สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 17 จากทั้งหมด 17

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    42064
    Status
    โพส
    484

มาตรฐาน สติ+และการมีจิตรใต้สำนึกในการใช้ถนนร่วมกัน

20/06/2014 18.29 กรุงเทพ-เพชรบูรณ์ ชวงพุเตยก่อนถึงวิเชียรบุรีไม่ถึง 3 กิโล รถคันดังกล่าวขับรถไม่มีสติและจิตรใต็สำนึกในการใช้ถนนร่วมกัน ขอให้เจ้าของรถคันนี้จงตระหนักไว้ด้วยว่าไม่ใช่มีคุณ คนเดียวที่ขับอยู่บนถนน ซึ่งอาจทำให้คนอื่นได้รับทุกข์ได้ หากคุณเป็นคนขับรถคันนั้น ผมขอร้องเถอะครับ โปรดใช้สติด้วย ถ้าผมหักแรงกว่านี้ ราวสะพานตรงนั้นคงมีวิญญาณผมอยู่ตรงนั้นแน่ จะไปงานศพ ผมเองก็เกือบเป็นศพ ระวังกันด้วยนะครับน้าๆ คนสมัยนี้ขับรถได้กันเยอะ(แต่ขับไม่เป็น)

User ID
    2215
    Status
    โพส
    422

มาตรฐาน ตอบ: สติ+และการมีจิตรใต้สำนึกในการใช้ถนนร่วมกัน

อยู่ๆก็เข้าขวาซะงั้น แบบนึกว่าขวาไม่มีอะไรมั้งไม่ได้มองกระจก แต่น้าก็ขับไวเหมือกันนะคับ ยิ่งถนน 2 เลน ด้วย ต้องระมัดระวังอย่างสูงทีเดียว

User ID
    42064
    Status
    โพส
    484

มาตรฐาน ตอบ: สติ+และการมีจิตรใต้สำนึกในการใช้ถนนร่วมกัน

110 ครับน้า เร่งสปีด vdo 15% ขวาไม่มีที่กลับรถ ซ้ายไม่มีรถ แล้วจะออกขวาทำไมมะรุ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย veest99 : 22-06-2014 เมื่อ 05:46

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

เจอบ่อยพวกขับแบบนี้ ผมไม่ค่อยหักหลบเบียดไปอยู่ในเลนเราเหมือนเดิมนะแหละ เดี๋ยวเค้าโดนลมจากรถเราตกใจดึงกลับเข้าเลนเดิมเอง แต่ถ้าเบี่ยงมาเยอะก็หลบๆนิสนึง ไม่อยากเสียของไม่อยากเจ็บตัวเช่นกัน

User ID
    5637
    Status
    โพส
    473

เขาก็คว่ำเลนนิดหน่อย ผมว่าเขาหลบหนีคอสะพานครับ (ดูดีๆ) คือตรงสะพานมันไม่เท่าขอบทาง แถมมีขอบปูนสะพานยื่นหน่อยๆ สะพานแคบกว่าถนน แถวบ้านผมสะพานแบบนี้มีเยอะ มันมาขยายถนนหลังสะพาน น้าก็ไปเร็วซะ เห็นสะพานอยู่นั่น ต่างคนต่างตกใจกันผมว่า คนเร็วนะผมว่าตกใจมากกว่า หรือเขาเห็นว่าน้ามาเร็วเลยลองสกิดเล่นซะหน่อย ถ้าเกิดชนกันต้องสู้กันยาว คนหนึ่งก็คว่ำเลน คนหนึ่งก็ขับรถเร็วเกินกฎหมาย พอๆกัน ทั้งสองฝ่ายนั่นหล่ะต้องระวัง ปล.ขับเร็วเกินกฎหมายนี่ ก็ถือว่าขับไม่เป็นน่ะผมว่า ขออภัยถ้าขัดใจนะครับ (ทางหลวงนั่นหล่ะต้องมาทุบสะพานแบบนี้ให้หมด มันผิดหลักความปลอดภัย)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aekbodin_srabua : 24-06-2014 เมื่อ 19:25

User ID
    42064
    Status
    โพส
    484

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aekbodin_srabua ดูโพส
    เขาก็คว่ำเลนนิดหน่อย ผมว่าเขาหลบหนีคอสะพานครับ (ดูดีๆ) คือตรงสะพานมันไม่เท่าขอบทาง
    ผมว่าน้านะแหละดูดีๆ
    แถมมีขอบปูนสะพานยื่นหน่อยๆ สะพานแคบกว่าถนน
    น้าดูอย่างไงครับว่าสะพานมันแคบกว่าถนน ดูเส้นขอบถนนซ้ายและขวาซิครับ มันตรงซะขนาดนั้น แล้วสะพานมันยื่นมาตรงไหน มันแคบกว่าอย่างไง ผมไปเลนขวาไม่เห็นต้องค่อมเลนเข้าซ้ายเหมือนมันเลย ถ้าเป็นแบบนี้จริงผมว่าตรงนี้ต้องเป็นคอสะพาน ล้านศพแล้วครับ ใครอยู่ซ้ายเจอรถพ่วงรถใหญ่หรือขับตีคู่ไป ผมว่าไปนอนเฝ้ารากมะม่วงเป็นแน่ ผมว่าน้านะมโนพลาดแล้วครับ

