สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 10 จากทั้งหมด 10

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    45503
    Status
    โพส
    139

มาตรฐาน ยุบตัวแล้วมีเสียง

ตัว 116 ม้า ปี 2006 ครับ ใส่ชุดยก sun 5" ล้อ 265x65r17 มีปัญหาว่าเวลาที่ช่วงล่างยุบตัวเวลาขับจะมีเสียงดังเอี๊ยดของยางเกิดจากอะไรครับ เช็คดูแล้วไม่โดนอะไรเลยเสียงมันเหมือนเวลาเบรคแล้วล้อล็อคครับ เป็นไปได้มั้ยครับว่าชว่งล่างยุบตัวมากเกินไปเพราะผมไม่ได้ทำตัวบั๊มปีกนกล่างไว้ แล้วถ้าเป็นอย่างนี้จะมีผลเสียอะไรมั้ยครับ ยิ่งถ้าขับเร็วเวลาเจอเนินหรือขึ้นสะพานจะดังแรงมาก แล้วถ้าจะทำตัวบั๊มควรจะให้มีระยะยุบตัวประมาณเท่าไหร่ครับ ตอนนี้ช่วงล่างเป็นอย่างนี้ครับชื่อ:  20140614_101826.jpg
ครั้ง: 899
ขนาด:  165.4 กิโลไบต์

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

มาตรฐาน ตอบ: ยุบตัวแล้วมีเสียง

แสดงว่า ดังชัดเจนเมื่อรถเคลื่อนที่ใช่ไหมคะ

.....ลองสังเดตุหน้ายางบ้างไหมว่าสึกในลักษณะผิดปกติหรือป่าว เช่น สึก นอก สึกใน หรือ สึกเป็นบั้งๆ

.....ถ้าใกล้เคียงที่สันนิฐาน แสดงว่ามุมล้อเพี้ยน น่าจะมาจากการคลอนตัวของชุดยกในจังหว่ะดังกล่าว แต่คงตอบยากว่าจุดไหน หรือ อีกนัยยะนึง ต้องให้ช่างได้ลองตรวจสอบดูอะค่ะ

เป็นอะไรไหม ไม่น่าจะดีนะถ้าต้องเจอปัญหาลักษณะนี้นานๆ

บั๊มสต๊อปปีกนดล่าง จำเป็นนะคะ ถ้าไม่มีช๊อคอัพจะเป็นอุปกรณ์ชุดเดียวที่ทานการยุบของรถเอาไว้ ทิ้งไว้นานๆ แกนงอ หูล่างบิด ซีลอตก และพังในที่สุดได้ค่ะ

User ID
    45503
    Status
    โพส
    139

มาตรฐาน ตอบ: ยุบตัวแล้วมีเสียง

ผมลองเช็คดูแล้วทุกจุดแน่นหนาดีครับ แต่ลองทำให้ยุบมากๆจะเห็นว่าล้อจะหุบเข้าครับจะเป็นสาเหตุที่ดังหรือเปล่าก็ไม่รู้ อาจจะต้องทำบั๊ม stopปีกนกลางดูว่าถ้ายุบตัวแล้วมีตัวรับไว้จะดังหรือเปล่า

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ของผมตัวstopปีกนกล่างตัดออกหมดแบบนน้านี้ละ วันนี้ไปกระโดดเนินมาอย่างแรง ผลคือคิ้วล้อฉีก คงต้องหาวิธีดัดแปลงใส่คืนแล้ว

ttc-03633 TTC-Member
    User ID
    21753
    Status
    โพส
    162

อาการเดียวกับผมเลยครับรู้ผู้รู้ช่วยแนะที

ttc-265 TTC-Member
    User ID
    163
    Status
    โพส
    3,086

สอนผมใส่ ชุดยก sun ก็เจอปัญหานี้แหละครับ ลงคอสะพาน ด้วยความเร็วจะมีเสียง เอียด หาจุดไม่เจอเหมือนกันครับ แต่เดาๆว่า "ปีกนกบนถูกดรอปลงมา ทำให้ ยางกันกระแทก กับ จุดรับแรงกระแทกตรงเบ้าสปริง มันห่างกันน้อยมาก ไม่ถึงนิ้ว จุดนี้รึเปล่า ที่ทำให้ เวลาลงคอสะพาน ลูกยางกันกระแทกปีกนกบน มันไปนั่งกับจุดรับแรงกระแทก ก่อน ทำให้ล้อหน้ามัน ลงมาไม่สุดของช่วง อาการเหมือนล้อพ้นจากพื้น" แล้วจะหวะลงล้อก็สัมผัสกับพื้น เลยทำให้เกิดเสียงนี้ ภาพนี้เป็นตอนที่ผมใส่ของ sun ครับ
    Attached Images Attached Images    

ttc-03633 TTC-Member
    User ID
    21753
    Status
    โพส
    162

แก้อย่างไรใด้ครับน้าใหม่

User ID
    37905
    Status
    โพส
    76

ขออนุญาติแนะนำครับ

น่าจะเกิดเนื่องจากอาการล้อหน้ามันไม่สุดจนถึงพื้น ข้างนึงลอย อีกข้างนึงยังยุติดพื้น คิดออกมั้ยครับ ส่วนมากจะเจอตอนขึ้นลงพานและบั้มลูกระนาด ทีนี้ก้อต้องดูว่าเกิดจากอะไรมันมีสาเหตุมาจากหลายอย่าง เช่น ความยาวของใม้ตีกลอง ช่วงยุบของโช๊ค และอะไรอีกหลายอย่าง ช่วงผมใส่ชุดยกไหม่ๆก้อเป็นแบบนี้เหมือนกันครับ ของผมก้อปี 2006 ชุดยก sun 5 นิ้วขอต่อจากน้าใหม่เนี่ยละครับ ซึ่งปัจจุบัน ถ้าแก้แล้วมันจบผมว่าขับสนุกกว่ารถปีใหม่ๆเรยนะ ประหยัดนำ้มันด้วย.
    ส่งสัยยังใงโทหาผมได้ครับ ยินดี ครับผม

User ID
    45503
    Status
    โพส
    139

ผมมาลองสังเกตดูช่วงล่างมันผิดปรกติ(หรือเปล่า) คือ ปีกนกล่างมันจะไม่ขนานกับพื้น ถ้ามองในแนวราบมันจะเอียงลงไปด้านจะไม่ขนานกับพื้นหรือว่าเป็นธรรมชาติของชุดยกตัวนี้ เหมือนว่าเวลาเราร้อยน๊อตลูกเบี้ยวมารูข้างหลังมันสูงกว่ารูข้างหน้า มันก็เลยทำให้ปีกนกล่างเทลงมาข้างหน้า แต่ผมเช็คดูการติดตั้งมันก็เข้าล๊อคที่กำหนดทุกอย่างไม่มีจุดใหนที่ผิดปรกติในการติดตั้งเลย ไม่ทราบว่าน้าๆท่านอื่นที่ใช่อยู่เป็นเหมือนกันมั้ยครับ หรือชุดยกผมมีปัญหากันแน่ ตอนนี้หูของช๊อคอับเหมือนเข่ยงขาอยู่ข้างเดียวครับ ไม่รู้จะมีผลเสียอะไรหรือเปล่า

User ID
    14929
    Status
    โพส
    10

พอมีวิธีแก้ไขมั้ยครับ ผมใส่ชุดยกมาสองปีละ มีปัญหาไม่ได้แก้เลยครับ

ข้อมูลกระทู้