หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 35

NutVicecity
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน การซดของ 3.2 M/t ที่ 90 กม./ช. แนะนำทีครับ ?

ผมกำลังจะซื้อ Triton ครับ ผมสนใจตัว 3.2 ครับ ผมขอถามผู้ที่ใช้งานจริงหน่อยครับว่า ที่ความเร็ว 90 กม/ช ซดน้ำมันประมาณเท่าใหร่ครับ ปรกติก็ขับประมาณ 90 นี่แหละครับ แต่อยากได้รถแรงๆหน่อย เพราะโดยส่วนตัวแล้วชอบรถแรงครับ แต่ไม่ชอบขับรถเร็ว ( อ้าวเป็นงั้นไป ) ผมคิดว่าเพื่อนๆหลายคนก็คงเป็นแบบผม ประมาณว่า มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าเวลาจะใช้แล้วไม่มี แต่ที่แน่ๆคันนี้ผมจะเอามาลุยครับ แต่หลังจากที่ได้อ่านอัดตราการซดน้ำมันจากหลายๆกระทู้แล้ว ชักเริ่มไม่แน่ใจแล้วครับ จึงขอความกรุณาเพื่อนๆช่วยแนะนำด้วยครับ ( เอ...เหล่ไปหา Vigo ดีมั๊ยเนี่ย . . . . .แต่ทามมายหน้าตามานเชยจัง เกลื่อนเมือง! ) อ้อ ! อีกอย่างครับขอถามเป็นความเห็นส่วนตัวของเพื่อนๆนะครับ ว่า ความแรงระหว่าง Triton กับ Vigo เนี่ย . ใคร . . . ? . . กว่ากัน " ขอย้ำ ! เป็นความเห็นส่วนบุคคลครับ "

2.5 ขอผ่านครับ

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

มาตรฐาน Re: การซดของ 3.2 M/t ที่ 90 กม./ช. แนะนำทีครับ ?

ความแรง วีโก้ คร้าบ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    109
    Status
    โพส
    645

มาตรฐาน Re: การซดของ 3.2 M/t ที่ 90 กม./ช. แนะนำทีครับ ?

ความแรงอยู่ที่ใจครับ

arm4000
    ผู้เยี่ยมชม

ภาพโดยรวมแล้ว ไทรตันครับ ถ้าแรง วีโก้ แรงกว่า ขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละคน ส่วนผมซื้อ ไทรตันมาใช้สามคันแล้ว

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

แค่90ใช้แค่เกีย4ครับกำลังพุ่งเลย พุ่งปรือดๆ

แม่ฮ่องสอน
    ผู้เยี่ยมชม

เรื่องความแรง
    ผมว่ามัน "เหลือ" แล้วนะครับ

"เหลือ" ตั้งแต่ 2500 แล้วล่ะครับ

3000 หรือ 3200 นี่เกินความจำเป็นเสียด้วยซ้ำไป

เครื่อง 2500 ถ้าอยากให้แรง ก็กดลึกอีกหน่อยซิครับ
    ภาษีก็ถูกกว่ามาก ๆ
    กินน้ำมันก็น้อยกว่านิด ๆ
    น้ำหนักตัวก็น้อยกว่าพอประมาณ

ถ้ากังวลเรื่องกินน้ำมันของเครื่องความจุสูง ๆ
    อย่าใช้เลยครับ
    โอกาสที่จะเห็นตัวเลขตัวเดียวมีสูงอยู่แล้ว (หรือไม่ก็สองหลักต้น ๆ)
    ใช้ 2500 ดีกว่าครับผม

ผมใช้ 2.5 ออโต้ ขับสี่ สี่ประตู
    เคยได้เลวที่สุดตอนรถติดที่ราชดำเนิน พาแม่ไปดูไฟ 9.5
    เคยได้ดีที่สุดตอนวิ่งยาว ๆ 14.1

