หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 22

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    17704
    Status
    โพส
    79

Smile Triton เบนซิน เทอร์โบ 4g64 Turbo ( E85 100% + LPG)

Triton เบนซิน เทอร์โบ 4g64 Turbo ( E85 100% + LPG)

+ จากจุดเริ่มต้นตั้งแต่ป้ายแดงจนถึงปัจจุบันครับ สภาพภายนอกครับ
    Attached Images Attached Images        

User ID
    17704
    Status
    โพส
    79

Smile ตอบ: Triton เบนซิน เทอร์โบ 4g64 Turbo ( E85 100% + LPG)

สวัสดีครับ ผมก็ขอรีวิวครั้งแรกสำหรับรถผมเองละกันครับ
    สำหรับประสบการณ์ผม หลังจากที่ทดลอง Set Turbo ด้วยความไม่รู้
    ขาดประสบการณ์ ช่วงประมาณ เดือน 8 ปี 2012
    โดยขึ้นเขาใหม่ ผูกโบ เข้าไปดื้อๆ อย่างนั้นแล้วคิดว่า จะหากล่องจูนสักใบก็คงจะจบ
    ราคาเท่าที่จำได้
    ครั้งที่แรก ขึ้นเขาใหม่, เทอร์โบ, อินเตอร์, ท่อ, กรองอากาศ, อ๊อฟวาว์ล และอื่นๆ 4x,xxx บาท
    ยังไม่มีกล่องและยังไม่ได้จูนนะครับสรุป วิ่งไม่ได้ครับแรงจริง เร่งเครื่องแล้วถอดคันเร่ง ดับครับ ไฟโชว์
    เอาละซิ ทำยังไง ถอย หรือไปต่อ คือหากล่องจูน
    สรุปเลือก ไปต่อครับเพราะเสียไปเยอะแล้ว
    + เลยลองหาในเนตเจอคนที่ทำแล้วช่วงนั้นมีรถคันเดียวที่หาในเนตแล้วเจอว่าเคยทำแล้วคือของ อ.ตุ๋ย Mitsusport เค้าประกันไม่พัง
    หรือว่า
    + หากล่องจูนเนียนๆ ลองเช็คราคาเท่าที่จำได้ F-con 3.xx กล่องทองมือสอง 34,000 หรือ F-con กล่องเงินอัพโปร ราคาก็ 22,000 บาท ในเวลานั้น ยังไม่รวม วายล์สาย อีก 3000 บาท เลยให้ร้านหากล่อง 2 อาทิตย์ถึงจะได้
    !!!!แม่เจ้า!!!! ไม่มีรถใช้

เลยโทรด่วน อ.ตุ๋ย Mitsusport ช่วงมืดๆ โทรครั้งแรกพี่เค้าก็ไม่รับงานแก้ ได้แต่แนะนำ
    ผมเลยขอเค้าไปคุยด้วย และได้รับความรู้มากมายจาก พี่เค้าว่าทำไมถึงราคาสูง ตกลงกันที่
    55,000 บาท ทุกอย่างครบวิ่งได้ประกันไม่พัง มีข้อเดียวที่ห้ามคือ บูสต่อเนื่องยาวๆหรือเรียกว่ากดเร่งสุดแล้วแช่ยาวๆ อันนี้พังแน่!!!!!
    เลยตกลงทำที่พี่เค้า อ.ตุ๋ย เพราะเทียบราคาแล้วกลัวไม่จบ เพราะท้อแล้วครับในเวลานั้น…..
    สิ่งที่ได้คือ เรียกว่ายกชุดไฟของ Evo มาทั้งหมดเลยดีกว่า
    ชุดไฟทั้งหมด วายลิ่งสายใหม่ เพราะต้องเอากล่อง Evo มาใส่ +แฟลชกล่องทำ 2 map เพื่อจูนรวมถึงเปลี่ยนแอร์โฟร์ Evo, สายหัวฉีด และหัวฉีด+ราง Evo ที่ CC เพิ่มขึ้น
    ชุดครัช หวีครัช เปลี่ยนใหม่ด้วย ไม่งั้นจูนไม่ได้ครับ ครัชลื่น
    สรุปครั้งแรกได้รถมา ในสภาพที่สมบูรณ์และพอใจมากๆ รายละเอียดตามรูปประกอบครับ
    Attached Images Attached Images      

User ID
    17704
    Status
    โพส
    79

มาตรฐาน ตอบ: Triton เบนซิน เทอร์โบ 4g64 Turbo ( E85 100% + LPG)

