หน้า 1 จากทั้งหมด 5 หน้า 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 85

กระทู้: ช่วยเปลียบเทียบ Plus 4D ยกสูง กับ toyo 4D Peruner ครับ

k007
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ช่วยเปลียบเทียบ Plus 4D ยกสูง กับ toyo 4D Peruner ครับ

ช่วยเปลียบเทียบ Plus 4D ยกสูง กับ toyo 4D Peruner ครับ ไม่ใช่กระทู้ก่อก่วนครับ แต่ขอความเห็นน้า ๆ ทุกท่าน
    ตอนนี้กำลังตัดสินใจระหว่าง Plus 4D ยกสูง กับ toyo 4D Peruner ครับ
    แนะนำด้วยครับ
    ขอบคุณครับ
    เด็กอยากมีรถครับ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

มาตรฐาน Re: ช่วยเปลียบเทียบ Plus 4D ยกสูง กับ toyo 4D Peruner ครับ

....ชอบแรงๆ ตัวถังบางๆประยัดนิดๆ ก็ Preruner

....ชอบแรงๆแต่ตามPrerunerไม่ทัน ตัวถังหนาๆ ช่วงล่าง4*4แท้ๆ ไม่ร่อนไม่ส่าย ก็ Plus

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    67
    Status
    โพส
    89

มาตรฐาน Re: ช่วยเปลียบเทียบ Plus 4D ยกสูง กับ toyo 4D Peruner ครับ

ไปขับเองเลยครับทั้งสองคัน เหยียบแรง ๆ ๆ สาดโค้งแรง ๆ กระทืบเบรค แรง ๆ แล้วจะไม่เสียใจภายหลังครับ Plus อาจเป็นรองเรื่องความแรง แต่เรื่องอื่นไม่แน่นอนครับ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

Prerunner3.0 , Triton Plus2.5
    1. ขนาดของรถ (ยาวกว้างสูง) 5130x1835x1820, 5070x1800x1780
    2. น้ำหนักรถ (กก.) 1730, 1790
    3. ถังน้ำมัน (ลิตร) 76, 75
    4. เครื่องยนต์ ปริมาตรกระบอกสูบ(ซีซี) 2982, 2470
    5. กำลัง (แรงม้า/รอบเครื่อง) 163/3400, 140/4000
    6. แรงบิด (Nm/รอบเครื่อง) 343/1400-3200, 321/2000
    7. ยาง 265/65 R17, 245/70 R16
    8. ราคา (บาท) 772,000, 718000
    พูดง่ายคือ plus สู้ prerunner ตามสเปคไม่ได้เลยซักอย่างครับ

Prerunner ขนาดใหญ่กว่า แต่เบากว่า เพราะความหนาของเหล็กที่ใช้ไม่เท่ากัน Prerunner บางกว่า แต่ผ่านมาตรฐานนะครับ เพราะใช้เหล็กความแข็งแรงสูง
    ทำให้ยากในการปั๊มขึ้นรูปตัวถัง และชิ้นส่วนอื่น ๆ ความเบาแต่ใหญ่ทำให้ไม่เกาะถนนเมื่อความเร็วสูง โคลงเคลงเมื่อเข้าโค้ง ความเร็วธรรมดาทั่วไปไม่เป็นไร

คอมมอนเรล รุ่นแรก 135 Mpa เช่น Tiger D4D
    รุ่นที่สอง 160 Mpa เช่น Dmax รุ่นกลางๆ
    รุ่นที่สาม 180 Mpa รถกระบะทั่วไปในปัจจุบัน BT50, Navara,Hirender, Prerunner,Triton, TATA แต่ Navara กับ BT จะแปรผันได้อีกถึง 220 Mpa
    รุ่นที่สี่ 200 MPa ในรถยุโรป เช่น Volvo

ระบบจ่ายน้ำมันเป็นคอมมอนเรลรุ่นที่ 3 แรงดันน้ำมัน 180 Mpa เหมือนกัน Prerunner ดีกว่า เพราะเป็นเทอร์โบแปรผัน ให้แรงบิดสูงสุดที่รอบ 1400 เอง แต่ระยะยาวไม่รู้จะมีปัญหาไหม

Plus ชนะที่รูปลักษณ์ ไม่มีเหลี่ยมมุม เดี๋ยวจะมีท่านต่อไปตอบให้
    สั้น ๆ แค่นี้ก่อน

รอความเห็นท่านต่อไป

User ID
    2235
    Status
    โพส
    263

ผมว่าใจคุณ อยู่วีโก้ 60% อยู่ไทรทัน 40% ไปแล้ว อันนี้ก็คงต้องแล้วแต่คุณแล้วครับว่าชอบตัวไหนมากกว่ากัน แต่วีโก้คงจะใช้โมเดลนี้ ไปอีกแค่ 2 ปีนะ คิดว่า....แต่งบเจ็ดแสนกว่านี่...ไม่ลองมามองปาเจโร่สปอร์ตบ้างเหรอครับ เพิ่มอีกนิดเดียว ใจกล้าหน่อย อิอิ

User ID
    978
    Status
    โพส
    103

ต้องไปลองขับดูจริงๆ ... ถึงจะรู้ครับ ป๋าผมจะออกรถใหม่ มาดูมาถามผม ผมเลย..บอกข้อดีข้อเสียไปแกบอกว่า triton ดีกว่าหยังโน้นอย่างนี้ แต่จะไปออก Vigo เฉยเลย ทั้งๆแกที่ไม่เคยลองขับเลย ยังงงอยู่นะเนี่ยป๋า...