ตอนวิ่งยาว ๆ 2.5 กับ 3.2 อาจไม่เห็นมรรคผลอะไร
    แต่ตอนติด ๆ ซิครับ
    ถ้าผมได้ 9.5 เครื่อง 3.2 จะได้เท่าไหร่

ผมเชียร์ 2.5 ขาดใจเลยครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ่านในหนังสือมานะครับ เขาว่ากันว่า

เครื่อง 3.2 ลิตร ขับสี่ สี่ประตู เกียร์ออโต้

ขับ 90 เปิดแอร์ กินอยู่ที่ 14.20 กม.ลิตร

ประหยัดที่สุดในกลุ่มขับสี่ ออโต้ครับ

แถมที่ความเร็วสูง ก็ยังประหยัดกว่าค่ายสามห่วงครับ

ส่วนเรื่งความแรง ต้นเราเป็นรองระบบเทอร์โบแปรผันครับ

แต่ถ้าวัดอัตราเร่งช่วงลอยตัวแล้ว เรา... ไม่แพ้ใครครับ

เพราะรอบกำลัง เรามีให้ใช้เยอะครับ 2000-4000 รตน.

แต่ถ้าอยากใช้ขับสี่ ผมว่าตัว 2500 ลิมิเต็ด ก็พอแล้วครับ

เครื่อง 3.2 ภาษีแพงกว่า 2.5 พอควร

3.2 เหนือกว่าด้วยอัตราเร่งเท่านั้นครับ

ความเร็วปลาย หรืออัตราทดเกียร์และเฟืองท้าย เท่ากับเครื่อง 2.5 ตัว140ม้าครับผม

ส่วนตัวผม ผมใช้พลัสสี่ประตู ออโต้ ในเมือง ได้9.5 ถ้าขับ 90 มากกว่า 14 โลลิตร

เฉลี่ยขับทั่วๆไป ประมาณ 11-12 โลลิตรครับ

ลุงมอด
    ผู้เยี่ยมชม

ขับ 90 กม.ถังนึงไปได้ 800 กม.ครับ ตัว 3.2 จะขับสบายที่ 100 - 110 กม./ชม.ออโต้นะครับ เพราะอยู่ที่รอบแรงบิดสูงสุดที่ 2200 รอบ/นาที ผมอยู่ทางเหนือเส้นทางลูกเนินและเขา 3.2ของเราเป็นราชาครับ คนอื่นต่อให้แรงอย่างไร เจอโค้งบนเขาไฟเบรคแดงทุกคันครับ ของเรากอดโค้งไปเรื่อยๆ แค่ off OD เท่านั้น ลองดูนะครับ ผมเดินทางไกลที่ความเร็ว 100-120 กม.เฉลี่ย 13.4 กม./ลิตร วัดจากระยะทางหารด้วยเติมน้ำมันเต็มถังเหมือนเดิม

User ID
    1303
    Status
    โพส
    194

คุณน้า แม่ฮองสอน เป็นนักรณรงค์เรื่องประหยัดพลังงานตัวจริงเสียงจริงเลยครับ
    แฟ้มบุคคลขอตรบมือให้ (แซวเล่นอย่าว่ากันน่ะครับ)

ของผม 3.2 M/T
    @80-90 km/h about 13.xx km/l
    @120-140 km/h about 9.xx km/l
    @160-180 km/h about 6.xx km/l
    เส้นทางที่ใช้ประจำ
    นิคมลำพูน-ห้างฉัตร ลำปาง (ข้ามดอยขุนตาล)
    เรื่องความแรงต้อง go แต่ go ก็ไม่เคยแซงผมได้บนขุนตาลซะที
    (จริงๆแล้วไม่ได้แรงอะไรมากหรอกครับ แต่แบบว่าขับไปกลับมา2ปีกว่าจนจำโค้งได้ทุกโค้งแล้วอิๆ)

nattek
    ผู้เยี่ยมชม

3.2 GLS (A/T) ใน กทม. รถติดหนัก ๆ (สาทร-พุทธมณฑลสาย 2) ไม่เกิน 110 km/hr.
    เลวร้ายสุด ๆ 9.5 km/liter. แต่โดยเฉลี่ยแล้วอยู่ที่ 10-10.5 km/liter.

