สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 13 จากทั้งหมด 13

กระทู้: ปัญหาระบบ LOCK-UNLOCK หลังจากทำปุ่มกด lock&Unlock ไว้ข้างๆคนนั่งด้วย...

TTC-05557 TTC-Member
    User ID
    21583
    Status
    โพส
    430

Post ปัญหาระบบ LOCK-UNLOCK หลังจากทำปุ่มกด lock&Unlock ไว้ข้างๆคนนั่งด้วย...

น้าๆครับอยากสอบถามหน่อยครับ หลังจากพมจิ้มๆรูเพื่อหาสัญญาณ Lock&Unlock นั้นระบบล็อครถพมมันแปลกๆครับ
    เวลารถจอดดับเครื่องทุกอย่างแล้ว
    เวลาที่เรากดที่รีโมท Lock รถก็จะ Lock ปกติใช่ไหมครับ อันนี้ไม่มีปัญหา (เข้าใจตรงกัน) และเวลาเรากดปุ่ม Unlock ที่รีโมท รถก็ปลดล็อคเรา(เปิดประตูก็ทำกิจเราไป จนกว่าจะเสร็จกิจแล้วกดล็อคต่อไป) แต่ระบบรถจะมีอีกแบบหากเรากดรีโมทเป็น Unlock แต่ไม่ไปเปิดประตู ระบบล็อคจะทำการล็อค ภายใน 30 วิ อันนี้ถูกต้องหนะครับ (ปกติก่อนทำ)

แต่รถพม....มันเป็นแบบนี้ครับ งง. เลย (หลังทำแล้ว)

เวลาเรากดรีโมท Unlock แล้ว เปิดประตูฝั่งคนขับหนะครับ (ประตูบานอื่นยังปิดอยู่ในลักษณะUnlockแล้ว)ทำกิจต่า งๆ ใช่เวลาซึ่งนานกว่า 1 นาที พมได้ยินเสียงรถมันล็อคเองพมแปลกใจว่ามันล็อคทำไมพมไ ปลองเปิดฝั่งประตูทั้ง 3 บานล็อคหมด ยกเว้นบานที่พมเปิดอยู่ครับ(พมลองจับเวลาดูมันล็อค 30 วินาที)
    คราวนี้มาดูอีก...พมปิดประตูรถทุกบานแต่พมยังไม่กดปุ่ม Lock ปุ่มรีโมทนะครับ แล้วลองจับเวลาดู ปรากฏว่ามันล็อคเองครับ ภายใน 30 วินาทีจากการจับเวลาดู

น้าเจอปัญหาแบบนี้บ้างไหมครับหลังจากนำสายไฟจั้มๆรู บล็อค เพื่อหา Lock-Unlock หรือการที่เราหาแบบนั้นมันทำให้เราไป Reset ระบบมันเลยรวนป่าว

หากถามว่า..รถมันล็อคเองด้วยไม่ได้กดรีโมทเลยมันดีไห ม..พมก็ชอบหนะครับเพราะหากลืมล็อครถ รถมันก็ล็อคให้เองภายใน 30 วิ แต่ข้อเสียคือหากว่าเราเปิดประตูนานๆ นะซิครับลำคาญมันล็อค จะต้องมาคอยกดปุ่มรีโมทเพื่อปลดล็อคตลอด...น้าๆมีควา มเห็นยังไงบ้าง

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    38153
    Status
    โพส
    211

มาตรฐาน ตอบ: ปัญหาระบบ LOCK-UNLOCK หลังจากทำปุ่มกด lock&Unlock ไว้ข้างๆคนนั่งด้วย...

อยากทำเหมือนกัน แต่ผมว่าเพิ่มมอเตอร์ดึงแกนดีกว่าไม่รวนครับ

User ID
    16795
    Status
    โพส
    521

มาตรฐาน ตอบ: ปัญหาระบบ LOCK-UNLOCK หลังจากทำปุ่มกด lock&Unlock ไว้ข้างๆคนนั่งด้วย...