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

ถามคนใช้ไทรทัน ก็ต้องตอบให้เลือก ไทรทัน ถ้าไปถามคนใช้ พรีรันเนอร์ เขาก็ต้องตอบให้เลือก พรีรันเนอร์ ต้องถามตัวเองแล้วครับ ว่าชอบแบบใหน
    รูปทรงที่อีก 5-6 ปีก็ยังไม่ตกยุค(หรืออาจจะถึง 10 ปี) เกาะถนนดีๆช่วงล่างไว้ใจได้

กับยี่ห้อตลาดที่ราคาขายต่อไม่ค่อยตก(แต่ตอนนี้จอดขายตามเต๊นท์กันบาน) และแรงกว่า ส่วนช่วงล่างถ้าเป็นตัวใหม่ล่าสุดนี้ไม่มีคอมเม้นท์ครับ(ไม่แน่ใจว่าจะดีกว่าตัวเดิมแค่ใหน)
    ต้องถามใจตัวเองแล้วครับว่าชอบแบบใหน
    ** เงินอยู่กับเรา อำนาจตัดสินใจก็อยู่กับเรา** ครับผม

User ID
    109
    Status
    โพส
    645

สวยน่าใช้ทั้ง 2 รุ่นครับ ผมขับพลัสอยู่ก็พอใจครับสำหรับวีโก้ตัวใหม่เห็นบอกว่าพัฒนาช่วงล่างมาไม่รู้ว่าดีขึ้นมากน้อยแค่ไหน ต้องลองขับดูครับ ต้อง 140-150 up นะครับถึงจะเห็นความแตกต่าง เพราะถ้าขับแบบธรรมดาคุณภาพพอๆกันล่ะครับ ขอให้ได้รถที่ถูกใจเร็วๆนะครับ

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

วีโก้ครับ ดีมาก แต่ไทรทันดีเยี่ยมกว่า เลือกเอา

karnno7
    ผู้เยี่ยมชม

ล่ำแต่ไม่หล่อ วีโก้
    หล่อแต่ไม่ล่ำ ไตรต้น

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

ต้องลอง ทั้ง2คันที่ความเร้ว150+ จะได้รู้ถึงช่วงล่างตัวไหนดีกว่ากัน
    ราคาภาษี 2.5ลิตร ไม่เกิน5000บาทซึ่งถูกกว่า เครื่อง3.0ลิตร
    ภายใน ต้องพลัส 4ประตูนั่งสบายสุด ก็พลัส
    สรุปพลัสดีกว่า ช่วงล่างพีใหม่นั้น ก็ยังเหมือนเดิม พอดี ได้ไปลองมาเเล้วคับ ร่อนกว่าเดิม เกิน100ไม่ได้คับ

ttc 289 TTC-Member
    User ID
    915
    Status
    โพส
    506

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก ดูโพส
    ถามคนใช้ไทรทัน ก็ต้องตอบให้เลือก ไทรทัน ถ้าไปถามคนใช้ พรีรันเนอร์ เขาก็ต้องตอบให้เลือก พรีรันเนอร์ ต้องถามตัวเองแล้วครับ ว่าชอบแบบใหน
    รูปทรงที่อีก 5-6 ปีก็ยังไม่ตกยุค(หรืออาจจะถึง 10 ปี) เกาะถนนดีๆช่วงล่างไว้ใจได้

กับยี่ห้อตลาดที่ราคาขายต่อไม่ค่อยตก(แต่ตอนนี้จอดขายตามเต๊นท์กันบาน) และแรงกว่า ส่วนช่วงล่างถ้าเป็นตัวใหม่ล่าสุดนี้ไม่มีคอมเม้นท์ครับ(ไม่แน่ใจว่าจะดีกว่าตัวเดิมแค่ใหน)
    ต้องถามใจตัวเองแล้วครับว่าชอบแบบใหน
    ** เงินอยู่กับเรา อำนาจตัดสินใจก็อยู่กับเรา** ครับผม
    ตามนี้เลยคับ

