สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 7 จากทั้งหมด 7

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    39980
    Status
    โพส
    44

Red face ประกันจะหมดอยากเคลมกระจกมองข้าง กับ รอบคัน

รถกำลังจะหมดประกัน ก็เลยอยากเคลม รอบคัน และกระจกมองข้างที่มีไฟเลี้ยวด้วย
    มีใครเคยเคลมแบบนี้บ้างครับ
    ต้องทำยังงัย ที่ไม่ต้องเสียค่า แอคเซฟท์ ครับ
    รึมีคำแนะนำยังงัยบ้างครับ เราจะเข้าอู่รึว่า เข้าศูนย์ดี
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Phaphawin : 18-08-2014 เมื่อ 15:44

User ID
    39267
    Status
    โพส
    57

มาตรฐาน ตอบ: ประกันจะหมดอยากเคลมกระจกมองข้าง กับ รอบคัน

ประกันของอะไรครับ
    ถ้าเป็นชั้น 1 ของโตเกียวเข้าแจ้ง 0 ได้เลยครับไม่เสียค่า accept

User ID
    11031
    Status
    โพส
    486

มาตรฐาน ตอบ: ประกันจะหมดอยากเคลมกระจกมองข้าง กับ รอบคัน

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kittin_me9 ดูโพส
    ประกันของอะไรครับ
    ถ้าเป็นชั้น 1 ของโตเกียวเข้าแจ้ง 0 ได้เลยครับไม่เสียค่า accept
    ว่าจะเคลมสีรอบคันเหมือนกัน ไม่ต้องเสีย accept จริงเหรอครับ แล้วไม่ต้องแจ้งประกันขอเลขเคลมก่อนเหรอครับ

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

ช่วยดันครับ อยากเครมรอบคันเหมือนกัน รอยขีดข่วนรอบรถเลย ของผมประกันชั้น1มิตรแท้ครับ

User ID
    47939
    Status
    โพส
    58

ผมไปทำมาแล้วครับของโตเกียวครับกะว่าจะส่งท้ายสักหน่อยแต่คนเคลมบอกว่าไม่ได้เกิดจากการชนเป็นรอยขีดข่วนทั่วไปต้องเสียแอคเช็บจุดละ 1000 บาท( ยำ้จุดละ 1000 )ผมเลยไม่ทำเลยใช้วิธีให้อู่ขัดสีเอาถ้ารอยไม่ลึก ขัดออกมาแล้วแทบไม่เห็น อีกอย่างถ้าทำเป็นจุดกลัวสีไม่เหมือนกัน

User ID
    13144
    Status
    โพส
    91

ถ้าเคลมทีเดียวรอบคันยังไงก็เสีย accept แน่นอน จากประสบการณ์ขอแนะนำว่า ค่อย ๆ เคลมที่ละชิ้นสองชิ้น แล้วเก็บสะสมใบเคลมไว้แล้วค่อยเข้าซ่อมทีเดียวครับ ทำมาแล้วครับไม่เสียแม้แต่บาทเดียว

User ID
    43212
    Status
    โพส
    93

ข้อมูลเยอะหน่อยแต่เป็นประโยชน์กับน้าๆแน่นอน

ประกันที่แถมมากับรถมิตซู ถ้าเป็นโตเกียวมารีนก็ประมาณนี้ครับ
    กรณีเครมรอบคันมีรอยหลายจุด ให้น้าเขียนรายการ รอยแต่ละที่ที่จะเครมไว้ก่อน
    แล้วค่อยโทรแจ้งประกัน บริษัทประกันจะขอรายละเอียดดังนี้
    วันเวลาที่เกิดเหตุ
    รถเกิดเหตุที่ใหน(สถานที่เกิดเหตุ ตำบล,อำเภอ,จังหวัด)
    สาเหตุและความเสียหายต่อตัวรถ(เช่นขับเบียดรั้วมีรอยครูดที่แก้มขวา,ประตูฝั่งคนขับ,ประตูผู้โดยสารขวา,กระบะหลังขวา)เหตุการณ์เดียวนี้ แม้รอยไม่ลึก ก็ทำสีฝั่งขวาทั้งแถบแล้วครับ

ส่วนค่าเสียหายส่วนแรก(accept)นั้น จะเสียหรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับ เราแจ้งสาเหตุของการเกิดเหตุไป
    เช่นชนรั้ว เบียดเสา ลมพายุพัดกิ่งไม้ตกใส่หลังคา หรือกรณีที่ยกตัวอย่างไปไม่เสียตังค์แน่นอนครับ
    ที่กล่าวเหตุการณ์มาทั้งหมดนี้ ไม่ได้ชี้โพรงให้กระรอกนะ ขอย้ำว่าเป็นเพียงการยกตัวอย่าง

หนึ่งเหตุการณ์ หนึ่งหมายเลขรับแจ้ง
    ถ้าไม่เขียนรายการไว้ก่อน จะตอบทางประกันไม่ถูก และไม่ครบทุกจุดที่เสียหาย

ประกันก็จะส่ง sms เลขรับแจ้งมาทางเบอร์โทรศัพท์ที่เราให้ไป
    โทรติดต่อศูนย์มิตซูก่อนว่า พื้นที่ที่น้าอยู่มีศูนย์ที่ใหนที่รับงานเครมบ้าง เพราะศูนย์บริการบางที่ไม่รับงานเครม
    แต่จะส่งต่อไปอู่ที่ดิวงานกับทางศูนย์ จะซ่อมศูนย์ หรือซ่อมอู่ ก็แล้วแต่น้าจะสะดวกละครับ (แต่เราจ่ายตังค์เบี้ยซ่อมห้างเพื่อ???)
    แล้วก็เอารถไปเข้าศูนย์มิตซู หรืออู่ที่เราติดต่อ กรอกรายละเอียดอีกครั้งหนึ่ง ให้ตรงกับที่เราแจ้งกับทางประกัน

เอกสารที่ใช้
    คู่มือจดทะเบียน,กรมธรรม์ประกันภัย,ใบขับขี่
    ศูนย์จะส่งรายละเอียดไปให้ทางประกันเพื่อประเมินราคา และสั่งอะไหล่หากต้องเปลี่ยน
    และจะนัดเอารถเข้าไปซ่อมอีกครั้ง (หากไม่ต้องรออะไหล่ทำสีอย่างเดียวประมาณไม่เกิน1อาทิตย์)

!!! การเครมประกัน หากไม่มีคู่กรณี หรือเราเป็นฝ่ายผิด ถ้าต่อประกันกับบริษัทเดิม
    มีผลให้เราเสียประวัติดี และเบี้ยประกันปีต่อไปสูงขึ้น ควรแจ้งเครมหลังจากที่เราต่อประกันแล้ว และเหตุการณ์ที่เราแจ้งเครมไปนั้น
    เกิดหลังจากที่เราต่อประกันไปแล้ว
    หากไม่ต่อประกันกับบริษัทเดิม ควรแจ้งเครมอย่างน้อยก่อนประกันหมดอายุ ประมาณ2สัปดาห์
    หรือเผื่อเวลาให้ประกันหมดอายุ หลังจากที่เราจะเอารถเข้าซ่อมแล้ว
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Dr.BU : 21-08-2014 เมื่อ 00:29

ข้อมูลกระทู้