อาการเหมือนสวิทช์ประตูด้านคนขับซ๊อทต่อตลอด หรือไม่ก็สวิทช์ค้าง ไม่น่ามีไรมาก เราปลดล็อคแล้วเปิดประตูด้านคนขับ แต่ถ้าสวิทช์มันค้าง มันก็คิดว่าประตูยังไม่มีการเปิด มันก็สั่งล็อกเป็นธรรมดาแหละท่าน

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อัยยะ....ของผมไม่เป็นครับอ้าย...
    สายสวิทย์ที่ต่อไปยังจะที่จะติดตั้งผ่านจุดไหนบ้างครับ ลองขยับ ๆ ปลั๊กดูก่อน สายปลั๊กเช็คเปิด-ปิด ประตูอาจจะหลวมเป็นได้ คิดตามอาการที่น้าบอกมา
    ส่วนตำแหน่งที่น้าถ่ายรูปมาให้ดูถูกต้องแล้ว ไม่น่ามีปัญหา เพราะผมก็ใช้อยู่
    ขออย่างเดียวตอนจิ้มสายดู ตรง pin อื่น ๆ ที่นอกเหนือจากรูปที่ให้มาอย่าจิ้มมั่วนะครับ ควรเช็คให้เรียบร้อยก่อนว่า เป็นกระแสแบบไหน บวก หรือ ลบ จะหวะทำงานอยู่ช่วงไหน

User ID
    21583
    Status
    โพส
    430

วันนี้...ขออัพเดทเพิ่มเติ่ม คือ เวลาที่รถทำงานหรือเครื่องยนต์ติดอยู่ หรือเราขับๆมาจอดแล้ว ดับเครื่องยนต์ระบบไม่ล็อคครับ (555 เข้าใจผิด ขนาดทิ่งเวลาไว้ 30 วิแล้วต้องกดรีโมทล็อคเอา..ปกติฮิฮิ)
    แต่เวลาสมมุติว่าเราลืมของเรากลับมาเอาของ กดปลดล็อค ปุ๊บ (เปิดประตูฝั่งคนขับ)นี้แหละครับเวลามันเริ่มนับแล้ว ครับ 30 วิ พอหลังครบเวลามันล็อคทั้ง 3 บานเลยยกเว้นฝั่งคนขับที่เราเปิดอยู่...(ดูไปแล้วเหม ือนมัน secu เรื่องความปลอดภัยประตูฝั่งอีกด้านหนึ่งเผื่อวาแอบมี ใครมาขึ้นรถเราจะได้ ไม่เปิดหมดทุกบานหรือป่าวครับ..พมคิดๆดู เอ้อ!.. มันก็ดีนิ ว้า) คราวนี้มีอีกแง้หนึ่งครับ หากเรามา 2-3 คนหละระบบจะล็อคไหม!...ขอตอบหนะครับหากเราปลดล็อคแแล ้วฝั่งเราเปิดประตูแล้ว และอีกฝั่งคนนั่งมาเปิดประตูด้วย ระบบถูกยกเลิกไปเลยครับ (หลังจากทำการทดลองมาหลายรอบ) ทั้งประตูหน้าหรือหลังฝั่งคนนั่งมาด้วยหากมีการเปิดประตู ใดประตูหนึ่ง หรือมีการเปิดและปิดเลย ระบบมันยกเลิกครับ (ไม่ล็อคเอง) แต่หากเป็นประตูฝั่งหลังคนขับหากเปิดและปิด หรือเปิด(อีกฝั่งมันล็อคเองตามกำหนดเวลา30วิ)555..มั นก็เป็นแบบนี้อะครับ

คราวนี้พมลองดูหละว่าหากสมมุติ เราทำตามขั้นตอนตั้งแต่แรกที่หากเราลืมของแล้วกลับมา เอา แต่แทนที่เราจะยิบของออกไปแล้วปิดประตู (แต่ลองเสียบกุญแจรถเข้าไปใหม่ในสวิตย์ภายในระยะเวลา 30วิ ลองดูซิว่ามันจะ ล็อคเองไหม หากมันล็อคเองมันก็เหมือนเราลืมกุญแจรถไว้ในรถนั้นแห ละครับ) แต่แล้วหลังจากเวลาผ่านไปปรากฏว่า ระบบไม่ล๊อคครับ 555...เอ้อ..มันเก่ง เหมือนมันรู้เลย เหมือนกับว่าเวลาเป็นตัวกำหนดทุกอย่างครับเพราะหากเล ย 30 วิของระบบ lock&unlock ไปแล้วทุกอย่างก็ คือ ปกติ นั้นเอง..ครับ

