สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 19 จากทั้งหมด 19

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    36618
    Status
    โพส
    410

มาตรฐาน ใครถอดแหนบตัวที่3แล้ว ขับเป็นยังไงบ้างครับ

อยากรู้ว่าถอดออกแล้ว นิมขึ้นมั้ยครับ
    มีผลดีผลเสีย อย่างไรบ้าง
    ปัญหาทีตามมามีป่าวครับ
    สมควรเอาออกหรือไม่
    แล้วน้าๆที่เอาออกแล้ว เอาออกมานานแค่ไหนแล้ว
    แล้วเอาออกเป็นเวลานานๆ เป็นอย่างไรบ้างครับ

User ID
    35798
    Status
    โพส
    122

มาตรฐาน ตอบ: ใครถอดแหนบตัวที่3แล้ว ขับเป็นยังไงบ้างครับ

ขอแชร์ ใช่ตัวที่มีสายรั้งเบรกมือไหมครับ ผมเอาออกแล้วน่าจะ 3 เดือนล่ะ นิ่มขึ้นครับ หลังรองกล่อง 3 นิ้ว โช๊ควินเนอร์ไม่ปรับ ดีกว่าไม่เอาออกเยอะ
    ขอบคุณครับ

User ID
    36618
    Status
    โพส
    410

มาตรฐาน ตอบ: ใครถอดแหนบตัวที่3แล้ว ขับเป็นยังไงบ้างครับ

ขอบคุณมากๆ ครับน้า แล้ว ขับต่างจังหวัดทางยาวๆเจอถนนไม่ดีเป็นหลุมเป็นบ่ออาการดีกว่าเดิมป่าวครับผมว่าจะไปเอาออกเหมือนกันครับแล้ค่าเสียหายเท่าไหร่ครับ

TTC 02985 TTC-Member
    User ID
    26104
    Status
    โพส
    1,210

ที่ เรียกแหนบบรรทุกใช่มั้ยครับ

User ID
    36618
    Status
    โพส
    410

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Mou ดูโพส
    ที่ เรียกแหนบบรรทุกใช่มั้ยครับ
    ไม่ใช่ครับแหนบตัวที่สาม นับจากบนลงมาครับ
    แหนบบรรทุกคือตัวล่างสุดครับน้า

User ID
    22696
    Status
    โพส
    608

แล้วถ้าเอาแหนบบรรทุกออก เป็นอย่างไรบ้างอ่ะครับ

แล้วตัวที่สามทำหน้าที่อะไรบ้างครับ

เผื่อจะได้ตามครับ -*-

User ID
    36618
    Status
    โพส
    410

เห็นกระทู้เก่าน้าๆในนี้เค้าบอกกันว่าเอาตัวที่สามออกแล้วรถจะนิ่มขึ้นครับผมก็เลยอยากรู้ว่าคนที่เอาออกเค้าเป็นอย่างไรกันบ้าง
    ผมก็หาข้อมูลอยู่ครับ ว่าจะเอาออกอยู่เหมือนกัน

User ID
    37936
    Status
    โพส
    464

ผมเคยถอดแหนบตัวที่3ของดีแม็กออกนิ่มขึ้นเวลาขับช้าๆครับแต่เวลาวิ่งเร็วๆมันจะโดดๆเด้งๆเวลาเจอทางไม่เรียบ แต่ไทรทันผมยังไม่เคยถอดครับ

User ID
    36618
    Status
    โพส
    410

ขอบคุณครับ มีน้าท่านไหน เอาออกอีกมั้ยครับ เก็บข้อมูลหน่อยครับ

User ID
    36618
    Status
    โพส
    410

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ thirawood ดูโพส
    ขอแชร์ ใช่ตัวที่มีสายรั้งเบรกมือไหมครับ ผมเอาออกแล้วน่าจะ 3 เดือนล่ะ นิ่มขึ้นครับ หลังรองกล่อง 3 นิ้ว โช๊ควินเนอร์ไม่ปรับ ดีกว่าไม่เอาออกเยอะ
    ขอบคุณครับ
    ยืมรูปคนอื่นมาครับ ตัวที่ผมถามคือตัวนี้ครับ ชื่อ:  V12427874-0.jpg
ครั้ง: 8645
ขนาด:  86.0 กิโลไบต์

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

สำหรับพลัสไม่เอาออกจะดีกว่าครับ คำถามนี้เคยมีคนถามเยอะในกระทู้นี้ http://www.thaitritonclub.com/forum/...ead.php?t=3677 สำหรับพลัส แหนบแต่ง+โช้คแต่งจบกว่า สำหรับรุ่นสแตนดาร์ด รอง 3 นิ้วถอดออกได้นุ่ม แต่นั่งหลังกระบะหลังแค่5-6คนหน้าเริ่มก็ลอยละ

