หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 22

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    26230
    Status
    โพส
    79

มาตรฐาน ปรึกษาเรื่องยกด้านหน้า Triton Plus

ปรึกษาเรื่องยกด้านหน้า Triton Plus นะครับ

ด้านหน้าผมวัดได้ 73 ด้านหลังผมวัดได้ 79 ห่างกัน 6 เซนติเมตร (สองนิ้วกว่า)

( ฝนตก/ล้างรถ น้ำจะค้างกระบะหลังประจำเบย )

ด้านหน้าผมใส่สปริง Dobinson 198 + Old Man EMU Nitro Sport

ด้านหลังแหนบเดิม + Old Man EMU Nitro Sport

อยากให้ด้านหน้ามันสูงเท่า ๆ กับด้านหลัง จะมีวิธีทำอย่างไรได้บ้างครับ

ปล.ผมมี Spacer หน้า 1" นิ้ว

ชื่อ:  photo 1.JPG
ครั้ง: 912
ขนาด:  62.4 กิโลไบต์ชื่อ:  photo 2.JPG
ครั้ง: 963
ขนาด:  120.7 กิโลไบต์

User ID
    41128
    Status
    โพส
    262

มาตรฐาน ตอบ: ปรึกษาเรื่องยกด้านหน้า Triton Plus

หน้าหลังต่างกัน 5-6 ซม. ก็ดีแล้วนี่ครับน้า ของผมหน้า 80 หลัง 86 ก็ดูดีนะ
    เท่าที่ศึกษามามันเกี่ยวกับการถ่ายเทน้ำหนักที่เหมาะสมกับการทรงตัว
    ถ้าหน้ากับหลังเท่ากัน น้ำหนักถ่ายไปหลังมากหน้าจะร่อน
    แค่น้ำขังกระบะ ไม่น่าเป็นปัญหามังครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาตรฐาน ตอบ: ปรึกษาเรื่องยกด้านหน้า Triton Plus

ทำไมเตี้ยจัง โหลดมาเหรอครับ พลัสผมแตนด์ๆ หน้า 77 หลัง 83 ไม่ได้ยกไม่ได้โหลด

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

ของน้าตั้มก้อ 6 ซม.นะ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

สเปเซอร์หนุนหัวช๊อคอัพหนา 1" มันจะเค้นไปหรือป่าวคะ แนะนำ2ทางเลือกค่ะ
    1.เอาสเปเซอร์ที่มีไปปาดออกสักหน่อย ให้เหลือสัก 20มม. รถจะสูงขึ้นราวๆ 40มม. เค้นสปริงแต่ไม่มากเท่าไหร่
    2.เปลี่ยนสปริงเป็น 192 ค่ะตัวรถจะเด้งขึ้นมาอีกราว 35มม.จากปัจจุบัน
    ปล. กันชนเสริมที่ด้านหน้าไม่น่าจะหนักพอที่จะกดตัวรถลง จริงความสูงด้านหน้าน่าจะมากกว่านี้อยู่ราว 10-15มม.นะ เท่าที่ดูสเป็ค แต่อาจเป็นไปได้ที่แหนบหลังยันให้หน้าที่ต่ำอยู่แล้วกดลงไปอีกหน่อย

User ID
    26230
    Status
    โพส
    79

ไม่ได้โหลดคร๊าบ จ้องจะยกอย่างเดียวแล้ว

ส่วนหน้าต่ำอาจจะเป็นที่กันชนช่างดุ้ยก็เป็นได้น้ำหนักก็น่าจะปาเข้าไปเกิน 20 โล

ชื่อ:  photo.JPG
ครั้ง: 815
ขนาด:  113.3 กิโลไบต์
    ความสูงที่วัดได้
    ฝั่งคนขับ วัดได้ 75 กับ 81
    ฝั่งคนนั่ง วัดได้ 73 กับ 79