ปล.. ขอบคุณมากครับที่ทนอ่านปัญหาของพมเอง 555 ไม่รู้มาก่อนหนะว่าจะเป็นแบบนี้ แต่หากสมมุติว่ามันมีแบบนี้มาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้วไอ้น้อง!.. แสดงว่าพมเองคงไม่ได้อ่านคู่มือการใช่รถหละครับทุกท่ าน..ขอบคุณครับ ได้เพิ่มระบบมาอีก 1 ศึกษาจนเข้าใจหละครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pk_kom : 18-08-2014 เมื่อ 10:50

User ID
    33217
    Status
    โพส
    549

ตั้งแต่ทำมาไม่เคยเป็นแบบที่น้าว่าเลยครับ แต่ไม่ได้ทำเองนะครับ
    น้าโชคทำให้นานมาแล้ว
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย kitkw : 18-08-2014 เมื่อ 11:05

User ID
    21583
    Status
    โพส
    430

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kitkw ดูโพส
    ตั้งแต่ทำมาไม่เคยเป็นแบบที่น้าว่าเลยครับ แต่ไม่ได้ทำเองนะครับ
    น้าโชคทำให้นานมาแล้ว
    ดีแล้วครับ จะได้ไม่ต้องมาศึกษามันใหม่..ของเดิมๆหนะดีแล้ว..

User ID
    33217
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pk_kom ดูโพส
    ดีแล้วครับ จะได้ไม่ต้องมาศึกษามันใหม่..ของเดิมๆหนะดีแล้ว..
    ลองถามน้าโชคในคลับเราดูได้นะครับน้าแกใจดี รถผม auto 2012 ทั้งระบบครูซ คอนโทรล พวงปาเจโร่
    ควบคุมครื่งเสียงที่พวงมาลัย แอร์ออโต้ แพดเดิลชิพ แล้วก็ lock unlock น้าโชคทำให้ไม่เคยมีปัญหาเพี้ยนอะไรเลย
    เหลือแต่หน้าปาเจโร่ที่ไม่ได้ทำกับแกเพราะผมว่าหน้าเดิมสวยอยู่แล้ว http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=50229

User ID
    38477
    Status
    โพส
    6

ลองเข็คสวิตประตูที่ละบานครับ บานไหนเปิดทิ้งเกิน 30 วิแล้วระบบล็อค ก็เช็คสวิตประตูบานนั้น อาจจะช็อต เหมือนปิดตลอด

User ID
    21583
    Status
    โพส
    430

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kitkw ดูโพส
    ลองถามน้าโชคในคลับเราดูได้นะครับน้าแกใจดี รถผม auto 2012 ทั้งระบบครูซ คอนโทรล พวงปาเจโร่
    ควบคุมครื่งเสียงที่พวงมาลัย แอร์ออโต้ แพดเดิลชิพ แล้วก็ lock unlock น้าโชคทำให้ไม่เคยมีปัญหาเพี้ยนอะไรเลย
    เหลือแต่หน้าปาเจโร่ที่ไม่ได้ทำกับแกเพราะผมว่าหน้าเดิมสวยอยู่แล้ว http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=50229
    ขอบคุณครับ..น้า

User ID
    21583
    Status
    โพส
    430

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ patiyut ดูโพส
    ลองเข็คสวิตประตูที่ละบานครับ บานไหนเปิดทิ้งเกิน 30 วิแล้วระบบล็อค ก็เช็คสวิตประตูบานนั้น อาจจะช็อต เหมือนปิดตลอด
    ขอบคุณครับน้า..ตอนนี้พมคงไม่อยากหาจุดมันแล้วหละครับ ตอนนี้ก็แค่ทำความเข้าใจกับมันใหม่ และยอมรับมัน..

User ID
    16795
    Status
    โพส
    521

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pk_kom ดูโพส
    ขอบคุณครับน้า..ตอนนี้พมคงไม่อยากหาจุดมันแล้วหละครับ ตอนนี้ก็แค่ทำความเข้าใจกับมันใหม่ และยอมรับมัน..
    พูดเหมือนตัดพ้อโชคชะตาซะงั้น ไอ้ที่ทำใจยอมรับและทำความเข้าใจน่ะ รถหรือเมีย 5555

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

ของผมไม่เห็นมันจะล็อคเลย หรือว่าเป็นรุ่นเก่าหว่า.....

ข้อมูลกระทู้