แต่ถ้าออกตจว. 110-130 km/hr. (od on/off สลับกัน) = 10.5-11.5 km/liter
    เหยียบสุด ๆ ติง 120-160 = 9-10 km/liter. (นับทั้งการเดินทาง)
    แต่ถ้าไม่เกิน 120 แล้วเท้านิ่ง ๆ = 12.00 km/liter ขึ้นไปครับ

ผมเก็บรายละเอียดการเติมไว้เทียบทั้งหมดตั้งแต่ซื้อรถมา เลยวิเคราะห์เป็นฉาก ๆ ได้
    และไม่ดูจาก RV Meter ที่ให้ค่าน้อยกว่าความเป็นจริงครับ

[ORiON]
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Triton4x4PE ดูโพส
    คุณน้า แม่ฮองสอน เป็นนักรณรงค์เรื่องประหยัดพลังงานตัวจริงเสียงจริงเลยครับ
    แฟ้มบุคคลขอตรบมือให้ (แซวเล่นอย่าว่ากันน่ะครับ)

ของผม 3.2 M/T
    @80-90 km/h about 13.xx km/l
    @120-140 km/h about 9.xx km/l
    @160-180 km/h about 6.xx km/l
    เส้นทางที่ใช้ประจำ
    นิคมลำพูน-ห้างฉัตร ลำปาง (ข้ามดอยขุนตาล)
    เรื่องความแรงต้อง go แต่ go ก็ไม่เคยแซงผมได้บนขุนตาลซะที
    (จริงๆแล้วไม่ได้แรงอะไรมากหรอกครับ แต่แบบว่าขับไปกลับมา2ปีกว่าจนจำโค้งได้ทุกโค้งแล้วอิๆ)
    โอ้ ทาคุมิ ตัวจริงมาแล้ว ขับไปส่งเต้าหู้ป่ะครับ ล้อเล่น

User ID
    1303
    Status
    โพส
    194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ [ORiON] ดูโพส
    โอ้ ทาคุมิ ตัวจริงมาแล้ว ขับไปส่งเต้าหู้ป่ะครับ ล้อเล่น
    ก็กำลังคิดอยู่เหมือนกัน ว่าเก็บตังค์อีก5-6ปีก็จะลาออกมาเปิดร้านทำเต้าหู้แล้วอิอิ
    ส่วนรถส่งเต้าหู้ก็มีไว้ให้ลูกชายแล้ว A31+1JZ-GTE แต่ตอนนี้ลูกชายเพิ่งจะ2ขวบเอง คงต้องรออีก15ปีอ่ะ อิๆ

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

ถ้าเกียร์กระปุก ขับ4 4ประตู เเค่ 2.5 ก็เหลือๆเเล้วคับ สำหรับกระปุก
    90 มีให้เห้น 14ขึ้นไป ที่เกียร์5
    ออโต้ต้อง3.2 ขับมันมากคับ อิอิประหยัดกว่าใครต้องช่วง110/2100รอบ ได้ตั้ง13.50 กม./ลิตร ประหยัดกว่าวีจีเอสอีกคับ
    ตอนนี้3.2ออดต้ประหยัดกว่า ยี่ห้ออื่นคับ ขึ้นอยู่กัยการขับด้วยคับ โบ3.2 มาเร็วคับที่1600ก็มาเเล้วคับ

[ORiON]
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Triton4x4PE ดูโพส
    ก็กำลังคิดอยู่เหมือนกัน ว่าเก็บตังค์อีก5-6ปีก็จะลาออกมาเปิดร้านทำเต้าหู้แล้วอิอิ
    ส่วนรถส่งเต้าหู้ก็มีไว้ให้ลูกชายแล้ว A31+1JZ-GTE แต่ตอนนี้ลูกชายเพิ่งจะ2ขวบเอง คงต้องรออีก15ปีอ่ะ อิๆ
    โอ้ a31+1j bo คิดว่าจะเป็น ae86 ซะอีก

แม่ฮ่องสอน
    ผู้เยี่ยมชม

ผมสังเกตุคนใช้ 3.2 มาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้ว

บอกว่าได้ 13 ได้ 14 .....
    ทำได้ขนาดนั้นจริง ๆ หรือเนี่ย....