โดยส่วนตัวคิดว่ามันต่างกันตั้ง 6 เซน ( 2 นิ้วกว่า ) รู้สึกเหมือนหน้ามันทิ่ม ๆ เวลาเบรคมันจิก ๆยังไงชอบกล เลยคิดว่าไม่ปกติเลยอยากจะเอาหน้าขึ้นสัก 1 นิ้วน่าจะกำลังดี ประกอบกับปกติไม่ได้บรรทุกอยู่แล้ว

ส่วน Spacer ผมเข้าใจว่าตัวที่ผมมีน่าจะเป็นแบบหนุนบนเบ้าโช๊ค เพื่อเพิ่มความยาวโช๊คโดยที่ไม่ได้ไปเค้นสปริงนะครับ (รูปซ้าย) ไม่ใช่หนุนระหว่างสปริงกับเบ้าโช๊คเพราะแบบหนุ่นระหว่างสปริงกับเบ้าโช๊คมันจะเค้นสปริงแบบที่ว่า (รูปขวา)

ชื่อ:  งานนำเสนอ1.jpg
ครั้ง: 1270
ขนาด:  122.5 กิโลไบต์

ส่วนอีกทางที่น่าสนใจคือเปลี่ยนสปริงเบอร์ 192 น่าจะโอเคสุด

ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย mr.jeab : 08-07-2014 เมื่อ 21:23

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

ขออภัยค่ะที่ว่าเค้นสปริงคือ
    Dobinson 198 ไม่ได้ออกแบบมาให้รับน้ำหนักที่มากกว่าปกติ ซึ่งจริงๆแล้วถูกระบุมาให้ใช้กับไทรทัน/ปาเจโร่สปอร์ตเครื่องยนต์2500 ในกรณีนี้มีน้ำหนักกันชนหน้าแขวนอยู่ด้านหน้าคะนคงน่าจะมากกว่า20โล การที่เราไปต่อช๊อคอัพให้ยาวเพื่อให้ได้ความสูงถ้าเป็นในกรณีปดคิ สปริงก็จะทำงานเป็นปกคิทั่วไป แต่พอมีน้ำหนักมาเพิ่มดารทำงานย่อนผิดไปจากที่สเป็คไว้ สโตรคบั๊มก็จะวูบวาบมากกว่าที่ควร ในขณะที่รีบราวน์ก็จะไม่สมูสต์เท่าที่ควร การไปเพิ่มระยะความยาวให้กับช๊อคอัพจึงเปรียบเหมือนการไปเค้นให้สปริงต้องทพงานในจังหว่ะที่ผิดไปจากสเป็คบนเงื่อนำขความสูงและน้ำหนักที่เกินจากสเป็ค
    หนูจึงคิดว่า ลดความสูงลงหน่อยเพื่อช่วยเรื่องจังหว่ะกสรทำงานของสปริงให้ทำงานเร็วขึ้นอีกนิดจากมุมองศาขอวปีกที่ไม่ชันมากเมื่อเทียบกับใช้สเปเซอร์ช๊อคอัพหนา1"บนน้ำหนักที่มากกว่าปกติ
    .
    ปัญหาเกิดตรงไหน ต้องแก้ตรงนั้นค่ะ กรณีนี้ถือว่าผิดปกติ ที่เคยเจอ 198ใช้กับพลัส2500ตัวรถเด้งขึ้นกว่าstdราว15มม. แต่ของน้านี่แปลก น้ำหนักกันชนแค่นี้ไม่น่ายุบลงเยอะ
    ถ้าเป็นไปได้ อัพ้กรดเป็น 192 ได้ก็จะดีไม่น้อยค่ะ

User ID
    26230
    Status
    โพส
    79

กระจ่างเลย

งั้นผมถามอีกนิดนะครับ
    ถ้าผมลองถอดกันชนหน้าออก แล้วความสูงดีดขึ้นมา แสดงว่ากันชนมันกดหน้าลงจริง ถึงตอนนั้นถ้าจะเปลี่ยน Dobinson เบอร์ 192 ก็น่าจะตอบโจทย์ผมได้ใช่ปะครับ
    แล้วต้องหนุนลูกหมากปีกนกบนไหมครับ

ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย mr.jeab : 09-07-2014 เมื่อ 06:22

User ID
    41427
    Status
    โพส
    36

มาเก็บข้อมูลครับ ส่วนตัวใส่โด 198 สูงขึ้นมา 10-15มม. ของน้าลองถอดกันชนดูครับ ถ้าไม่สูงขึ้นคงต้องหาสาเหตุหรือไม่ก้อเปลี่ยนสปริง

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

ถ้าเดิมสูงstdแล้วเพิ่มความสูงขึ้นมาก็น่าจะพิจรณาเสริมสเปเซอร์ลูกหมากปีกนกบนค่ะ
    ..ฝากเป็นข้อคิดสำหรับสมาชิคที่กำลังปรับเปลี่ยนเพิ่มความสูง ถ้ายังไม่ถึง2" เช่น 1", 1.5" ความสูงระดับขนาดนี้ ลูกหมากยังให้ตัวได้อยู่ ลูกเบี้ยวปีกนกล่างยังสามารถปรับมุมแคมเบอร์ให้กลับมาอยู่ในองศาปกติได้อยู่ สเปเซอร์ลูกหมากจึงอาจเข้าไปช่วยเพิ่มระยะห่างของบั๊มสต๊อปปีกนกบน กัน ปีกแขวนเวลารูดผ่านหลุมเนิน ช่วยเรื่งการทรงตัว
    ..แต่ถ้าสูงตั้งแต่2"ขึ้นไป สเปเซอร์ลูกหมากปีกนกบนจะมีส่วนสำคัญในการช่วยปรับมุมแคมเบอร์และเพิ่มระยะบั๊มสต๊อปปีกนกบน
    ..สปริง198เปลี่ยนมานานหรือยังคะ
    ..ถ้าเป็นไปตามที่คาด เปลี่ยนสปริงเป็น 192จะช่วยแก้ปัญหาที่เกิดขึ้นได้ค่ะ
    อีกช่องทางในการพูดคุย/แชร์ประสบการณ์ ปัญหาช่วงล่าง http://www.facebook.com/Add2Up
    Line ID : appleadd2up และ pordadd2up

ttc-02963 TTC-Member
    User ID
    17867
    Status
    โพส
    488

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    ถ้าเดิมสูงstdแล้วเพิ่มความสูงขึ้นมาก็น่าจะพิจรณาเสริมสเปเซอร์ลูกหมากปีกนกบนค่ะ
    ..ฝากเป็นข้อคิดสำหรับสมาชิคที่กำลังปรับเปลี่ยนเพิ่มความสูง ถ้ายังไม่ถึง2" เช่น 1", 1.5" ความสูงระดับขนาดนี้ ลูกหมากยังให้ตัวได้อยู่ ลูกเบี้ยวปีกนกล่างยังสามารถปรับมุมแคมเบอร์ให้กลับมาอยู่ในองศาปกติได้อยู่ สเปเซอร์ลูกหมากจึงอาจเข้าไปช่วยเพิ่มระยะห่างของบั๊มสต๊อปปีกนกบน กัน ปีกแขวนเวลารูดผ่านหลุมเนิน ช่วยเรื่งการทรงตัว
    ..แต่ถ้าสูงตั้งแต่2"ขึ้นไป สเปเซอร์ลูกหมากปีกนกบนจะมีส่วนสำคัญในการช่วยปรับมุมแคมเบอร์และเพิ่มระยะบั๊มสต๊อปปีกนกบน
    ..สปริง198เปลี่ยนมานานหรือยังคะ
    ..ถ้าเป็นไปตามที่คาด เปลี่ยนสปริงเป็น 192จะช่วยแก้ปัญหาที่เกิดขึ้นได้ค่ะ
    อีกช่องทางในการพูดคุย/แชร์ประสบการณ์ ปัญหาช่วงล่าง http://www.facebook.com/Add2Up
    Line ID : appleadd2up และ pordadd2up
    สุดยอด ข้อมูลแน่นปึ้กเลยครับ

