สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 10 จากทั้งหมด 10

กระทู้: ตกลงแบตเตอร์รี่ควรเติมเฉพาะน้ำกรดไม่ใช้น้ำกลั่น จริงหรือ ?

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    63
    Status
    โพส
    137

มาตรฐาน ตกลงแบตเตอร์รี่ควรเติมเฉพาะน้ำกรดไม่ใช้น้ำกลั่น จริงหรือ ?

จาการอ่านในเว็บทั้งในและนอกมีแต่คนบอกให้เติมน้ำกรดไม่ใช่น้ำกลั่น ตกลงมันจิงมั้ยครับ

ตามคลิบ

https://www.youtube.com/watch?v=VZKJJSDmAbM

ทางยังไกล.ใจต้องทนบากบั่น TTC-Member
    User ID
    44372
    Status
    โพส
    126

มาตรฐาน ตอบ: ตกลงแบตเตอร์รี่ควรเติมเฉพาะน้ำกรดไม่ใช้น้ำกลั่น จริงหรือ ?

น้า..pol999 ครับ...ผมเติมแต่น้ำกลั่นครับ... ไม่เคยเติมน้ำกรดครับ....น้ำกลั่นหาซื้อได้ตามปั้มน้ำมันทั่วไปครับ... เพราะในเเบคเตอร์รี่มีน้ำกรดอยู่แล้วครับ..เติมแค่น้ำกลั่นครับ..

User ID
    5637
    Status
    โพส
    473

มาตรฐาน ตอบ: ตกลงแบตเตอร์รี่ควรเติมเฉพาะน้ำกรดไม่ใช้น้ำกลั่น จริงหรือ ?

ต้องน้ำกลั่นครับ เนื้อกรดถ้าเราไม่ทำหก (เช่น คว่ำ ) มันจะคงอยู่ ที่หายไปมีแต่น้ำครับที่ระเหยไป เราจึงเติมน้ำกลั่นเพิ่มเมื่อเห็นว่ามันต่ำกว่าระดับ ผิดถูกขออภัย แต่เท่าที่ผมมีปัญญามา ก็ตามนี้ครับ

User ID
    37835
    Status
    โพส
    539

ผมเติมแต่น้ำดื่มตลอดเลย...

ทางยังไกล.ใจต้องทนบากบั่น TTC-Member
    User ID
    44372
    Status
    โพส
    126

เติมน้ำดื่มใส่ที่ฉีดล้างกระจกเปล่าครับน้า srt (ผมเติมน้ำสิงห์นะครับ)

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ที่ร้านผมทำเอง เคยแล้ว-มีตู้ชาร์จใบเบ่อเริ่ม-อยากลองวิชา เอาแบตฯในคันก่อน(แผ่นธาตุสึกกล่อน เสื่อมแน่ๆ100%)
    เช้ามาสตาร์ด..อืดๆแป๊กไม่ติด..เอาวะมีคนเคยแนะนำให้ล้างแล้วเปลี่ยน กลดใหม่ที่มีขาย(ผสมมาเสร็จ)ลองของ
    คว่ำล้าง เทของเก่าทิ้งเกลี้ยงคว่ำรอนาน2ชั่วโมง เอากลดใหม่กรอกเทเต็มทุกช่อง จับชาร์จก้มดูสักพัก แหมส่องมองดูมันเดือดครบทุกช่องน่านับถือ
    หนีบขั้วเสียบตู้ชาร์จใบใหญ่ๆ ปล่อยยาว3ชัวโครตครึ่งวันผ่านไป บ่ายๆยกขึ้นรถ เปิดกุญแจด้วยความหวังมันเสียงไดร์สตาร์ดมันต้องมีเสียงรอบจัดชึ่งๆๆ
    เวร สรุปผลงานที่ได้ ระยำกว่ากลดเดิมอีก กลดเดิมแค่ยกแบตฯมาชาร์จยกขึ้นมันยังมีแรงดึงมอเตอร์สตาร์ดให้เราได้ ฉนั้นคนใช้รถอย่างพวกเราจงฟังหูไว้หู ทำเองได่เมื่อไหร่จะชัดเจนครับ เสียเวลาเสียค่าไฟ ค่าน้ำกลด5-6ขวดฟรี
    และที่จริง-ถ้ากลดเราไม่เสื่อม-เราก็แค่เติมแค่น้ำกลั่นครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 20-06-2014 เมื่อ 09:45