แถวบ้านผมสะพานแบบนี้มีเยอะ มันมาขยายถนนหลังสะพาน
    น้าก็ไปเร็วซะ
    ป้ายบอก ไม่เกิน 120 อีก 2 โลก่อนเข้าเมือง มีป้ายบอก 60 และให้ระวัง น้าไม่ได้อ่านข้างบนเหรอว่าผมไปเท่าไร แบบนี้ผมผิดใช่ปะ

เห็นสะพานอยู่นั่น ต่างคนต่างตกใจกันผมว่า คนเร็วนะผมว่าตกใจมากกว่า หรือเขาเห็นว่าน้ามาเร็วเลยลองสกิดเล่นซะหน่อย
    ถ้าคิดว่าจะเอาความเป็นความตายมาสะกิดเล่นกับผมนะ ผมไม่ขอเจอละครับ ขอให้น้าเจอเยอะๆ ละกัน คิดได้ไงครับนี่ เห็นผมมาเร็วแล้วสะกิดเล่น หากผมเป็นประเภท ขวัญอ่อนนี่ตกข้างทางซัดสะพานตายไปคงสนุกกว่านี้เนอะ

ถ้าเกิดชนกันต้องสู้กันยาว คนหนึ่งก็คว่ำเลน คนหนึ่งก็ขับรถเร็วเกินกฎหมาย พอๆกัน
    ขำน้าจังสู้กันยาว น้าเอาอะไรมาวิเคราะห์หรอครับ หลักฐานของผมมีเต็มๆ มันพอกันตรงไหน ผมไม่รู้ว่าน้าจะโชว์อะไร

ทั้งสองฝ่ายนั่นหล่ะต้องระวัง
    มันไม่ระวังถึงได้ค่อมเลน ผมนะระวังถึงได้มีสติหักหลบนิดนึงไง น้าต้องบอกว่าคันนู้นต้องระวังไม่ใช่ผม

ปล.ขับเร็วเกินกฎหมายนี่ ก็ถือว่าขับไม่เป็นน่ะผมว่า
    ต้องขับแบบมันใช่ปะ หรือขับช้าแล้วแช่ขวา เขาเป็นญาติน้าหรือเปล่าครับ แล้วใบขับขี่น้าซื้อมาใบเท่าไรครับผมสงสัย

ขออภัยถ้าขัดใจนะครับ
    ผมก็ขออภัยผมก็สะกิดน้าเล่นๆ ละครับ เด้วเอาไว้บนถนนผมจะสกิดเล่นๆแบบนั้นบ้างอย่าว่ากันนะครับ

(ทางหลวงนั่นหล่ะต้องมาทุบสะพานแบบนี้ให้หมด มันผิดหลักความปลอดภัย)
    อะนี่ครับผม Cap มาให้น้าดู น้าดูดีๆ นะครับ อย่ามโน ผมไม่อยากจะสอนน้าครับ
    ชื่อ:  1.jpg
ครั้ง: 298
ขนาด:  77.2 กิโลไบต์ชื่อ:  2.jpg
ครั้ง: 302
ขนาด:  76.5 กิโลไบต์ชื่อ:  3.jpg
ครั้ง: 316
ขนาด:  62.9 กิโลไบต์ชื่อ:  4.jpg
ครั้ง: 284
ขนาด:  58.2 กิโลไบต์ชื่อ:  5.jpg
ครั้ง: 296
ขนาด:  58.6 กิโลไบต์ชื่อ:  6.jpg
ครั้ง: 310
ขนาด:  61.5 กิโลไบต์
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย veest99 : 25-06-2014 เมื่อ 06:10 เหตุผล: เพิ่มรูปให้ดู

User ID
    38542
    Status
    โพส
    58

สงสัยคงก้มหน้าเปลี่ยน cd.หรือไม่ก้จิ้มโทรศัพท์ เลยวิ่งกินเลนน่ากลัวจิงๆ ดีนะที่คุณปลอดภัย หากใช้ความเร็วต่ำกว่านี้ไปนิด คงมีบวกแน่

User ID
    5637
    Status
    โพส
    473

ชื่อ:  000.jpg
ครั้ง: 281
ขนาด:  312.1 กิโลไบต์

จ๊ะอึ๋ย หลายข้อก็มโนพอๆกับผม
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aekbodin_srabua : 25-06-2014 เมื่อ 19:56

User ID
    18173
    Status
    โพส
    1,236

จิ้มโทรศัพท์แน่ๆเลยครับ ระวังกันด้วยครับน้า

User ID
    42064
    Status
    โพส
    484

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aekbodin_srabua ดูโพส
    ชื่อ:  000.jpg
ครั้ง: 281
ขนาด:  312.1 กิโลไบต์

