หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 35 จากทั้งหมด 35

p.pentum
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: การซดของ 3.2 M/t ที่ 90 กม./ช. แนะนำทีครับ ?

ขับบนดอย อินทนนท์ครับ เชียงใหม่-แม่แจ่ม พอเป็นทาคุมิไกดป่าวครับอิอิอิ แต่น่าเสียดายครับที่ต้องใช้อีผุผุ ถึงยังไงก็ชอบมิตชูมานานแล้วครับตั้งแต ไซโคล-สตาด้า-เจ้าตั่นครับ
    เรียนจบเมื่อไหรจะถอยเจ้าต้่นให้สะใจชะหน่อย(เก็บกดพ่อกำลังครองอำนาจ) ล้อเล่นน่า

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1303
    Status
    โพส
    194

มาตรฐาน Re: การซดของ 3.2 M/t ที่ 90 กม./ช. แนะนำทีครับ ?

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ p.pentum ดูโพส
    ขับบนดอย อินทนนท์ครับ เชียงใหม่-แม่แจ่ม พอเป็นทาคุมิไกดป่าวครับอิอิอิ แต่น่าเสียดายครับที่ต้องใช้อีผุผุ ถึงยังไงก็ชอบมิตชูมานานแล้วครับตั้งแต ไซโคล-สตาด้า-เจ้าตั่นครับ
    เรียนจบเมื่อไหรจะถอยเจ้าต้่นให้สะใจชะหน่อย(เก็บกดพ่อกำลังครองอำนาจ) ล้อเล่นน่า
    อินทนนท์ก็เอาเจ้าตั้นขึ้นมาหลายครั้งแล้วครับ...อยากท้าประลองจริงๆเลย แต่ไม่แน่น่ะ ผมอาจเอาA31ไปประลองแทนก็ได้ แต่ตอนนี้มีProjectใหม่ อาจเป็นYZF-R1 ถ้าProjectนี้สำเร็จเมื่อไหร่ จะเอาไปTestบนอินทนนท์แน่ครับ อิๆ

pord
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ แม่ฮ่องสอน ดูโพส
    ผมสังเกตุคนใช้ 3.2 มาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้ว

บอกว่าได้ 13 ได้ 14 .....
    ทำได้ขนาดนั้นจริง ๆ หรือเนี่ย....

ผม 2.5 ลิมิเต็ด เนี่ย
    ได้ 14 แค่ครั้งเดียวเองครับ
    ได้ 13 ซัก ร้อยละ 25
    ได้ 12 ซัก ร้อยละ 70

หรือเพราะว่าเครื่องมันใหญ่ กำลังมันมาก เลยประหยัดเมื่อวิ่ง

คือ ถ้าดูตาม Rv ล่ะก็ ผมก็ได้แบบนั้นครับ
    13 กว่า ๆ 14 บางครั้ง

แต่ถ้ากดเครื่องคิดเลขแล้ว ต่ำกว่า Rv แทบทุกครั้ง

เรื่อง Rv นี่ก็เป็นอีกเรื่องที่ผมสังเกตุ

แต่ละคนจะบอกว่า Rv ให้ค่าน้อยกว่าจริง

แต่ของผม ได้ Rv มากกว่าจริงแทบทุกครั้ง
    แหมท่าน.............ใช่ว่า2500จะประหยัดไปซะทุกเรื่องโดยเฉพาะ2500autoซะด้วย อย่าลืมว่าแรงบิดต่อรอบก็ต่างกันแล้วสำหรับเครื่อง2ตัวนี้ยิ่งมาเจอเรื่องเกียร์และเฟืองท้ายที่ใช้ลูกเดียวกันอีก คงไม่แปลกกระมังที่แรงบิดมากกว่าในขณะที่รอบเท่ากัน การที่จะนำพารถที่มีน้ำหนักใกล้เคียงกันไปได้ดี(เวลาและดีด้วยอัตราสิ้นเปลือง) สมมุติท่านวิ่งที่100กม/ชมที่รอบเครื่องท่านประมาณ2200ส่วนผมใช้แค่2000รอบ ถ้านึกสนุกกดหาความเร็วต่อเนื่องจาก100สู่140รอบเครื่องผมมาพร้อมอัตราเร่งที่สมดุล ส่วนท่านต้องกดมากนิดนึงเพื่อเรียกหาอัตราเร่งที่ว่า แค่นี้ก็แตกต่างแล้ว ยิ่งถ้าปลายพ้น2200รอบไปแล้วของท่านแรงบิดตกลงแบบหัวปักส่วนผมค่อยๆตกพอทะลุ3600รอบไปแล้วเดิมๆทั้งคู่ไม่มีตัวช่วยอะไร แรงบิดผมยังป้วนเปี้ยนเกือบ30ส่วนท่านเหลือไม่ถึง25 นี่แหละคือที่มาของเครื่องที่มีความจุต่างกัน การคลานในเมืองผมไม่เถียงว่าโครตกินเลยเมื่อเทียบกับท่าน............ที่พรรณนามายืดยาวไม่ใช่ไรหลอกครับ อย่าโกรธกันเลยนะ 2500ของท่านน่าชื่นชมผมอะไม่กังขา"แต่"3200ของคนอื่นเขาก็มีดีเหมือนกันก็แค่นั้นแหละครับ...........นานาจิตตังค์ การที่เลือกเครื่งโตกว่านั่นสำแดงว่าอัตราสิ้นเปลืองคงไม่ใช่ประเด็ฯแต่บังเอิญว่ามีบางช่วงความเร็วแค่นั้นที่อาจจะประหยัดกว่าก็แค่นั้นละครับ
    ปล............ขอโทษทีนะไม่ได้เข้ามาซะนาน เห็นแล้วเลยต้องแจมหน่อยครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ทางไกล 3200 ประหยัดกว่าครับ

