หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 23

กระทู้: ที่ปัดน้ำฝนเพิ่งเปลี่ยนมาใหม่ เสียงดังมากๆ จนปวดหัว

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    46122
    Status
    โพส
    9

Exclamation ที่ปัดน้ำฝนเพิ่งเปลี่ยนมาใหม่ เสียงดังมากๆ จนปวดหัว

ผมเพิ่งเปลี่ยนที่ปัดน้ำฝนมาใหม่
    เสียงดังนรกแตก!!!
    ชักจะเบื่อเสียงจ๊อกแจ๊ก แอ๊ดอ๊าด ครืดๆ ตามส่วนต่างๆของ triton เต็มทนแระ
    กะว่าหมดงวดคันนี้จะเปลี่ยนครับ แต่ขอแก้ปัญหาเฉพาะหน้าช่วงหน้าฝนนี้ก่อน

ช่วยบอกวิธีแก้ด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

ปล. ผมเปลี่ยนครั้งที่ 3 ในรอบ 4 เดือน!!! ครั้งแรก ซื้อยางตามข้างถนนมาเปลี่ยน ตั้งแต่เดือนมีนา ยังไม่เคยใช่ พอฝนเริ่มตกต้นเดือนมิถุนาก็ต้องถอดเปลี่ยนเพราะเสียงดังจนทนไม่ได้ ครั้งที่สองต้นเดือนมิถุนานั้นแหละ เข้าร้าน tire plus เพื่อถ่วงล้อ พอดีเห็นมีขายที่ปัดน้ำฝนของ michelin คู่ละ 420.- เลยเปลี่ยน ครึ่งวันแรกเงียบสนิท พอเข้าตอนบ่ายเสียงดังกลับมาเหมือนเดิม วันรุ่งขึ้นเลยไปเปลี่ยนมาอีก เค้ายอมให้เปลี่ยนโดยดี เพราะรู้จักกัน ใช้มาอาทิตย์แรกก็เริ่มดังแต่ยังไม่ดังมาก จนมาถึงวันนี้ ผ่านมาประมาณเดือนนึง เสียงกลับมาดังนรกแตกเหมือนเดิม

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

มาตรฐาน ตอบ: ที่ปัดน้ำฝนเพิ่งเปลี่ยนมาใหม่ เสียงดังมากๆ จนปวดหัว

ลองใช้เส้นยางปัดซิลิโคนดูครับ ช่วยได้ มะก่อนผมก็เปลี่ยนบ่อยอย่างน้านี่แหละ อันไหนว่าดี ลองมันหมด มาจบที่ซิลิโคนเส้นละ 60 ครับ

ที่ผมดังเพราะผมดันไปเคลือบ กันน้ำฝนที่กระจกหน้า มันก็เลยดังแบบนี้มาตลอดเลยครับ

User ID
    38052
    Status
    โพส
    230

มาตรฐาน ตอบ: ที่ปัดน้ำฝนเพิ่งเปลี่ยนมาใหม่ เสียงดังมากๆ จนปวดหัว

ของศูนย์ไม่ต้องใช้เลยครับ เสียงโคตะระดัง
    ผมใช้ของ BOSCH AERO TWIN ยืนยันว่าของดีจริงๆ ใช้มาปีกว่าแล้วยังเงียบอยู่เลยครับ ปัดลื่นดีมาก
    ตามลิ้งค์นี้เลยครับ ในคลับเรา
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=23083