ผม 2.5 ลิมิเต็ด เนี่ย
    ได้ 14 แค่ครั้งเดียวเองครับ
    ได้ 13 ซัก ร้อยละ 25
    ได้ 12 ซัก ร้อยละ 70

หรือเพราะว่าเครื่องมันใหญ่ กำลังมันมาก เลยประหยัดเมื่อวิ่ง

คือ ถ้าดูตาม Rv ล่ะก็ ผมก็ได้แบบนั้นครับ
    13 กว่า ๆ 14 บางครั้ง

แต่ถ้ากดเครื่องคิดเลขแล้ว ต่ำกว่า Rv แทบทุกครั้ง

เรื่อง Rv นี่ก็เป็นอีกเรื่องที่ผมสังเกตุ

แต่ละคนจะบอกว่า Rv ให้ค่าน้อยกว่าจริง

แต่ของผม ได้ Rv มากกว่าจริงแทบทุกครั้ง

User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

น้ำหนักเท่ากัน เเรงบิตเยอะกว่า ที่รอบเท่ากัน เเรงบิตมันจะช่วยให้ไม่ต้องเร่งรอบ ซึ่งทำให้กินน้ำมันคับ

User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

ถ้ายิ่งทางไกลเห็นผลกันจะๆคับ รอบตัวที่มีเเรงบิตเยอะมันจะต่ำกว่าคับเเล้วมันจะวิ่งกว่าคับ ถ้าน้ำหนักเท่ากันเครื่องใหญ่ได้เปรียบคับ

User ID
    1137
    Status
    โพส
    57

12-15 ครับขึ้นอยู่กับสภาพการจราจร
    และอารมณ์ของผู้ขับครับ

User ID
    1303
    Status
    โพส
    194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ แม่ฮ่องสอน ดูโพส
    ผมสังเกตุคนใช้ 3.2 มาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้ว

บอกว่าได้ 13 ได้ 14 .....
    ทำได้ขนาดนั้นจริง ๆ หรือเนี่ย....

ผม 2.5 ลิมิเต็ด เนี่ย
    ได้ 14 แค่ครั้งเดียวเองครับ
    ได้ 13 ซัก ร้อยละ 25
    ได้ 12 ซัก ร้อยละ 70