หลังจากที่เริ่ม Set turbo ตอน 52,000 กม ก็ได้ Overhorn อีกครั้งตอน 80,000 กม
    อาการคือก้านวัดน้ำมันเครื่องดัน เด้งออกมา กลับเข้าไปเช็คเจอว่าแหวนลูกสูบตาย เลยถือโอกาส
    เปลี่ยนลูก+แหวนใหม่ทั้งหมด ราคาไม่พูดถึงนะครับ สาเหตุเกิดจาก แรงดันน้ำมันตก
    หลังจากบูสมาเต็ม คือ 0.8 เท่านั้น หรือเรียกอีกอย่างว่า ”ปั๊มติ๊กถอย” เป็นบางช่วง
    แก้ไขโดยการเปลี่ยนระบบน้ำมันใหม่ ใส่เรกูเรส เดินระบบย้อนกลับถัง ย้ายกรองน้ำมันเบลซินมาอยู่ในห้องเครื่อง เพราะระบบน้ำมันเดิมเรา เรกูเรสย้อนอยู่หน้าปั๊มท่อไหลกลับถังวนเป็น 3 ทางอยู่บนถังครับ รายละเอียดตามรูปประกอบครับ

User ID
    17704
    Status
    โพส
    79

มาตรฐาน ตอบ: Triton เบนซิน เทอร์โบ 4g64 Turbo ( E85 100% + LPG)

ปัจจุบัน ได้อัพกล่องเพิ่มอีกใบครับ กับ อ.ตุ๋ย ของ atd ให้สมบรูณ์มากขึ้น กินน้ำมัน e85 น้อยลงประมาณ กิโลละ 2.5-3 บาท ประหยัดดี วิ่งทางไกลความเร็วประมาณ 100-120
    ปัจจุบัน วิ่งไป 156,000 กม. ก็ยังไม่พบปัญหาครับ รถสมบูรณ์ดีครับ

สุดท้าย ทุกอย่างมีทั้งดีทั้งเสีย ขอให้รีวิว ครั้งนี้ใช้แชร์เป็นประสบการณ์ พี่ๆน้องๆเพื่อนๆ ทุกๆท่านครับ
    มีคำถาม แชร์ประสบการณ์ ความรู้กันครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย GuDanG : 17-06-2014 เมื่อ 16:17

User ID
    17704
    Status
    โพส
    79

Smile ตอบ: Triton เบนซิน เทอร์โบ 4g64 Turbo ( E85 100% + LPG)

คลิป ที่ผมลอง Test ความเร็วดูมี 3 คลิปครับ กล้าแค่ความเร็วเท่านี้ครับ มือสั่นละครับ
    www.youtube.com/watch?v=KSz1HkHGSvs
    www.youtube.com/watch?v=Pult5Gabf9o
    www.youtube.com/watch?v=u80roo56CEs

User ID
    43358
    Status
    โพส
    142

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ GuDanG ดูโพส
    คลิป ที่ผมลอง Test ความเร็วดูมี 3 คลิปครับ กล้าแค่ความเร็วเท่านี้ครับ มือสั่นละครับ
    www.youtube.com/watch?v=KSz1HkHGSvs
    www.youtube.com/watch?v=Pult5Gabf9o
    www.youtube.com/watch?v=u80roo56CEs

ปลายจิ๊ดมากกกกกเลยครับ Turbo อะไรครับ

แล้วทำไมไฟเครื่องน้าปกติจะดับใช่รึเปล่าครับ เพาะเอาชุดไฟ EVO มาใส่?

พอซัดถึงกระพริบแบบนั้น

เพราะคันผมขึ้นตลอดไม่มีกระพริบ

User ID
    17704
    Status
    โพส
    79

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Filmilia ดูโพส
    ปลายจิ๊ดมากกกกกเลยครับ Turbo อะไรครับ

แล้วทำไมไฟเครื่องน้าปกติจะดับใช่รึเปล่าครับ เพาะเอาชุดไฟ EVO มาใส่?

พอซัดถึงกระพริบแบบนั้น

เพราะคันผมขึ้นตลอดไม่มีกระพริบ
    ครับปกติก็ดับครับ แต่พอกด ยิ่งกระพริบเร็วเท่าไร ยิ่งไม่ดีครับ

