หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 35 จากทั้งหมด 35

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาตรฐาน ตอบ: รถเสียการทรงตัวเกือบชนคันข้างๆ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Phaphawin ดูโพส
    แม็กขอบ 20 ครับ ยาง 265/50-20 ไม่แน่ใจว่าถ้าเป็น ยางเดิมจะเอาอยู่รึเปล่า หน้ายางแคบกว่า คันข้างๆ ก็น่าจะเป็น bmw ป้ายแดงด้วยมั้ง
    เขาคงผวาเหมือนกัน อยู่ดีๆมีอะไรก็ไม่รู้ มายังกะจรวดถลาไปหาข้างๆ เกือบเฉียดเลยว่างั้น
    .....................................
    ถนนมอเตอร์เวย์ จากบางปะอิน ครับ ไม่แน่ใจว่าใช่ ช่วงเดียวกันรึเปล่า ไม่แน่ใจ
    ช่วงนั้น ใจหาย ลืมสังเกตเลย ครับ แต่ความเร็วยังคงที่ คือ 120 เผอิญ รีบด้วย ครับ
    ล้อเดิมก็เอาไม่อยู่ครับเจอหลุมสลับเนินยังงั้น

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    42838
    Status
    โพส
    172

มาตรฐาน ตอบ: รถเสียการทรงตัวเกือบชนคันข้างๆ

เรื่องตูดปัดปัดนี่ต้องยกให้ triton เขาเลยสำหรับกระบะยุคเดียวกัน ทำไมต้องให้คนซื้อไปแก้เอาเอง รู้ว่าเป็นกะโช๊คแต่ทำไมมิตซูไม่ทำให้ดีกว่านี้สักหน่อย

User ID
    47902
    Status
    โพส
    139

ของผมเปลี่ยนโช็ค+กันโครง ยางขอบ 22 แก้ม 40 เจอแบบนี้ทีไรแถออกซ้ายแล้วก็ดึงกลับมาที่เดิมคับ เป็นบ่อยมากถ้าถนนไม่ดี ชินแล้วไม่รู้จะแก้ตรงไหน น่าจะอีกหลายตังค์ถ้าจะให้จบ

User ID
    42384
    Status
    โพส
    67

จุดเดียวกันกับที่ผมเคยโพสบอกไว้ครับ แม็กเดิมโช๊คเดิมยังดิ้น แม็ก20โช๊คเดิมไม่ต้องพูดถึง ผมผ่านเส้นนี้บ่อยส่วนใหญ่ แม็กใหญ่ ยางใหญ่มักจะดิ้นเซ เห็นกับตาว่าล้อลอย

ขับอย่างมีสติยังไงก็เอาอยู่ ช่วงนี้เค้ากำลังทำทาง ขับช้าลงนิดนึงน้ะครับ ขับขี่ปลอดภัยครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    ไม่ใช่ว่าโช๊คเดิมไม่ดีนะครับ แต่มันอาจจะไม่ดีพอกับสภาพถนนบางช่วง บางเส้นทางที่เราวิ่ง ที่เราใช้

บางครั้งจะสังเกตุว่า ทำไมเวลาเราวิ่งผ่านถนนที่เป็นลอน เป็นคลื่น ในช่วงสั้น ด้วยความเร็วซัก 60 80 หรือมากกว่านั้น รถจะแถออก

อาการนี้มันเกิดจากโช๊คและสปริงทำงานคร่อมจังหวะกันในช่วงที่เรารูดผ่าน ซึ่งถ้าเราไม่ทันตั้งตัว อาจจะมีอาการเสียการทรงตัวได้ครับ

จังหวะที่เรารูดถนนลักษณะนี้นั้น ทุกจังหวะที่ผ่าน โช๊คและสปริงจะต้องทำงานสัมผัสกัน คือโช๊คยุบ สปริงยุบ โช๊คยืด สปริงยืด

แต่โช๊คเราถึงแม้เป็นแก๊งกึ่งน้ำมันแรงดันต่ำก็ตาม แต่การที่วิ่งผ่านผิวถนนแบบนี้เร็ว ๆ วาล์วภายในโช๊คมันตอบสนองไม่ทันในจังหวะยืดยุบของสปริง จึงเกิดการเป็นคร่อมจังหวะกันของโช๊คและสปริง รถจะเกิดอาการแถออก