User ID
    38052
    Status
    โพส
    230

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ก่อนนะครับ
    ถามน้า rmd ครับผม
    ผมใช้พลัส 2.5 VG
    ล้อ ขอบ 18 te 37 หน้า 9.5" et20 หลัง 10.5" et15
    ยาง 265/60/18
    โช๊คหน้าเดิมติดรถ
    โช๊คหลัง RANCHO ปรับ 9 ระดับ
    อยากยกหน้าและหลัง ประมาณ 1 นิ้ว
    ช่วยชี้แนะด้วยครับ
    ถ้าหน้าเสริมสเปเซอร์ลูกหมากปีกนกบน
    หลังเสริมด้วยแหนบ ADD 2UP V.2

จบไหมครับ

User ID
    26230
    Status
    โพส
    79

198 น่าจะราว ๆ 30,000 โล แต่ Emu หน้าหลังประมาณ 10,000 โล ครับ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Odd76 ดูโพส
    ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ก่อนนะครับ
    ถามน้า rmd ครับผม
    ผมใช้พลัส 2.5 VG
    ล้อ ขอบ 18 te 37 หน้า 9.5" et20 หลัง 10.5" et15
    ยาง 265/60/18
    โช๊คหน้าเดิมติดรถ
    โช๊คหลัง RANCHO ปรับ 9 ระดับ
    อยากยกหน้าและหลัง ประมาณ 1 นิ้ว
    ช่วยชี้แนะด้วยครับ
    ถ้าหน้าเสริมสเปเซอร์ลูกหมากปีกนกบน
    หลังเสริมด้วยแหนบ ADD 2UP V.2

จบไหมครับ
    ด้านหน้าช๊อคอัพเดิม แนะนำเปลี่ยนเป็นช๊อคอัพที่มีคุณสมบัติมากกว่าตัวติดรถดีกว่าค่ะ เพอร์ฟอร์มานซ์สูงๆ เพิ่มความมั่นใจในการใช้งานได้มากขึ้น ทำความเร็วได้สูงขึ้น เดินทางไกลๆไม่ล้าหรือเหนื่อย
    ....สเป็ค โมโนแทงค์ใน โมฌนแทงค์นอก ทวินออโตวาวล์ ทวินปรับค่าได้ 4-12 แล้วแต่ความชอบและงบประมาณเลย แต่ถ้าเลือกได้ แนะนำเป็นแบบสตรัทเกลียวค่ะ ช่วยเรื่องการปรับความสูงต่ำได้ดี
    ....อยากยกหน้า 1" สมมุติถ้าเป็นช๊อคอัพแบบสตรัทเกลียว ปัญหาเรื่องอุปกรณ์จะจบในทีเดียวค่ะ แต่ถ้าไม่ใช่ ก็ต้องหาสเปเซอร์มาต่อหัวช๊อคอัพแต่เท่าที่เจอจะมีแบบหนา 3/4"เป็นอย่างน้อยตัวรถก็จะสูงกว่าที่ต้องการ นั่นคือ 1.5"
    ....ยกหน้าขึ้น 1" จำเป็นต้องใส่สเปเซอร์ปีกไหม ประโยชน์หรือผลพลอยได้จากการใส่สเปเซอร์แกนก มีสองอย่างค่ะ
    1.ช่วยเรื่องการปรับตั้งมุมล้อ
    2.ช่วยเพิ่มระยะห่างของปีกนกบน กับ บั๊มสต๊อป
    ....ด้านหลัง เพิ่มความสูงด้วย Add2 UP v.2 ใช้ช๊อคอัพ Rancho rs9000xl ถ้าปรับเกินเบอร์7 อาจจะมีอาการบั๊มสวนเนื่องจากค่าสปริงของแหนบที่มากขึ้น แต่รีบราวน์ไม่มีปัญหาค่ะ ย่องๆอาจจะสะเทือนหรือดูว่ากระด้างบ้าง แต่ เดินความเร็วหรือมีน้ำหนักท้ายหน่อยก็จะแน่นและนิ่งขึ้น (Rancho วาวล์มีเรนจ์การทำงานที่แคบต้องอาศัยการหรี่น้ำมันที่ตัวปรับช่วยเรื่องรีบราวน์ จุดเด่นอยู่ตรงความทน ถ้าปรับตัวตามเพอร์ฟอร์แมนซ์ของเขาได้ ถือเป็นช๊อคอัพอันดับต้นๆที่คนนึกถึงเลยค่ะ)