User ID
    43210
    Status
    โพส
    132

ผมว่าน่าจะเป็นที่กระจกบานหน้าของน้าละคับเคยเวลาล้างรถเสร็จแล้วเคลือบสีรถด้วยตัวเองแล้วเอาผ้าที่เช็ดสารที่เคลือบสีรถเช็ดๆถูไปบนกระจกบานหน้าด้วยหรือป่าวคับมันเลยทำให้ใบปัดมันกระโดดเพราะเราไม่ได้เคลือบบานหน้าแบบเต็มระบบคือเช็ดๆถูๆผ่านอะครับมันเลยทำให้สารเคลือบสีรถบางส่วนไม่ได้เคลือบถูกผิวกระจกแต่บางส่วนก็โดนเคลือบถูกพอเวลาใช้ใบปัดมันจะมีช่วงที่ลื่นกับไม่ลื่นเลยทำให้เกิดอาการอย่างที่ว่ามาอันนี้เป็นสิ่งที่ผมเคยเจอกับตัวผมใช้วิธีแก้ไขกับรถที่บ้านที่เป็นอาการดังของใบปัดให้หายดังคือไปร้านที่สีรถยนต์ที่เค้ามีผงขัดกระจกให้เรียบครับทิ้งไว้ให้ร้านเค้าทำประมาณครึ่งชั่วโมงก็เสร็จแล้วครับตอนนั้นร้านเอาผม200บาทไทยถ้าจำไม่ผิดแต่ตอนนี้ไม่รู้กี่ตังครับอาการใบปัดกระโดดปัดแล้วมีเสียงหายสนิท
    น้าเคยลงเคลียวิวป่าวครับ นั้นแหละส่วนหนึ่งของอาการที่น้าว่ามาถ้าทำไม่ถูกวิธีคับ (ยาวไปหน่อยแต่อยากแชร์ให้สำหรับน้าบางท่านที่กำลังประสบปัญหาแบบนี้ครับเข้าใจว่ามันน่าลำคาญ) ผิดถูกประการใดก็ขออภัยครับ รอน้าท่านอื่นครับ

User ID
    2215
    Status
    โพส
    422

เอานํ้ายา Waxy ใส่ฟองนํ้าลูบที่ยางครับ รับรองเงียบกริบ หมั่นลูบบ่อยๆ อาทิตย์ละครั้ง สองครั้ง ยิ่งรถตากแดดยิ่งต้องลูบ เป็นการรักษาสภาพคงตัวของยางด้วยครับ

User ID
    47593
    Status
    โพส
    470

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Odd76 ดูโพส
    ของศูนย์ไม่ต้องใช้เลยครับ เสียงโคตะระดัง
    ผมใช้ของ BOSCH AERO TWIN ยืนยันว่าของดีจริงๆ ใช้มาปีกว่าแล้วยังเงียบอยู่เลยครับ ปัดลื่นดีมาก
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=23083

ทำไมราคาแรงนะครับ

User ID
    11165
    Status
    โพส
    673

แนะนำของ 3m มีขายในบิ๊กซี ราคาไม่แพงด้วย

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Odd76 ดูโพส
    แชร์ประสบการณ์ของศูนย์ครับ...ผมเปลี่ยนของศูนย์ชุดละ 190 บาท เมื่อปี 53 นี่ก็ครบ 4 ปีแล้ว ยังใช้งานได้ดีอยู่ครับ..ปัดสะอาดดีด้วย..เราลองหันมาให้ความสำคัญกับความสะอาดของกระจกกันบ้างดีไม๊ครับ...เพราะเแปรงปาดน้ำเค้าปาดน้ำที่มีพวกเศษฝุ่นติดอยู่น้อย..อายุการใช้งานก็จะยาวนานขึ้น..

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

ผมเปลี่ยนมาก็ดัง แต่สังเกตดีๆ เวลาใส่สลับบนล่างกันครับ ตัวล็อคตรงใบปัดน้ำฝนเวลาใส่ต้องให้อยู่ด้านบนครับ เงียบสนิท

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

แนะนำของ 3M อีกเสียง เปลี่ยนตั้งแต่หน้าฝนปีก่อนจนตอนนี้ยังปัดเกลี้ยงไร้เสียงรบกวนครับ ข้างละ2ร้อยกว่าบาทเองครับ หรือจะสั่งทางเน็ตก็ได้ผมมีเว็บแนะนำ ข้างละ 175 บาท เองครับ ไม่มีส่วนได้เสียใดๆกับทาง 3M นะครับ เห็นว่าใช้ดีเลยบอกต่อ http://www.hnautocare.com/3m-wiper-b...-%E0%B8%99.htm

User ID
    39810
    Status
    โพส
    216

ผมซื้อ3เอ็มมาใช้เสียงเงียบดีนะครับคู่ละ400มั้งจำไม่ค่อยได้ แต่ตอนที่ผมเคยใช้น้ำยาเคลือบกระจกมันจะมีเสียงดัง เลยใช้ซิลโคนเกรซ ขัดซ้ำที่กระจกอีกรอบ ตอนนี้เงียบดี

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ STB ดูโพส
    เอานํ้ายา Waxy ใส่ฟองนํ้าลูบที่ยางครับ รับรองเงียบกริบ หมั่นลูบบ่อยๆ อาทิตย์ละครั้ง สองครั้ง ยิ่งรถตากแดดยิ่งต้องลูบ เป็นการรักษาสภาพคงตัวของยางด้วยครับ
    ทำแบบนี้เหมือนกันครับผมใช้คู่ละไม่ถึง2ร้อย

