สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 11 จากทั้งหมด 11

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3698
    Status
    โพส
    14

มาตรฐาน สอบถามผู้รู้เรื่องเครื่องเสียงรถของผมหน่อยครับ

ผมติดตั้งเองตีตู้เองแต่มีปัญหาเวลาเปิดเบาพอประมาณเสียงดีมากออกครบทุกเสียงแต่พอเปิดแรงๆดอกSubกระพือรัวๆไม่เป็นลูกๆอยากสอบถามผู้รู้หน่อยครับว่าจะแก้ปัญหายังผมใช้อุปกรณ์ดังนี้
    1.ลำโพง Boss 6.5" 2WAY 180Wติด 4 ประตู
    2.ลำโพง Sub 10" 1 คู่
    3.Amp 4 CH 1200 W CLASS AB
    4.Amp 2 CH 600 W ของ FERRIS
    5.PRE DECCON P-502
    6.TV LCD 7"HINET
    7.วิทยุ Zulex

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

มาตรฐาน Re: สอบถามผู้รู้เรื่องเครื่องเสียงรถของผมหน่อยครับ

ดอกซับ(สไปเดอร์) อ่อนไปหรือป่าวครับ มันถึงได้กระพือมาก
    แล้วยิ่งมาอยู่ตู้ใบเล็กด้วย แรงอัดมันมากครับ
    วิธีแก้เบื้องต้นคือ เอาดอกซับไปเสริมสไปเดอร์เป็น 2ชั้น
    (เสียงหนักแน่นขึ้น แต่กินวัตต์หน่อย)
    หรือเบาๆมือหน่อยครับอย่าแรงมาก....

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

มาตรฐาน Re: สอบถามผู้รู้เรื่องเครื่องเสียงรถของผมหน่อยครับ

หรือแบบนี้ก็ได้ ตู้แบนด์พาส แบบของผมซิ
    ไม่มีกระพือแน่นอน...อิอิ (หาเพื่อนถอดเบาะอยู่)

nung5572
    ผู้เยี่ยมชม

ตรวจสอบดูที่ระบบ power amp และ ลำโพง sub ว่า sub นั้นกิน w หรือไม่ กำลังของ power amp เพียงพอที่จะขับลำโพง sub รึไม่ PRE amp ตัดความถี่ได้ดีรีเปล่า
    ผมไม่รู้ว่าคุณ นุ ชอบฟังเพลงแนวไหน

User ID
    3698
    Status
    โพส
    14

ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำ ผมฟังเพลงแนวลูกทุ่งและเพื่อชีวิต
    ถ้าผมจะตีตู้แบนพาสเพื่อนสมาชิกมีสูตรตีตู้บ้างไหมครับใช้ดอกSub 10"หรือ12"
    ดีครับ

ตู้แบบนี้ผมชอบมากอยากทำบ้างช่วยบอกสูตรตีตู้ได้ไหมครับ แบบว่าโดนใจครับ

ingsuan
    ผู้เยี่ยมชม

ไม่แน่ว่าเป็นตู้แบบเปิดหรือแบบปิดครับ ดูรูปแล้วคาดว่าจะเป็นแบบเปิดมากกว่า หากให้สันณิฐานเดาเอาว่าน่าจะมาจาก 2 สาเหตุครับ
    1. รูระบายเบสอยู่ไกลเกินไประบายไม่ทันเพราะผมสังเกคุว่าอยู่ห่างจากดอกลำโพงมากครับ ทำให้เกิดเสียงสะท้อนภายในจนเกิดการกระพือ ลองถอดดอกเอาออกมาข้างนอกแล้วฟังดู ทางแก้คำนวณรูเบสใหม่ให้มีระยะห่างตามสมควรสำหรับสูตรคำนวณเอาไว้ค้นเจอจะเอามาแจก
    2. อีกทางแก้คือทำการดูดซับเสียงภายในตู้ครับ หากเป็นแต่ก่อนก็ไยแก้ว แต่สมัยนี้ง่ายกว่ามากเอาอุปกรณ์ดูดซับเสียงสำเร็จรูปที่คล้ายฟองน้ำยัดเข้าไป แต่วิธีนี้ทำใ้หกำลังตกลงไปมาก ผมว่าลองออกแบบใหม่ดีกว่าครับ การออกแบบตู้ลำโพงต้องมีทั้งทฤษฎีและการทดสอบด้วยจึงจะได้ผลดีที่สุดครับ

เจอแล้วครับเป็นโปรแกรมสำเร็จรูปครับ download ได้เลยครับ
    http://www.softpedia.com/get/Multime...s/WinISD.shtml

สำหรับปรีแอมป์ผมไม่ค่อยแนะนำให้ใช้ในการตัดเสียงครับผมว่าใช้ Cross Over network พร้อม ป้องกันลำโพงจะดีกว่าครับ เพราะกว่า ชิ้นส่วนน้อยกว่า ราคาถูกกว่าแถมไม่ทำให้ดอกลำโพงพังด้วยครับ

User ID
    3148
    Status
    โพส
    143

ถูกแล้วPort ไม่พอ แล้วปริมาตรตู้กับลำโพงได้กันป่าวครับ ปกติตู้เปิดก็ปริมาตรอยู่ที่ 1.5 UP นะ(แล้วแต่ยี่ห้ออีก) ลองดูครับ

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

ปิดรูซะ ให้เป็นตู้ปิดครับ ค่อยเอาอยู่...แฮะๆ แล้วผมว่าปรีน่ะ มันตัดไม่ขาดหรอก ผมเคยเห็นแก่ของถูก ซื้อ Deccon(900 บาท) มาติดรถเก๋งคันเก่าเหมือนกัน แต่มันตัดไม่ได้ แล้วมีเสียงรบกวนด้วย ลองยืมปรีระดับ 2000 ขึ้นของเพื่อนมาใส่ดูก่อนนะครับ อาจเห็นความแตกต่าง(จริงๆเอา ครอส มาตัดน่าจะ ดีกว่าไปอีกนะ)

rittchai
    ผู้เยี่ยมชม

อีกอย่างที่ๆม่น่ามองข้ามคือ ระบบไฟครับ การลง กราวด์ดีหรือเปล่าลงได้ถูกหรือเปล่าหรือว่าต่อจากขั่วมาเลยครับ

User ID
    176
    Status
    โพส
    348

ดูจากรูปน่าจะเป็นที่พอรสเล็กไปครับ ถ้าจะให้ดีเปลียนเป็นแบนพาสดีกว่าครับ แน่นและก็สะใจดีครับ ผมมีอยูใบสนใจโทรมาครับขาย 1500 กำลังจะถอดออกครับ 0877418176 มวยครับ

User ID
    311
    Status
    โพส
    102

น่าจะเกิดจากกำลังของampลองดูว่าGains อยู่ไหนครับ ลองหมุนเพิ่มแต่ถ้าหมุนมาที่บ่ายสามกว่าแล้วยังไม่ดีขึ้นเปลี่ยนตู้หรือดัดแปลงให้ปริมาตรได้ครับ

ข้อมูลกระทู้