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mr.jeab ดูโพส
    198 น่าจะราว ๆ 30,000 โล แต่ Emu หน้าหลังประมาณ 10,000 โล ครับ
    ว่าแล้วเชียว สามีหนูทักไว้แต่แรกเลย
    ถ้าถอดออกมาเทียบกับสปริง198สดๆ ความสูงจะหายไปร่วม10มม.

User ID
    38052
    Status
    โพส
    230

ด้านหน้าช๊อคอัพเดิม แนะนำเปลี่ยนเป็นช๊อคอัพที่มีคุณสมบัติมากกว่าตัวติดรถดีกว่าค่ะ เพอร์ฟอร์มานซ์สูงๆ เพิ่มความมั่นใจในการใช้งานได้มากขึ้น ทำความเร็วได้สูงขึ้น เดินทางไกลๆไม่ล้าหรือเหนื่อย
    ....สเป็ค โมโนแทงค์ใน โมฌนแทงค์นอก ทวินออโตวาวล์ ทวินปรับค่าได้ 4-12 แล้วแต่ความชอบและงบประมาณเลย แต่ถ้าเลือกได้ แนะนำเป็นแบบสตรัทเกลียวค่ะ ช่วยเรื่องการปรับความสูงต่ำได้ดี
    ....อยากยกหน้า 1" สมมุติถ้าเป็นช๊อคอัพแบบสตรัทเกลียว ปัญหาเรื่องอุปกรณ์จะจบในทีเดียวค่ะ แต่ถ้าไม่ใช่ ก็ต้องหาสเปเซอร์มาต่อหัวช๊อคอัพแต่เท่าที่เจอจะมีแบบหนา 3/4"เป็นอย่างน้อยตัวรถก็จะสูงกว่าที่ต้องการ นั่นคือ 1.5"
    ....ยกหน้าขึ้น 1" จำเป็นต้องใส่สเปเซอร์ปีกไหม ประโยชน์หรือผลพลอยได้จากการใส่สเปเซอร์แกนก มีสองอย่างค่ะ
    1.ช่วยเรื่องการปรับตั้งมุมล้อ
    2.ช่วยเพิ่มระยะห่างของปีกนกบน กับ บั๊มสต๊อป
    ....ด้านหลัง เพิ่มความสูงด้วย Add2 UP v.2 ใช้ช๊อคอัพ Rancho rs9000xl ถ้าปรับเกินเบอร์7 อาจจะมีอาการบั๊มสวนเนื่องจากค่าสปริงของแหนบที่มากขึ้น แต่รีบราวน์ไม่มีปัญหาค่ะ ย่องๆอาจจะสะเทือนหรือดูว่ากระด้างบ้าง แต่ เดินความเร็วหรือมีน้ำหนักท้ายหน่อยก็จะแน่นและนิ่งขึ้น (Rancho วาวล์มีเรนจ์การทำงานที่แคบต้องอาศัยการหรี่น้ำมันที่ตัวปรับช่วยเรื่องรีบราวน์ จุดเด่นอยู่ตรงความทน ถ้าปรับตัวตามเพอร์ฟอร์แมนซ์ของเขาได้ ถือเป็นช๊อคอัพอันดับต้นๆที่คนนึกถึงเลยค่ะ)
    ขอบคุณมากครับ เก็บข้อมูลก่อน
    อนาคตคงได้ใช้บริการ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Odd76 ดูโพส
    ขอบคุณมากครับ เก็บข้อมูลก่อน
    อนาคตคงได้ใช้บริการ
    Add2 UP ยินดีค่ะ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