หากเปลี่ยนโช๊คแล้วหายมั้ย โช๊คแต่งที่ขายในท้องตลาด ย่อมตอบสนองดีกว่าโช๊คเดิมแน่นอน ไม่ว่ายี่ห้อใดก็ตาม แต่จะดีกว่ากันมากน้อยแค่ไหน ต้องดูด้วยว่าลักษณะของโช๊คเป็นแบบไหน ทวินทู๊ปหรือโมโนทู๊ปครับ

เรื่องช่วงล่าง สมาชิกเราหลายท่านที่ให้คำแนะนำได้ ทั้งพี่ป๊อด น้าตั้ม น้าเชาว์ และอีกหลาย ๆ ท่านครับ

ส่วนผมจำเค้ามาเลยแบ่งปันให้ฟังครับ
    แจ่มมากมายเกือบ ร้อยเปอเซนนะ

User ID
    33184
    Status
    โพส
    314

ลองตั้งศูนย์ใหม่ดูครับ ถนนเป็นร่องคลี่นดึงทุกคันครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ซาลาเปา : 13-08-2014 เมื่อ 14:26

User ID
    41698
    Status
    โพส
    34

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Khun Khun ดูโพส
    มอเตอร์เวย์ เลนขวาสุด ที่น้าว่าใช่มาจากบางปะอิน ขาเข้ากรุเทพ ช่วงสะพานที่มีปั้ม ปตท. ใช่หรือเป่าครับ ถ้าใช่ตรงนี้เป็นปกติเพราะผมก็เคยเจอมาแล้ว ถ้าจำไม่ผิดเคยมีน้าในคลับโพสไว้ให้ระวังตรงจุดนี้ครับ
    ยืนยันใช่จุดนี้เลยครับเพิ่งเจอมา เล่นซะคันข้างๆผวา โชคดีน่ะที่เอาอยู่.....อิอิ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย transformer_pop@live.com : 15-08-2014 เมื่อ 11:18

TTC 02975 TTC-Member
    User ID
    31917
    Status
    โพส
    526

นี่แหละข้อดีของไตรตั้น เพราะจะแถแค่ไหน ยังไงก็เอาอยู่

User ID
    41556
    Status
    โพส
    30

เข้ามาบอกว่า เป็นเหมือนกัน สถานที่เดียวกัน ขอบ 20 เหมือนกัน ตอนนี้เปลี่ยนโช๊คแล้ว ยังไม่ได้ไปลองครับ

User ID
    36382
    Status
    โพส
    169

เพิ่งกลับจากนครสวรรค์ เจอช่วงเดียวกันเลยครับ เลนขวาสุดถนนจะเป็นคลื่นเป็นร่อง แต่ดีที่ควบคุมรถอยู่ รถผมยาง โช้คเดิมๆ ดีที่เติมลมยางแค่ 35 เลยไม่เป็นอะไร

User ID
    32173
    Status
    โพส
    74

ผมวิ่ง 80
    ยางเดิมโช๊คเดิม
    วิ่งทางเป้นคลื่นไปที่ทำงานทุกวัน
    แถทุกวันจนชิน
    เปลี่ยนโช๊คแต่งแถน้อยลง
    จะใส่กันโครงหรือกันเซ อันไหนจะดีกว่ากัน?

User ID
    42418
    Status
    โพส
    95

เห็นเนินต้องจับพวงมาลัยแนนแนนนะครับเอาอยู่

User ID
    38456
    Status
    โพส
    231

น่าจะที่เดียวกันครับผมก็หน้าสะบัคเลยดีนะจับพวงมาลัยแน่นครับ

User ID
    39980
    Status
    โพส
    44

สรุปความแล้ว โล่งอก นึกว่าเราเป็นคันเดียว ฮ่าๆๆๆ เคลียร์ละ ขอบคุณทุก ความเห็นคับ

User ID
    9227
    Status
    โพส
    159

ผมเคยเฉียดตายมาหนึ่งครั้งด้วยอาการ รถเสียการทรงตัว เช่นกัน
    ตรวจสอบแล้วพบว่า ยางรองหูโช๊ค สึกหรอ (มีทั้งขาด แล้วบิ่น)
    ลองตครวจสอบดูนะครับ โดยเฉพาะท่านที่เปลี่ยนโช๊คมาครับ
    เดี๋ยวจะหารูปมาให้ดูครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้