จ๊ะอึ๋ย หลายข้อก็มโนพอๆกับผม
    เหอะๆ น้าอย่าเอามาตรฐานในการมโนดีๆ ของน้ามาเทียบกับผมเลยครับ ผมมันคนเลวคนโง่ครับ ผมก็แค่มโนตามหลักฐานผิดๆ ที่เห็นๆ กันอยู่ ผมลงเพื่อเตือนให้เพื่อนๆ ระวัง

TTC-05512 TTC-Member
    User ID
    34759
    Status
    โพส
    209

น้าใจเย็นๆ กันก่อนครับ
    ถนนตรงนี้มันจะเข้าช่วงชุมชนแล้วครับ รถจ่ายกับข้าววิ่งกันเยอะ เลยสะพานไปก็จะเป็นทางคู่ขนานเข้าตลาดพุเตย
    ส่วนด้านขวาเลยสะพานไปก็เป็นจุดกลับรถ เข้าใจว่ารถคันดังกล่าวออกมาจากซอยแล้วต้องการจะกลับรถโดยไม่ทันสังเกตุเห็นรถของน้า
    ซึ่งดูจากคลิบแล้วน้าก็มาเร็วพอสมควร ใกล้ชุมชนยังไงก็ถอนคันเร่งกันบ้าง ผมก็เคยเจอเหตุการณ์ลักษณะนี้บ่อย
    ยังไงน้าๆก็ใจร่มๆกันไว้นะครับ อภัยกันได้ก็ให้อภัยกัน มันผิดพลาดกันได้ทุกคน
    ชื่อ:  PPTedit.JPG
ครั้ง: 247
ขนาด:  74.5 กิโลไบต์

User ID
    5637
    Status
    โพส
    473

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pigphong ดูโพส
    น้าใจเย็นๆ กันก่อนครับ
    ถนนตรงนี้มันจะเข้าช่วงชุมชนแล้วครับ รถจ่ายกับข้าววิ่งกันเยอะ เลยสะพานไปก็จะเป็นทางคู่ขนานเข้าตลาดพุเตย
    ส่วนด้านขวาเลยสะพานไปก็เป็นจุดกลับรถ เข้าใจว่ารถคันดังกล่าวออกมาจากซอยแล้วต้องการจะกลับรถโดยไม่ทันสังเกตุเห็นรถของน้า
    ซึ่งดูจากคลิบแล้วน้าก็มาเร็วพอสมควร ใกล้ชุมชนยังไงก็ถอนคันเร่งกันบ้าง ผมก็เคยเจอเหตุการณ์ลักษณะนี้บ่อย
    ยังไงน้าๆก็ใจร่มๆกันไว้นะครับ อภัยกันได้ก็ให้อภัยกัน มันผิดพลาดกันได้ทุกคน
    ชื่อ:  PPTedit.JPG
ครั้ง: 247
ขนาด:  74.5 กิโลไบต์
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aekbodin_srabua : 26-06-2014 เมื่อ 21:14

User ID
    39340
    Status
    โพส
    953

ใจเย็นๆครับ...อย่าทะเลาะกันครับ....เดี๋ยวจะแตกความสามัคคีคับ..

User ID
    32314
    Status
    โพส
    117

ผมเคยเจอแบบนี้ครับตอนนั้นขับ90รถเก๋งค่อยๆค่อมเลนมาเรื่อย เลยกดแตรยาวรถเก๋งรีบหักกลับเข้าเลนเดิมจนรถส่าย
    สรุปกำลังโทรไปขับไปครับ ทำเอาผมเซ็ง

TTC-05512 TTC-Member
    User ID
    34759
    Status
    โพส
    209

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aor40 ดูโพส
    ผมเคยเจอแบบนี้ครับตอนนั้นขับ90รถเก๋งค่อยๆค่อมเลนมาเรื่อย เลยกดแตรยาวรถเก๋งรีบหักกลับเข้าเลนเดิมจนรถส่าย
    สรุปกำลังโทรไปขับไปครับ ทำเอาผมเซ็ง
    กดแตรเตือนไปก่อนดีที่สุดแล้วครับน้า

User ID
    39810
    Status
    โพส
    216

โชคดีที่ไม่เกิดอุบัติเหตุ ผมเจอย้อนศรออกมาตรงโค้งซ้ายมือนี่ไม่มีอะไรจะพูดเลยครับ ได้แต่กัดฟันและภาวนาให้ถัดจากผมเป็นรถพ่วงอยู่เลนซ้ายเเละเลนขวากำลังมี10ล้อตีคู่เพื่อแซง แต่ได้แค่มโนไปเอง ทำใจครับ ส่วนใหญ่ใช้แตรเคาะเบาๆเตือนๆกันไป

User ID
    44867
    Status
    โพส
    124

วิ่งขวาตลอด ระวังโดนจับนาคับ

ข้อมูลกระทู้