User ID
    6462
    Status
    โพส
    153

ผมว่าทำตามที่บริษัทผลิตแบตเตอรี่แนะนำอ่ะดีสุดแล้ว

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

​เติมน้ำกลั่นอย่างเดียว เพิ่งเห็นนี้แหละว่าให้เติมน้ำกรด

User ID
    16795
    Status
    โพส
    521

นานๆผมจะเติมกรดผสมลงไปนิดหน่อย
    ทุกครั้งที่เติมน้ำกลั่น กรดจะเจือจางลงทุกครั้ง เติมหลายๆครั้งเข้าความเป็นกรดกก็ต้องต่ำลงธรรมดา
    สังเกตุดูวันไหนเติมน้ำกลั่นแล้วเติมกรดนิดหน่อย วิ่งสักพัก ไฟจะแรงมากเหมือนแบ๊ตใหม่ๆเลย ผมทำงานอยู่กับกรด กับด่างทุกวัน เมื่อมันผสมน้ำ มันก็เจือจาง ดังนั้นถ้าเติมน้ำกลั่นไปหลายๆรอบแล้ว ควรเติมกรดด้วยครับ จะเพิ่มกระแสได้ อีกอย่างร้านช๊าทแบ๊ตที่ดีๆเขาจะวัดกระแสของแบ๊ตดูก่อน แล้วเขาจะเติมกรดให้เราก่อนช๊าท จะเห็นว่าเราช๊าทที่ร้านแบ๊ตใช้งานได้ดีและนาน พอมาช๊าตเอง ไฟไม่เก็บซะงั้น

User ID
    16795
    Status
    โพส
    521

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ที่ร้านผมทำเอง เคยแล้ว-มีตู้ชาร์จใบเบ่อเริ่ม-อยากลองวิชา เอาแบตฯในคันก่อน(แผ่นธาตุสึกกล่อน เสื่อมแน่ๆ100%)
    เช้ามาสตาร์ด..อืดๆแป๊กไม่ติด..เอาวะมีคนเคยแนะนำให้ล้างแล้วเปลี่ยน กลดใหม่ที่มีขาย(ผสมมาเสร็จ)ลองของ
    คว่ำล้าง เทของเก่าทิ้งเกลี้ยงคว่ำรอนาน2ชั่วโมง เอากลดใหม่กรอกเทเต็มทุกช่อง จับชาร์จก้มดูสักพัก แหมส่องมองดูมันเดือดครบทุกช่องน่านับถือ
    หนีบขั้วเสียบตู้ชาร์จใบใหญ่ๆ ปล่อยยาว3ชัวโครตครึ่งวันผ่านไป บ่ายๆยกขึ้นรถ เปิดกุญแจด้วยความหวังมันเสียงไดร์สตาร์ดมันต้องมีเสียงรอบจัดชึ่งๆๆ
    เวร สรุปผลงานที่ได้ ระยำกว่ากลดเดิมอีก กลดเดิมแค่ยกแบตฯมาชาร์จยกขึ้นมันยังมีแรงดึงมอเตอร์สตาร์ดให้เราได้ ฉนั้นคนใช้รถอย่างพวกเราจงฟังหูไว้หู ทำเองได่เมื่อไหร่จะชัดเจนครับ เสียเวลาเสียค่าไฟ ค่าน้ำกลด5-6ขวดฟรี
    และที่จริง-ถ้ากลดเราไม่เสื่อม-เราก็แค่เติมแค่น้ำกลั่นครับ
    แบ๊ตที่เก็บไฟไม่อยู่ สุญเสียอิเล็กโตไลท์ ไม่ทำปฏิกิริยา ทางไฟฟ้า เก็บประจุไม่อยู่ เมื่อเติมกรด เกิดการแตกตัวจากแผ่นและผงตะกั่วเกิดฟองกัดกร่อนก็แค่นั้นอาจมีไฟแค่ชั่วขณะแต่เก็บประจุไม่อยู่
    การทำสาวแบ๊ต จะใช้แบ๊ตที่อายุยังน้อย แผ่นตะกั่วยังไม่นวมไม่แตกมาทำ จึงยังพอนำกลับมาใช้ได้

ข้อมูลกระทู้