User ID
    52390
    Status
    โพส
    82

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ siriwan3699 ดูโพส
    ดูจากรูปก็ยังงงงง ผมเข้าใจแบบนี้ถูกต้องหรือเปล่าครับ
    1 ถอดสายอ่อนด้วย เบอร์ 17 ออก แล้วขันน๊อตปิดเลย
    2 นำสายอ่อนไปต่อเบิ้ลกับแป๊บเหล็ก ที่น๊อต เบอร์ 14
    ขอถามเป็นความรู้เพิ่มเติมครับ ครัชเดิมติดรถ 140 ม้า ปี 2010 จำเป็นต้องทำไม๊
    หรือเฉพาะครัชแต่ง ถ้าทำจะเป็นไงครับ ผลดี ผลเสีย
    ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
    1 ถอดสายอ่อนออกแล้วขันน๊อตตัวเดิมเข้าปิดรูใว้เฉย ๆ ครับ
    2 สายที่มากะท่อเหล็กถอดออก ไม่ใช้ ปล่อยแขวนลอยไปเลยครับ
    3 เอาชุดสายอ่อนในข้อ 1 ไปขันเข้าแทนที่ท่อเหล็กข้อ 2 ครับ
    ตาม ที่ สายข่าว รายงานมานะครับ แด๊มเปอร์มันจะมีแรงเหลือค้างจากการถอนอยู่
    ดังนั้นมันจะสามารถเตะ ขากดหวีได้อยู่นิดหน่อย หรือ คนที่ชอบค้างขา
    ใว้แถว ๆ ครัทช์จะทำให้มีแรงกดไปทำให้เกิด การ กินผ้า ครัทช์แบบ ไม่รู้ตัว
    และความเร็วของการส่งกำลังในการกด หรือ คลาย ขาครัทช์ จะรวดเร็วขึ้นกว่า
    ที่มีระบบแด๊มเปอร์ หรือ บั๊ปเฟอร์ นั่นเองครับ เอาตามที่ สบายใจนะครับ
    สำหรับผม ถอด น๊อต ตัวหนึ่งของโรงงานออก ผมก็ สบายใจครับ 555
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย yong2 : 08-06-2014 เมื่อ 19:57

TTC 02985 TTC-Member
    User ID
    26104
    Status
    โพส
    1,210

ต้องลองถึงจะรู้ใช่มั้ยครับอิอิอิ ขอบคุณครับ

User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

เก็บความรู้ อีกแล้วครับ

User ID
    54862
    Status
    โพส
    133

น่าลองดู .. น้า ๆ ที่ทำแล้ว ได้ผลยังไงบ้างครับ รบกวนรายงานหน่อย...

ข้อมูลกระทู้