สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 8 จากทั้งหมด 8

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    44015
    Status
    โพส
    188

มาตรฐาน อาการแบบนี้โช้คเสียหรือเปล่าครับ

มีเสียงดัง ฟี้ดๆเวลาขึ้นลูกระนาดแถวๆโช้คหน้าด้านขวาครับ ดังทั้งขึ้นและลงครับ

User ID
    39340
    Status
    โพส
    953

มาตรฐาน ตอบ: อาการแบบนี้โช้คเสียหรือเปล่าครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sak.k ดูโพส
    มีเสียงดัง ฟี้ดๆเวลาขึ้นลูกระนาดแถวๆโช้คหน้าด้านขวาครับ ดังทั้งขึ้นและลงครับ
    อาการอย่าอื่นนอกจากเสียงมีไหมครับ.....ถ้าไม่มีปกติครับน้า...ของผมฟูดฟีดเลยครับแต่ทำงานปกติครับ..ไม่มีเสียงอ่าแปลกครับ..

User ID
    37835
    Status
    โพส
    539

มาตรฐาน ตอบ: อาการแบบนี้โช้คเสียหรือเปล่าครับ

ถ้าโช๊คเสียจะเด้งๆหลายทีครับ

TTC 02985 TTC-Member
    User ID
    26104
    Status
    โพส
    1,210

ฝนตกๆ มีอะไรอาศัยอยู่ในรถหรือเปล่าครับน้าศักดิ์ อิอิอิ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

ถ้าสังเกตุได้ว่า ก่นหน้านี้ไม่เคยมีเสียงดังกล่าว วันนี้มีเสียงในลักษณะที่ว่า ถือว่าผิดปกติค่ะ
    ลองทดสอบหรือสังเกตุดูก่อนค่ะ
    1.ผิวยางมีลักษณะที่ผิดปดติไหม สึกเป็นยุ่ยๆ สึกเป็นขุ้ยๆ มีริยสึกเป็นรูปก้นหอย การสึกเกิดขึ้นในแบบไม่สม่ำเสมอไหม
    2.ประสิทธิภาพเปลี่ยนไป เคยช่วยให้รถควบคุมได้ง่ายๆมั่นคง ะอมาวันนี้ โยน ย้วย ไม่มั่นใจในการเข้าโค้ง เบรคแล้วโยนไปมา
    3.ลองทดสอบด้วยการ ปล่อยน้ำหนักรถให้ลงอิสระเมื่อคล่อมผ่านเนินชลอ,ตัวหนอน ถ้าจังหว่ะยุบ ไม่ยวบยาบ ไม่โยน-โงนไปด้านใด ด้านหนึ่ง ไม้วูบกระแทกสวนขึ้นมา และในจีงหว่ะคืนตัวหรือยืดตัว ยืดขึ้นมาแล้วยุบต่อเนื่งแร่นิดเดียวหรือไใเกินสโตรคยุบก่อนหน้านี้ ........ถือว่า ปกติ หรือใกล้เคียงปกติค่ะ มากกว่านั้นหรือโยนไปมา แสดงว่าน่าจะเริ่มผิดปกติ
    4.สังเกตุองค์ประกอบทางกายภาพภายนอก คราบน้ำมัน ไอน้ำมัน+ฝุ่น เพื่อสังเกตุกสรรั่วซึมเป็นต้น
    .
    คร่าวๆประมาณนี้ค่ะ ถ้าเป็นช๊อคอัพสีเหลืองๆมีปุ่มปรับ4คลิ๊ก เสียงที่เกิดถ้าฟิลลิ่งหรือประสิทธิภาพไม่เพี้ยนก็ถือว่าไม่น่าวิตกหรือเป็นปัญหา แต่ถ้าไม่สบายใจหรือไม่เป็นอย่างใจในประสิทธิภาพ ติดต่อตัวแทนจำหน่ายฯเพื่อขอเคลมถ้ายังอยู่ในวารันตีได้เลยค่ะ

User ID
    41128
    Status
    โพส
    262

ช็อคอับหน้าที่ติดรถมารั่ว มันเยิ้มออกมาที่กระบอกเห็นชัด แม้ยังไม่มีอาการฟ้อง ส่งเคลมไม่มีปัญหา
    ช็อคอับแต่ง ดูภายนอกไม่รู้ครับเพราะมันมีบ่ารับน้ำมันตรงชีล(ตรงที่ก้านช็อคเข้าออก) ต้องเลิกยางที่หุ้มแกนขึ้นดูจึงเห็นครับ
    ผมซน จึงเปิดดูบ่อย เวสโค้ส ช็อคอับแต่งราคาแพง ผมส่งเคลมได้ไม่มีปัญหาเพราะน้ำมันมันฟ้อง
    ส่วนอาการเสียในช็อคเรื่องวาล์วภายใน ว่าอาการอย่างไร ผมไม่มีความรู้ครับน้า
    สรุปว่า เปิดดูชีลที่ว่าครับ ถ้ารั่วก็เคลมโลด

อีกอาการนึง เป็นและแก้หายเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ดังเหมือนน้าว่าเอี๊ยดอ๊าดที่ล้อหน้าขวา
    จับล้อเขย่าเอง อีกมือก็จับตรงสปริงกับช็อคอับ มันสะท้านทั้งดุ้นชัดมาก
    เข้าอู่ให้เขาถอดออกมา
    เอาสปริงกับช็อคอับออกจากกัน แล้วประกอบใหม่ใส่เข้าที่เดิม
    เสียงหายสนิทเลย สรุปว่า ประกอบไม่ดี มันเขยื้อนให้ตัวแล้วก็ดัง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย athi : 24-07-2014 เมื่อ 21:32

User ID
    44015
    Status
    โพส
    188

ขอบคุณน้าๆทุกท่านครับ ผมลองใหม่แล้วครับ เสียงหายไปแล้ว ไม่ทราบว่าหายไปได้อย่างไรแต่การทรงตัว ยังดีเหมือนเดิมครับ เบรก ตกหลุม ก้อไม่ย้วย ไม่ดีดเหมือนเดิมครับ

เจ้าโช้คหน้าผมใช้แกนใหญ่ แทนของเดิมน่ะครับกระบอกสีขาวยางสีแดงครับ

User ID
    44015
    Status
    โพส
    188

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Mou ดูโพส
    ฝนตกๆ มีอะไรอาศัยอยู่ในรถหรือเปล่าครับน้าศักดิ์ อิอิอิ
    ไม่มีครับน้าหมู ขับคนเดียว ตอนนั้นเปิดกระจกพอดีเลยได้ยินเสียงชัดแจ๋วเลย อิอิ

ข้อมูลกระทู้