เป็น เซ็นเชอร์ เครือง เขก ครับ ติดฟังก์ชั่นมากับกล่องevoและเฟลชรอมกล่อง

ส่วนไฟเครื่องปกติครับ เพราะกล่อง evo กับชุดไฟทั้งหมด ครับ

เทอร์โบ TD04L ครับ

User ID
    17704
    Status
    โพส
    79

ตอนแรกๆ ที่ทำแต่เทอร์โบอย่างเดียว ไฟเครื่องผมก็ติดครับ

พอถอดขั้วแบตออก ก็หาย แต่อย่าบูส ถ้าบูสมาไฟเครื่องติดอีก

ถ้าลากมายาวๆ ถอดคันเร่งเบรคติดไฟแดง เครื่องดับเป็นบางครั้ง

น่าจะเกิดจาก air flow อ่านค่าเพื้ยน อะครับ

ของผมตอนนั้นนะครับรู้สึกกินน้ำมันมากขึ้น ถ้าไฟโชว์

จากที่ถามหลายๆ ร้านก่อนเข้าไปที่ พี่ตุ๋ย mitsusport

เค้าให้จูน F con กล่องทองไปเลย เปลี่ยนจาก airflow เป็น แม๊ป

แค่นั้น อาการอาจจะหาย เพราะผมไม่เคยลองอะตรับ

แต่ผมไม่เอาเพราะราคาสูงสู้ไม่ไหว ได้เฉพาะกล่อง ล่อไป 35,xxx

เลยไปจบที่อู่ mitsu sport ละครับ

ถ้าให้ผมแนะนำก็ลองโทรไปคุยกะเค้าดู ครับ ไม่ทำก็ไม่เป็นไร เอาความรู้ครับ

บอกว่าเป็นเพื่อน นัท ไทรทันดำก็ได้ครับ อ้างได้ครับ ยินดีครับช่วยๆกันแก้

เพราะผมเข้าใจครับ

แต่ปัจจุบันนี้ ผมเอากล่อง atd มาพ่วงเพิ่มนะครับ ดีขึ้น

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

สิ่งที่กลัวเวลาคุยกันเรื่องแบบนี้คือ
    ส่วนใหญ่แล้วทุกคนจะคิดว่ามีดีอยู่ในตัวของตัวเอง มั่นใจในแนวทางของตนเอง
    เปิดใจยอมรับฟัง เอามาพิจารณาเปรียบเทียบ คิดก่อนแล้วค่อยพูดกันออกมานะครับ จะได้คุยกันยาวๆ อิอิ

User ID
    39340
    Status
    โพส
    953

ขอบคุณครับน้านัท..... ถ้าเห็นข้อความ inbox เบอร์โทรไว้ให้หน่อยครับ มือถือพังอีกแล้ว...ปีนี้สามเครื่องแล้วครับ..

User ID
    17704
    Status
    โพส
    79

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    สิ่งที่กลัวเวลาคุยกันเรื่องแบบนี้คือ
    ส่วนใหญ่แล้วทุกคนจะคิดว่ามีดีอยู่ในตัวของตัวเอง มั่นใจในแนวทางของตนเอง
    เปิดใจยอมรับฟัง เอามาพิจารณาเปรียบเทียบ คิดก่อนแล้วค่อยพูดกันออกมานะครับ จะได้คุยกันยาวๆ อิอิ
    ขอบคุณครับ

ผมเข้าใจปัญหาที่เกิดขึ้น และผมก็ไม่เคยตั้งกระทู้รถผมเองเลย

นี้คือครั้งแรก เพราะเห็นหลายๆท่าน เริ่มทำกันเยอะแล้ว

และเห็นด้วยกับ กระทู้ที่รวบรวมข้อมูล คนที่เคยทำมาแล้ว

มันมีหลายแบบหลายแนวทาง ครับ ผมก็เลือกเล่าในสิ่งที่ผมลองมาแล้ว

เอามาเป็นข้อมูล ยินดีให้ข้อมูล ทั้งหมดครับ

ปล ผมดีใจที่มีสมาชิกตั้งกระทู้ รวบรวม เบนซิล turbo ครับ

และคิดว่าทุกท่านคงเปิดใจ แล้วเพื่อมาแลกเปลี่ยนข้อมูลกัน

ผมถึงได้ ลองกลับมาให้ข้อมูลอีกครั้ง แต่ถ้ามันทำให้เกิดความขัดแย้ง

ทะเลาะ ผมยินดีลบทันที หลายๆท่านเคยตุยกะผมจะทราบว่าผมไม่อะไรเลยครับ

บอบตุณครับ

User ID
    17704
    Status
    โพส
    79

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ turbo129 ดูโพส
    ขอบคุณครับน้านัท..... ถ้าเห็นข้อความ inbox เบอร์โทรไว้ให้หน่อยครับ มือถือพังอีกแล้ว...ปีนี้สามเครื่องแล้วครับ..
    แม้ๆๆๆ รวยแท้เหลา ก็ว่าเงียบไปเลย ส่งไปแล้วคร๊าบ