หรือเพราะว่าเครื่องมันใหญ่ กำลังมันมาก เลยประหยัดเมื่อวิ่ง

คือ ถ้าดูตาม Rv ล่ะก็ ผมก็ได้แบบนั้นครับ
    13 กว่า ๆ 14 บางครั้ง

แต่ถ้ากดเครื่องคิดเลขแล้ว ต่ำกว่า Rv แทบทุกครั้ง

เรื่อง Rv นี่ก็เป็นอีกเรื่องที่ผมสังเกตุ

แต่ละคนจะบอกว่า Rv ให้ค่าน้อยกว่าจริง

แต่ของผม ได้ Rv มากกว่าจริงแทบทุกครั้ง
    13.xx Km/l ได้จริงๆครับ แต่ย้ำว่าต้องไม่เกิน 90 Km/h น่ะครับต้องไม่เกิน และจริงๆแล้วมันก็ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบหลายๆอย่างครับ อย่างที่ผมทำได้ก็แช่ไว้ที่80-85Km/h คนนั่ง2คน ตอนกลางคือ ลักษณะภูมิประเทศเป็นที่ราบ(ไม่ใช่ทางบนภูเขา) การจราจรเบาบางมาก(ถึงแทบไม่มี) แรงดันลมยางตามSpecที่กำหนด(เติมN2ครับ) บางทีองค์ประกอบพวกนี้ดูเหมือนเล็กน้อยครับแต่ถ้าเอาหลายๆอย่างมารวมกันผมว่ามันก็ส่งผลให้ได้น่ะครับ อย่างผมขับตอนกลางคืน อากาศเย็นความหนาแน่นของอ๊อกซิเจนอาจจะสูงการจุดระเบิดเลยอาจจะดีกว่า และตอนกลางคืออูณหภูมิผิวถนนจะต่ำกว่าน่าจะทำให้อูณหภูมิของเนื้อยางต่ำกว่า เมื่ออูณหภูมิของเนื้อยางต่ำ สัมประสิทธิ์ความเสียดทานก็จะต่ำ ทำให้แรงต้านการหมุนของล้ออาจจะต่ำไปด้วย และการปรับอูณหภูมิแอร์ผมก็ว่าน่าจะมีผล ถ้าลองปรับอูณหภูมิไว้ที่25องศา การทำงานของcompressorก็จะตัดต่อบ่อยแต่ถ้าเราปรับไว้เย็นมากๆหรือจนสุด ช่วงการต่อ(ทำงาน)ของcompressorก็จะยาวขึ้น น่าจะทำให้เครื่องยนต์รับloadนานขึ้น อีกทั้งลักษณะของเส้นทางครับบางทีเราอาจลองพิจารณาเส้นทางที่เราเดินทางตั้งแต่ต้นจนจบว่ามีทางโค้งเป็นกี่เปอร์เซ็นของเส้นทางการเดินทางตลอดสาย เพราะทางโค้งก็สร้างแรงเสียดทานให้ตัวรถได้เหมือนกันครับ อีกทั้งความเร็วลม ณ ขณะนั้นๆ ว่าเบาหรือแรงและทิศทางการวิ่งรถของเราว่าสวนทางลมหรือขับตามลม องค์ประกอบต่างๆที่ได้กล่าวไปแล้วถ้าพิจารณาเป็นข้อๆเราอาจมองดูว่าไม่น่าจะeffectอะไรกับการใช้น้ำมันของรถ แต่ถ้านำทุกอย่างมารวมกัน ผมว่าค่อนข้างจะมีผลมากที่เดียว นี่ยังไม่คิดถึงว่าเราเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมาใหม่ๆหรือว่าเป็นช่วงที่น้ำมันเครื่องใกล้จะครบกำหนดเปลี่ยนแล้ว มีผลเหมือนกันครับในขอนี้ กรองอากาศก็เหมือนกัน เพราะฉะนั้นบางครั้งเราจะเห็นว่าเราขับคงที่ที่80แต่ต่างวันต่างสถานที่แต่ผลที่ออกมามันได้ไม่เท่ากัน อย่างที่คุณน้าแม่ฮองสอนบอกว่าทำได้14แค่ครั้งเดียวลองพิจารณาองค์ประกอบที่ผมกล่าวมาน่ะครับว่ามีตรงบ้างไหม อันนี้ไม่ได้จะโต้แย้งน่ะครับแต่อยากให้มองลึกลงไปในรายระเอียด ก็เหมือนอย่างทีมแข่งรถอ่ะครับเขาระเอียดกันถึงทศนิยมหนึ่งต่ำแหน่งเลย ส่วนผมที่เคยทำได13.xxนั้นประมาณ3ครั้ง แต่ทั้ง3ครั้งที่ว่ามานั้นเป็นช่วงกลางคืนทั้งหมดแล้วเป็นทางที่มีทางตรงยาวๆมากกว่าทางโค้งครับ ส่วนตอนกลางวันก็เคยลองทำแต่ไม่ได้ครับ อันนี้ผมก็คำนวณเองโดยการเติมน้ำมันลงไปเพิ่มแล้วกดเครื่องคิดเลขหาค่าออกมา ส่วนRV meterของผมก็ให้ค่าอ่อน(ค่ามากกว่าจริง)เหมือนของน้าเหมือนกันครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ผมว่ายังไง ก็ประหยัดกว่าพลัสครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้