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ทางไกล 3200 ประหยัดกว่าครับ
    ถูกต้องคับ ประหยัดกว่าพลัส 4door ออโต้

pord
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Modelist ดูโพส
    ความแรง วีโก้ คร้าบ
    หนับหนุน

User ID
    4842
    Status
    โพส
    59

ความแรงอยู่ที่ใจครับเชียร์ 2500มากกว่า ใช้2500 4w4d Mt 170+ ถึงแบบสบายๆ (แต่ผมว่าถ้ารักซิ่ง อย่าขับกะบะเลย เก๋งดีกว่าเยอะ ควบคุมก็ดีกว่า) อยากแรงแต่งกล่องเพิ่มโบเพิ่มอีกก็ได้(แต่ถ้าจะเอา At ก็3.2มันกว่า 2.5มันอืดๆนิดหน่อย)

เรื่องกิน @ 90 ได้ 15-16 ,17ก็เคย แต่ต้องยาวไม่หยุดนะ(วิ่งเกษตร-สุวรรณภูมิทุกวัน) แต่เติมลม 35 นะ ถ้าลม 30-32 ได้ราวๆ 13-14 (ของเพื่อน 3.2 ได้ 13-15)
    อยากประหยัดต้องฝึกสมาธิครับ กะระยะดีๆ แซงเบาๆหน่อย ขับ 90 เหมือนกันแรกๆก็ได้ไม่เกิน14 แบบว่าขับแค่จริง 90 แต่เร่งแรง เหอะๆ แต่หลังๆ พอชินแล้วขับถึงที่ทำงานแทบไม่เบรกเลย ประหยัดมากๆ

ไปเชียงใหม่รีบนิดหน่อย 120-150 ได้ 11-13 แล้วแต่ช่วง

ในเมืองวิ่งเกษตร จุฬา สมัยเรียนไม่เคยได้ต่ำกว่า 12 ครับ ติดโคตรๅ ก็ 10-11 มีทริกนิดหน่อย เกียร 1 อย่าเร่งครับ ปล่อยคลัชให้รถวิ่งแล้วสับเข้าเกียร์สองเลยหรือเลียๆเกียร 2 ก็ได้แต่ช้าหน่อย ประหยัดมากครับ (อย่าออกเกียรสองแล้วเร่งเครื่องนะ เพื่อนทำมาแล้วคลัชพังเร็วมาก)
    อ่อเพื่อนผมใช้ 3.2 4w4d Mt ครับ เรื่องกินน้ำมันมากกว่าประมาณ 1 กม/ลิตร

User ID
    4842
    Status
    โพส
    59

นอกเรื่องนิดนึง บอร์ดเปลี่ยนไปเยอะนะครับนี่ เล่นตั้งแต่ซื้อรถใหม่ๆสองสามปีแล้วพอทำงานไม่ได้เล่นเลย Id ก็หายไปด้วย T T

arthiyyoonuch
    ผู้เยี่ยมชม

อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่า Vigo ประหยัดกว่านะครับในทุกๆความเร็ว

User ID
    123
    Status
    โพส
    352

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Triton4x4PE ดูโพส
    คุณน้า แม่ฮองสอน เป็นนักรณรงค์เรื่องประหยัดพลังงานตัวจริงเสียงจริงเลยครับ
    แฟ้มบุคคลขอตรบมือให้ (แซวเล่นอย่าว่ากันน่ะครับ)