User ID
    36618
    Status
    โพส
    410

ขอบคุณมากๆ บ น้า

User ID
    36618
    Status
    โพส
    410

มีน้าท่านไหนแนะนำอีกมั้ยครับ

User ID
    36618
    Status
    โพส
    410

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ thirawood ดูโพส
    ขอบคุณครับ
    น้าครับลองกล่องสามนิ้วเท่าไหร่ครับ
    แล้วถ้าไม่ลองจะเป็นไงครับ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

เคยสังเกตุไหม นอกจากความหนาแล้ว ความยาวก็ล้วนส่งผลกับการรับนน.กด
    แผ่นแรก(แผ่นบน) ถือเป็นแหนบหลัก นน.ที่ลงมากด ปลายแหนบจะรับไว้ก่อน เมื่อได้ระยะนึงก็จะถ่ายแรงลงไปแผ่นถัดไป
    แผ่นที่สอง เมื่อรับแรงกดจากแผ่นแรกแล้ว ความสารถในการรับนน.ก็จะมากขึ้น ถ้าแรงกดคงที่ หรือน้องลง แหนบทั้งสองแผ่นก็จะคลายตัวและหดกลับดันตัวรถขึ้นไป
    แหนบแผ่นที่สาม และ สี่ ขนาดไล่ๆกัน ต่างกันตรงปลายนิดหน่อย ทำหน้าที่รับแรงในจังหว่ะถัดจาก2แผ่นบน ทำไมต้องมีสิวแผ่นและขนาดเท่ากัน(ใกล้เคียงกัน) เพราะต้องการชลอการยุบตัวขิงรถ(แหนบเหยียด)ไม่ให้เร็วจนเสียแรงสมดุบ รถอาจจะวูบท้ายดึวหน้าให้งัดขึ้น ก่อนเวลาหรือจังหว่ะที่ควรเป็น ทำให้ประสิทธิภาพในการทรงตัวด้อยลง "สังเกตุไหมคะ แหนบเราความหนาเท่ากันทุกแผ่น แต่ แหนบในรูปตัวอย่างที่มาจาก ฟอร์ด กลับ มีขนาดที่หนาต่างกัน"
    .
    ถามว่า ถอดได้ไหม = ได้ค่ะ ค่าแรงแค่หลักร้อย
    ถามว่า ถอดแล้วได้อะไร = ความสูงที่ลดลง อย่างน้อยร่วม1ซม.(มาจากความหนาของแหนบที่หายไป + ประสิทธิภาพในการทานการยุบ)
    ถามว่า ถอดแล้วฟิลลิงจะเป็นอย่างไร ได้ความนิ่มในจังหว่ะกลางค่ะ แต่เลยจากนั้นไปจะกระแทกสวนเนื่งจากแนบ แหนบบรรทุก ถ้าน้ำหนักหรือแรงกดไม่มากพอ ก็ จะยันสวนให้ด้านหน้าไม่นิ่ง โยนตัว สูญเสียความมั่นคง
    ถามว่า ถอดแหนบบรรทุกออกดีไหม = ไม่ดีค่ะ
    วิธีแก้มี วิธีลดมี ลองสอบถามเพื่อนๆหลายๆความเห็นค่ะ เก็บมาเป็นข้อมูลตัวสินใจที่จะทำเพื่อสิ่งที่เหมาะกับความต้องการอย่างพอดี จะได้ไม่หลงทาง
    ถ้าการปรับฟิลลิ่งแหนบ มัน ง่ายแค่ชักออกหรือสอดเข้า เราคงไม้ต้องมาปวดหัวกับฟิลลิงที่เกิดขึ้น เอาใจช่วยค่ะ หาความพอดีในค่าสปริงรวมๆให้เจอ หาช๊อคอีพเหมาะสักชุด แค่นี้ก็มีความสุขกับการขับรถแล้วหล่ะค่ะ
    .
    ลืมไม่ได้ พลัสกระบะตรง(ท้ายยาว)ถ้าไม่แก้เรื่งน้ำหนักกดท้ายที่มากกว่าปกติ หนีปัญหาเดิมๆไม่พ้น อิ อื
    ว่างๆเรียนเชิญเยี่ยมชมเพจหนูหน่อยนะคะ http://www.facebook.com/Add2Up