น้าเจ้าของกระทู้ถ่ายรูปเบอร์สปริงตรงขดสปริงให้ดูหน่อยได้มั้ยครับ ผมจำได้ว่า สปริง 198 มันสามารถรับน้ำหนักเพิ่มได้ 0-50 กก. เพราะรถพรรคพวกผม ใช้โช้คชุดนี้ สปริงตัวนี้ ใส่กันชน arb ก็ยังวัดได้ 76.5 เลยครับ

User ID
    32102
    Status
    โพส
    349

น้า rmd2 UP ครับ ผมใช้ 4D เครื่องเบนซิน อยากยกสักสองนิ้วดูมานาน เห็นปัญหาที่ยกกันเยอะมาก บ้างที่ก็บอกแบบนี้ดีกว่า แบบนั้นดีกว่ามีทั้งใส่สเปเซอร์ปีกนก ลองหัวโช้ค ต้องใส่สเปเซอร์เพลากลาง ผมนะงงไปหมดแล้วครับ ผมเห็นข้อมูลที่น้าบอกในคลับผมอ่านแล้วเข้าใจและคิดว่าน้า rmd ต้องให้ข้อมูลผมได้อย่างยอดเยี่ยม ผมอยากรู้ว่าผมมีงบประมาณสองหมื่นห้า ต้องเดินทางไกลทุกวัน ไม่อยากเจอปัญหากลางทาง อยากขับแบบไม่ต้องเก็งอะครับ อยากได้แบบมั่นใจๆ ช่วยแนะนำหน่อครับเอาแบบจบๆครับ
    ขอบคุณครับ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Pholnoy ดูโพส
    น้า rmd2 UP ครับ ผมใช้ 4D เครื่องเบนซิน อยากยกสักสองนิ้วดูมานาน เห็นปัญหาที่ยกกันเยอะมาก บ้างที่ก็บอกแบบนี้ดีกว่า แบบนั้นดีกว่ามีทั้งใส่สเปเซอร์ปีกนก ลองหัวโช้ค ต้องใส่สเปเซอร์เพลากลาง ผมนะงงไปหมดแล้วครับ ผมเห็นข้อมูลที่น้าบอกในคลับผมอ่านแล้วเข้าใจและคิดว่าน้า rmd ต้องให้ข้อมูลผมได้อย่างยอดเยี่ยม ผมอยากรู้ว่าผมมีงบประมาณสองหมื่นห้า ต้องเดินทางไกลทุกวัน ไม่อยากเจอปัญหากลางทาง อยากขับแบบไม่ต้องเก็งอะครับ อยากได้แบบมั่นใจๆ ช่วยแนะนำหน่อครับเอาแบบจบๆครับ
    ขอบคุณครับ
    รบกวนทักไลน์หน่อยได้ไหมคะ ของหนู appleadd2up หรือจะสามีหนูโดยครงก็ pordadd2up อย่างไรเสียหนูจะตอบในข้อความส่วนตัวสำหรับรายละเอืยดตามที่น้าตั้วโจทย์มาให้ค่ะ
    .
    กับปัญหาคาใจ หรือ ความกังวลในสเต็ป2" หนูมักจะได้ยินประโยคนึงที่สามีหนูจะบอกกับลูกค้าในสเต็ปนี้เสมอจนจำขึ้นใจ นั่นคือ "ในความมั่นใจที่ได้จากรถในสเต็ปยก2" น้าต้องทำความเข้าใจและยอมรับได้ในสิ่งที่เปลี่ยนแปลงค่ะ"
    ....ทำความเข้าใจ ยกแบบไหน และ ยกด้วยอะไร
    ยกแบบไหนคือ การเค้นให้ปีกนกกดลงเพื่อดันตัวรถขึ้น
    ยกด้วยอะไร
    สำหรับด้านหน้า จะเป็นสปริงยกใช้กับช๊อคอัพที่ยาวสแตนดาร์ท หรือ ช๊อคอัพยก(ยาวมากกว่าปกติ)กับสปริงสแตนดาร์ท หรือ ช๊อคอัะยกกับสปริงแต่ง(จะสูงสแตนดาร์ทหรือยก2"ก็ตาม) ล้วนมีผลลัพท์ไม่ต่างกัน คือ เพิ่มความสูงให้กับตัวรถ