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    ทำแบบนี้เหมือนกันครับผมใช้คู่ละไม่ถึง2ร้อย

ยางซิลิโคนตามตลาดนัดคลองถม เส้นละ 40 บาท แหล่มมากครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ god-army ดูโพส

ยางซิลิโคนตามตลาดนัดคลองถม เส้นละ 40 บาท แหล่มมากครับ
    โอ้ถืกคั๊ก ขอบคุณมากครับ

User ID
    37835
    Status
    โพส
    539

ตกลงน้าเจ้าของกระทู้ หายปวดหัวรึยังครับ...

User ID
    38336
    Status
    โพส
    36

ผมใช้densoคู่ละ340บาททนปัดสะอาดไม่มีเสียง

User ID
    37650
    Status
    โพส
    180

ซิลิโคนคับคู่ละ 60 บาท สีเทายางนิ่มๆ ใช้ได้นานปัดสะอาด แต่ก่อนหลงใช้แบบธรรมดาตั้งนานเปลี่ยนบ่อยก้อดังเหมือนเดิมคับน้า

User ID
    46122
    Status
    โพส
    9

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dekzaa ดูโพส
    ผมว่าน่าจะเป็นที่กระจกบานหน้าของน้าละคับเคยเวลาล้างรถเสร็จแล้วเคลือบสีรถด้วยตัวเองแล้วเอาผ้าที่เช็ดสารที่เคลือบสีรถเช็ดๆถูไปบนกระจกบานหน้าด้วยหรือป่าวคับมันเลยทำให้ใบปัดมันกระโดดเพราะเราไม่ได้เคลือบบานหน้าแบบเต็มระบบคือเช็ดๆถูๆผ่านอะครับมันเลยทำให้สารเคลือบสีรถบางส่วนไม่ได้เคลือบถูกผิวกระจกแต่บางส่วนก็โดนเคลือบถูกพอเวลาใช้ใบปัดมันจะมีช่วงที่ลื่นกับไม่ลื่นเลยทำให้เกิดอาการอย่างที่ว่ามาอันนี้เป็นสิ่งที่ผมเคยเจอกับตัวผมใช้วิธีแก้ไขกับรถที่บ้านที่เป็นอาการดังของใบปัดให้หายดังคือไปร้านที่สีรถยนต์ที่เค้ามีผงขัดกระจกให้เรียบครับทิ้งไว้ให้ร้านเค้าทำประมาณครึ่งชั่วโมงก็เสร็จแล้วครับตอนนั้นร้านเอาผม200บาทไทยถ้าจำไม่ผิดแต่ตอนนี้ไม่รู้กี่ตังครับอาการใบปัดกระโดดปัดแล้วมีเสียงหายสนิท
    น้าเคยลงเคลียวิวป่าวครับ นั้นแหละส่วนหนึ่งของอาการที่น้าว่ามาถ้าทำไม่ถูกวิธีคับ (ยาวไปหน่อยแต่อยากแชร์ให้สำหรับน้าบางท่านที่กำลังประสบปัญหาแบบนี้ครับเข้าใจว่ามันน่าลำคาญ) ผิดถูกประการใดก็ขออภัยครับ รอน้าท่านอื่นครับ
    ผมล้างรถที่คาร์แคร์ก่อนเปลี่ยนที่ปัดน้ำฝนอันนี้ ประมาณอาทิตย์นึงครับ ถ้าล้างเองจะใช้แค่แชมพูล้างครับน้า

User ID
    46122
    Status
    โพส
    9

เดี๋ยวจะลองทำตามที่น้าๆทุกท่านแนะนำ
    ถ้าดีขึ้นยังไงจะมาคอมเมนต์ครับ
    ขอบคุณน้าๆทุกท่านมาก

User ID
    33217
    Status
    โพส
    549

สารเคลือบกระจกครับ เคยไปล้างรถที่ไหนแล้วเขาเอาน้ำยาเคลือบกระจกเคลือบให้เกิดปัญหานี้แน่นอนครับ
    ให้หาทางล้างเอาน้ำยาเคลือบกระจกดังกล่าวออกให้หมดก็จะหายไปเองครับ ใช้แค่ของศูนย์ก็ดีพอแล้วครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้