User ID
    36618
    Status
    โพส
    410

สุดยอดเลยครับขอบคุณมากมายครับ

User ID
    36618
    Status
    โพส
    410

มีใครถอดอีกมั้ย
    ครับ

User ID
    22696
    Status
    โพส
    608

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    เคยสังเกตุไหม นอกจากความหนาแล้ว ความยาวก็ล้วนส่งผลกับการรับนน.กด
    แผ่นแรก(แผ่นบน) ถือเป็นแหนบหลัก นน.ที่ลงมากด ปลายแหนบจะรับไว้ก่อน เมื่อได้ระยะนึงก็จะถ่ายแรงลงไปแผ่นถัดไป
    แผ่นที่สอง เมื่อรับแรงกดจากแผ่นแรกแล้ว ความสารถในการรับนน.ก็จะมากขึ้น ถ้าแรงกดคงที่ หรือน้องลง แหนบทั้งสองแผ่นก็จะคลายตัวและหดกลับดันตัวรถขึ้นไป
    แหนบแผ่นที่สาม และ สี่ ขนาดไล่ๆกัน ต่างกันตรงปลายนิดหน่อย ทำหน้าที่รับแรงในจังหว่ะถัดจาก2แผ่นบน ทำไมต้องมีสิวแผ่นและขนาดเท่ากัน(ใกล้เคียงกัน) เพราะต้องการชลอการยุบตัวขิงรถ(แหนบเหยียด)ไม่ให้เร็วจนเสียแรงสมดุบ รถอาจจะวูบท้ายดึวหน้าให้งัดขึ้น ก่อนเวลาหรือจังหว่ะที่ควรเป็น ทำให้ประสิทธิภาพในการทรงตัวด้อยลง "สังเกตุไหมคะ แหนบเราความหนาเท่ากันทุกแผ่น แต่ แหนบในรูปตัวอย่างที่มาจาก ฟอร์ด กลับ มีขนาดที่หนาต่างกัน"
    .
    ถามว่า ถอดได้ไหม = ได้ค่ะ ค่าแรงแค่หลักร้อย
    ถามว่า ถอดแล้วได้อะไร = ความสูงที่ลดลง อย่างน้อยร่วม1ซม.(มาจากความหนาของแหนบที่หายไป + ประสิทธิภาพในการทานการยุบ)
    ถามว่า ถอดแล้วฟิลลิงจะเป็นอย่างไร ได้ความนิ่มในจังหว่ะกลางค่ะ แต่เลยจากนั้นไปจะกระแทกสวนเนื่งจากแนบ แหนบบรรทุก ถ้าน้ำหนักหรือแรงกดไม่มากพอ ก็ จะยันสวนให้ด้านหน้าไม่นิ่ง โยนตัว สูญเสียความมั่นคง
    ถามว่า ถอดแหนบบรรทุกออกดีไหม = ไม่ดีค่ะ
    วิธีแก้มี วิธีลดมี ลองสอบถามเพื่อนๆหลายๆความเห็นค่ะ เก็บมาเป็นข้อมูลตัวสินใจที่จะทำเพื่อสิ่งที่เหมาะกับความต้องการอย่างพอดี จะได้ไม่หลงทาง
    ถ้าการปรับฟิลลิ่งแหนบ มัน ง่ายแค่ชักออกหรือสอดเข้า เราคงไม้ต้องมาปวดหัวกับฟิลลิงที่เกิดขึ้น เอาใจช่วยค่ะ หาความพอดีในค่าสปริงรวมๆให้เจอ หาช๊อคอีพเหมาะสักชุด แค่นี้ก็มีความสุขกับการขับรถแล้วหล่ะค่ะ
    .
    ลืมไม่ได้ พลัสกระบะตรง(ท้ายยาว)ถ้าไม่แก้เรื่งน้ำหนักกดท้ายที่มากกว่าปกติ หนีปัญหาเดิมๆไม่พ้น อิ อื
    ว่างๆเรียนเชิญเยี่ยมชมเพจหนูหน่อยนะคะ http://www.facebook.com/Add2Up
    สุดยอดครับ

User ID
    27850
    Status
    โพส
    62

ผมเคยถอดออกครับ ถอดออกแล้วหน้าเชิด ไปใส่รองก้อน1นิ้ว

ถามว่านิ่มมั้ย นิ่มขึ้น แต่มันนิ่มแบบลอยๆครับ

สำหรับผมไม่เวิคเลย ซ้ำร้ายยังทำให้โชคหลังรั่วทั้งสองต้นเลย -0-

ข้อมูลกระทู้