    สำหรับด้านหลัง จะเป็นแหนบเดิมเสริมกล่งเพิ่มความสูง หรือ จะแกนบเดิมเปลี่ยนโตงเตงให้ยาวขึ้น หรือ จะแหนบแต่ง ล้วนทำให้รถสูงขึ้นตามจุดประสงค์ทั้งสิ้น
    .
    สิ่งที่ได้ และ สิ่งที่เปลี่ยนไปจนต้องทำความเข้าใจและยอมรับ
    สิ่งที่ได้ ..........................................................แน่นอนความสูง ช่งว่างระหว่างล้อกับซุ้มล้อ ระยะปลอดภัยขณะรถเคลื่อนที่ผ่านถนนที่เป็นหลุมเป็นบ่อเมื่อยางที่ใช้เปลี่ยนไปใหญ่กว่าเดิม หักเลี้ยวได้อย่างมั่นใจแม้แมกซ์หรือกระทะล้อมีฐานล้อที่เปลี่ยนไปจนยื่นพ้นขอบตัวถัง
    สิ่งที่เปลี่ยนไปจนต้องทำความเข้าใจและยอมรับ........เมื่อรถสูงขึ้น จุดศูนย์ถ่วงเปลี่ยน ไม่ว่าอย่างไรการทรงตัวจะเปลี่ยนไปจากเดิม สปริงยก+ช๊อคอัพสูงSTDก็แบบนึง สปริงแต่งสูงSTD+ช๊อคอัพยกก็อีกแบบนึง ช๊อคอัพเดอม+สปริงเดิม+สเปเซอร์ช๊อคอัพก็อีกแบบนึง
    อะไรคือสิ่งที่ต้องยอมรับ เมื่อเราดัดแปลงบางอย่างจะทำงานมากขึ้น บางอย่างจะทำงานน้อยลงเป็นสัจธรรม เช่น
    ปีกนก โดยปกติ ปีกนกจะทำมุมเกือบจะขนานกับพื้นถนน โดยจะมีปลายด้านที่ติดกับตัวรถสูงกว่าปลายด้านที่ติดกับดุมล้อเล็กน้อย เมื่อ เราเค้นให้ปีกมันเอียงลงล่างเพื่ให้ได้ความสูง อย่างแรกที่เห็นเปลี่ยนแปลงนั่นคือ ระยะเคลื่อนที่ของปีก จังหว่ะยุบจะมีระยะการทำงานลดลง แต่ จังหว่ะยืดจะมีการทำงานที่มากขึ้น สิ่งเหล่านี้มีผลกับฟิลลิ่งที่เราได้รับ หรือ ประสิทธิภาพที่เราสัมผัสได้จากการเปลี่ยนแปลง ดังนั้น เราจึงต้องทำความเข้าใจในการทำงานที่เปลี่ยนไปและแก้ไขในจุดที่เป็นปัญหา
    จังหว่ะ ยุบ สามารถเพิ่มระยะการทำงานให้มากขึ้น ลดอาการปีกแขวน ด้วยสเปเซอร์ปีกนกบน
    จังหว่ะยืด ลดอาการไหวตัว ควบคุมจังหว่ะให้พอเหมาะ ช๊อคอัพมีส่วนสำคัญ ประสิทธิภาพในการทรงตัว ความรู้สึกที่สัมผัสได้ในขณะรถเคลื่นที่ผ่านถนนสภาพต่างๆ ช๊อคอัพมีส่วนสำคัญในดารทำงาน แต่จะขาดไม่ได้เลยอีกตัวนึง นั่นคือสปริงซึ่งรวมทั้งในจังหว่ะยุบด้วย
    .
    .ขออนุญาติพักก่อนนะคะ เดี่ยวจะมาตอบต่ออีกที ขออนุญาติไปทำภาระกิจก่อนนะคะ ใจร่มๆค่ะ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้