User ID
    49397
    Status
    โพส
    204

กล่องatdได้ปุ่มล๊อกรอบออกตัวมาไหมครับ ถ้าไม่มีเดี๋ยวทำใว้ให้

User ID
    17704
    Status
    โพส
    79

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Torgaszaa ดูโพส
    กล่องatdได้ปุ่มล๊อกรอบออกตัวมาไหมครับ ถ้าไม่มีเดี๋ยวทำใว้ให้
    ขอบคุณพี่มากครับ

User ID
    39340
    Status
    โพส
    953

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ GuDanG ดูโพส
    แม้ๆๆๆ รวยแท้เหลา ก็ว่าเงียบไปเลย ส่งไปแล้วคร๊าบ
    555 ไม่ได้รวยครับแต่....ตกน้ำบ้าง....ตกตึกบ้าง....ตอนนี้เหลือแค่ซัมซุงฮีโร่ครับ...รอเครื่องใหม่มาอยู่ ส่วนเบอร์โทรได้รับแล้วครับเดี๋ยวโทรไปหาครับ

User ID
    43358
    Status
    โพส
    142

^_______^

User ID
    49776
    Status
    โพส
    48

ปัจจุบัน ได้อัพกล่องเพิ่มอีกใบครับ กับ อ.ตุ๋ย ของ atd ให้สมบรูณ์มากขึ้น กินน้ำมัน e85 น้อยลงประมาณ กิโลละ 2.5-3 บาท ประหยัดดี วิ่งทางไกลความเร็วประมาณ 100-120
    ปัจจุบัน วิ่งไป 156,000 กม. ก็ยังไม่พบปัญหาครับ รถสมบูรณ์ดีครับ

สุดท้าย ทุกอย่างมีทั้งดีทั้งเสีย ขอให้รีวิว ครั้งนี้ใช้แชร์เป็นประสบการณ์ พี่ๆน้องๆเพื่อนๆ ทุกๆท่านครับ
    มีคำถาม แชร์ประสบการณ์ ความรู้กันครับ
    พี่ GuDang ครับ กล่อง I-Flax นี่เวลาไปติดตั้งกับพี่ตุ้ย ต้องไปจูนไดร์โนด้วยมั้ยครับ หรือวิ่งจูนบนถนนอย่างเดียวครับ ค่าเสียหายเท่าไหร่ครับ(พร้อมติดตั้ง+จูนนะครับ)
    ขอบคุณมากครับ

User ID
    17704
    Status
    โพส
    79

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pound_vip ดูโพส
    พี่ GuDang ครับ กล่อง I-Flax นี่เวลาไปติดตั้งกับพี่ตุ้ย ต้องไปจูนไดร์โนด้วยมั้ยครับ หรือวิ่งจูนบนถนนอย่างเดียวครับ ค่าเสียหายเท่าไหร่ครับ(พร้อมติดตั้ง+จูนนะครับ)
    ขอบคุณมากครับ

ตืดตั้งพร้อมจูนครับ วิ่งจูนครับ
    ส่วนราคาลองสอบถามดีกว่าครับ บอกในนี้ไม่เหมาะครับ

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

สวัสดีครับน้านัทหายไปนานคิดถึงจังเลย ถามต่อยอดครับปั๊มติ๊กตัวละเท่าไหร่ครับ ซ่อมได้ไหมหรือเปลี่ยนอย่างเดียวครับ

User ID
    17704
    Status
    โพส
    79

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ prayut ดูโพส
    สวัสดีครับน้านัทหายไปนานคิดถึงจังเลย ถามต่อยอดครับปั๊มติ๊กตัวละเท่าไหร่ครับ ซ่อมได้ไหมหรือเปลี่ยนอย่างเดียวครับ
    สวัสดีครับ พึ่งจะกลับมาเล่นครับ

ไม่ได้เจอกันเป็นปีๆ 555

ปั๊มมีหลายราคาจ้า เปลี่ยนอย่างเดียวเลย แต่ถ้าจะเอา

แบบเดิมหยดลงถังน้ำมัน ต้องหาขนาดปั๊มเท่าของเดิมพอดี

แต่ของผมแปลงเอาอะครับ เพราพถังน้ำมันเรา ไม่มีห้องกั้นในถัง

สำหรับกันน้ำมันเทไปด้านใดด้านหนึ่ง เวลารถเอียง ซ้าย ขวา หน้าหลัง

แต่ของเรามี กระบวย ใหญ่ๆ และมี 3 ขาอยู่ตรงกลางยึดปั๊มติ๊ก

ฉะนั้น ถ้าจะเปลี่ยน ต้องลอง ทำดูไม่ยากครับ แต่ถังน้ำมันหนัก

55555

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้