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

แล้วแต่ชอบครับ สวยทั้งคู่ เลือกยากครับ
    แต่ผมมีภาพให้ชมเล่นๆครับ รถที่บ้านผมทั้ง2คัน (ป้ายแดง5วันผ่านไป)ไม่เข้าข้างใคร
    ฝีมือการชนของ honda wave 100 มอไซค์เสียหายเล็กน้อย คนเจ็บข้อมือเล็กน้อย
    ตามใจตัวเอง เลือก triton
    ตามใจคนรอบข้าง(แม่ยาย)เลือก Peruner
    Peruner วิ่งทางไกล ประหยัดครับ
    triton (ออโต้) วิ่งทางไกลประหยัดกว่า ครับ
    ความเห็นอื่นๆก็ตามที่ท่านสมาชิกกล่าวมาครับ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

ลองเปรียบเทียบดูนะครับ แต่ถ้าพูดถึงความสูงทำกันได้ทั้ง 2 รุ่นที่กล่าวมาครับ แต่ตอนนี้คันนี้ 2เมตร10 ครับ

k007
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณน้า ๆ ทุกท่านมากครับ
    เดียววันนี้จะไปลองดูทั้ง 2 ตัวครับ ได้ผลยังไงจะรายงานอีกทีครับ

User ID
    1369
    Status
    โพส
    219

เมื่อก่อน ผมใช้ Vigo 4X4 อยู่ 3 ปี ข้อบกพร่องมันก็หลายประการละครับ (ไม่แน่ใจรุ่นใหม่เขาแก้ยังนะ) ถามว่าดีใหม อันนี้ก็ดีครับพอใช้ แต่ข้อเสียส่วนใหญ่ของมัน ค่อนข้างเสี่ยงต่ออันตรายครับ ยกตัวอย่างนะครับ
    1.ระยะเบรคไกลครับต้องกะดีๆหน่อย
    2.ขับไวสัก 120 UP พวงมาลัยจะเบา ควบคุมยากครับ เรียกได้ว่าต้องเกรงกันเลยทีเดียว
    3.ตกหลุม มันเซ จนน่ากลัว(เซมากกว่า Triton พอสมควร)
    4.การเข้าโค้งด้วยความเร็วสูง ต้องอาศัยประสบการณ์ สูงพอสมควร (ถ้าใครเพิ่งซื้อคันแรก ค่อนข้างจะขาดประสบการณ์อาจเกิดอันตรยได้ง่าย โดยเฉพาะถนนเปียกรื่น)
    5. ครัชท์ ค่อนข้างเจอปัญหาจุกจิก ไม่ทน

(รุ่นใหม่เขาอาจจะแก้ไขหรือยังก็ไม่แน่ใจ ลองไปศึกษาเพิ่มเติมดูนะครับ)

แต่ข้อดีของเขาก็มี เช่น
    1. เครื่องแรง เสถียร ต่อเนื่องดี
    2. บอดีใหญ่โต บรรทุกได้เยอะ
    3. สวยไปอีกแนว(แล้วแต่ตาใครตามัน)
    4. กระบะลึกกว่า triton

นี่ก็เป็นเพียงข้อมูลคร่าวๆ ลองเปรียบเทียบดูครับตามประสบการณ์ที่เคยใช้มา

แต่ตอนนี้ขับ Triton บอกได้คำเดียว แทบจะไม่มีที่ติกันเลยทีเดียว ติอยู่เรื่องเดียว ครัช ดัง นิดหน่อย แต่ก็ไม่มีผลกับการขับขี่ แต่ตอนนี้ก็มีครัชที่ดี ที่ 0 เปลี่ยนมาให้แล้ว ดีกว่าเก่าเยอะครับ ขับไปไกลๆ พอมาจอดเช็คเสียง อ่า.. เงียบ แสดงว่า ครัชใหม่นี้ ร้อนระดับหนึ่ง เสียงก็จะไม่ดังครับ

(แล้วแต่ชอบนะไม่ได้เข้าข้างค่ายไหน ข้อดีข้อเสีย มีทุกค่ายละครับ แต่คุณจะรับได้ไหม กับข้อเสียของแต่ละค่าย )

User ID
    159
    Status
    โพส
    59

ผมขับ PLUS เข้าโค้ง "u-turn เกือกม้า" ด้วยความเร็ว 45-55 กม./ชม. ได้อย่างมั่นใจ เข้าได้คมกริบ โดยไม่ต้องแตะเบรกแต่อย่างใด ได้ยินเสียงยางของล้อหลังดังเอี๊ยดๆๆ มาเบาๆพอได้อารมณ์ขับสนุก แต่ไม่อยากแนะนำให้ใช้ prerun ไปลองทำแบบนั้น เพราะมันคงจะเสียวน่าดู

POTATO
    ผู้เยี่ยมชม

ลองดูเปรียบเทียบหลายๆข้อมูลดูครับ

POTATO
    ผู้เยี่ยมชม

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

เลือกตามใจตัวเองแล้ว ที่สำคัญอย่าลืมถามแฟนด้วยนะครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 5 หน้า 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้