ของผม 3.2 M/T
    @80-90 km/h about 13.xx km/l
    @120-140 km/h about 9.xx km/l
    @160-180 km/h about 6.xx km/l
    เส้นทางที่ใช้ประจำ
    นิคมลำพูน-ห้างฉัตร ลำปาง (ข้ามดอยขุนตาล)
    เรื่องความแรงต้อง go แต่ go ก็ไม่เคยแซงผมได้บนขุนตาลซะที
    (จริงๆแล้วไม่ได้แรงอะไรมากหรอกครับ แต่แบบว่าขับไปกลับมา2ปีกว่าจนจำโค้งได้ทุกโค้งแล้วอิๆ)
    ตามนี้เลยครับ
    ส่วนตัวผมถ้าขับรักษาระดับความเร็วที่ 80-90 เห็นเลข 13 แน่นอนครับ ถ้าเดินทางไกล คำนวณจากเติมน้ำมันเต็มถังแล้ววิ่งได้ระยะทางเท่าไหร่และเติมน้ำมันกับไปเท่าเดิมแล้วค่อยมาหาร (90 กม./ชม. จะอยู่ช่วงแรงบิดสูงสุดพอดี ประมาณ 2000 รอบ/นาที ครับ)
    แต่ส่วนมากผมจะวิ่งอยู่ที่ 120-140 km/h จะได้ about 9.xx km/l ครับ

yutpon
    ผู้เยี่ยมชม

แนะว่าไม่ต้องซื้อ 3.2 หรอกครับ 2.5 ก็พอ ถ้าจะมาพูดเรื่องขับไม่เกิน 90 km/hr. มันเกินความจำเป็นครับ แต่ผมใช้ 3.2 a/t วิ่งประมาณ 120 - 140 ก็จะอยู่ประมาณ 9.8 - 10.8 ประมาณนี้ครับ ถ้าชอบแรงสั่งได้ ต้อง 3.2 แต่อัตราการสิ้นเปลืองก็ขึ้นกับนิสัยการขับ ขับช้าๆ เรื่อยๆ ไม่เกิน 90 3.2 a/t ของผมใด้ประมาณ 13 แต่ถ้าจะขับ็ไม่รู้จะซื้อทำไมตั้ง 3.2 เอา 2.5 ก็พอ

Notettc
    ผู้เยี่ยมชม

ของผม3.2A/t, 4x4,4D ปี09 ความเร็ว 100-120 ได้ 8.3 กม./L ไม่เคยเห็นเลขสองตัวเลย
    ไม่รู้จะทำอย่างไรเหมือนกัน

Duke
    ผู้เยี่ยมชม

ผมใช้ ตัว 3.2 a/t คับ

วิ่ง ไปกลับ กรุงเทพ ระยอง อยู่ที่ 11 กิโล กว่าๆ ต่อลิตร คับ

ถ้าวิ่งใน กรุง เทพ ผมได้ ประมาณ 10.5 กิโล/ลิตร คับ

ผมคับ ประมาณ 100-120 คับ

ใช้ ตัว 3.2 ไปเรยคับ เชียร์

แต่ถ้า แต่ ขับเอามัน ได้ 8.5 กิโล/ลิตร คับ

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

2.5 เหลือเฟือครับ..

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Triton4x4PE ดูโพส
    คุณน้า แม่ฮองสอน เป็นนักรณรงค์เรื่องประหยัดพลังงานตัวจริงเสียงจริงเลยครับ
    แฟ้มบุคคลขอตรบมือให้ (แซวเล่นอย่าว่ากันน่ะครับ)

ของผม 3.2 M/T
    @80-90 km/h about 13.xx km/l
    @120-140 km/h about 9.xx km/l
    @160-180 km/h about 6.xx km/l
    เส้นทางที่ใช้ประจำ
    นิคมลำพูน-ห้างฉัตร ลำปาง (ข้ามดอยขุนตาล)
    เรื่องความแรงต้อง go แต่ go ก็ไม่เคยแซงผมได้บนขุนตาลซะที
    (จริงๆแล้วไม่ได้แรงอะไรมากหรอกครับ แต่แบบว่าขับไปกลับมา2ปีกว่าจนจำโค้งได้ทุกโค้งแล้วอิๆ)
    จึ๋ยยยยย

ที่ 160-180 km/h ได้ 6-7 km/l !!!!

น้าแช่ที่กี่นาทีเนี่ย หรือกดยาวตลอดทาง ผมพลัส สี่ตู ออโต เคยกดดุเดือดตลอดทางจาก กทม. ไป ปราจีน ยังได้ 8.9 km/l

ณ วันนั้น (นานมาแล้ว) ความเร็ว 140 km/h ยืนพื้น ขึ้นด่วนบูรพาวิถีเหยียบเต็ม Teen 180+ km/h

ถ้าจำไม่ผิดคราวนั้นใช้เวลาไม่ถึง หนึ่งชั่วโมงครึ่ง ถึงปราจีน (ระยะทางประมาณ 175 km)

ปล. จะรีบไปไหน ?? ฮ่าๆๆ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้