สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 7 จากทั้งหมด 7

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    41652
    Status
    โพส
    672

มาตรฐาน ช่วงล่างอีกแล้วครับน้า

ต่อจากกระทู้ก่อนเรื่องล้อหน้านะครับ คร่าวนี้มาต่อกันที่ด้านหลัง

ผมรู้สึกว่ารถผมไม่นิ่งเอาสะเลย รถก็บรรทุกได้น้อยมากครับน้า อะไรหนักหน่อย กระบะก็ยุบสะเยอะเชียว ผมอยากให้แหนบมันเก็บอาการท้ายโยนยวบเข้าโค้งให้อยู่กว่านี้อ่าครับน้าเหมือนแหนบมันเก็บอาการของรถต่างๆได้ไม่ดีเท่าที่ควรเลยอะครับ แบบนี้ใช่อาการแหนบล้ารึเปล่า ผมไปใส่เหนบเสริมสามมิตรแผ่นบนได้มั้ยครับ
    เสริมแหนบแผ่นบนมันจะช่วยได้เยอะมั้ยครับ แล้วมีผลเสียอะไรบ้าง คุ้มกับที่ได้รึเปล่า แล้วรถจะสูงขึ้นเยอะมั้ยครับ ถ้ามันสูงขึ้น จะขึ้นเกิน1นิ้วมั้ยครับ เพราะรถผมตอนนี้ทำสไตล์ยีราฟซิ่ง ตูดยกมากไปกลัวจะไม่สวยอ่าครับ ตอนนี้เหมือนท้ายตกอ่าครับ ในรูปดูเหมือนหลังสูงกว่าหน้านะครับ แต่พอมาดูจริง มันสูงเท่ากันเปะเลยครับ หลังอาจจะสูงกว่านิดนึงอยากให้หลังมันสูงขึ้นมาอีกนิดเดียวก็พอ วางแผนไว้ในอนาคตคือ ถ้ามีเงินเมื่อไหร่จะเปลี่ยนยางจากตอนนี้ 265/60r18ให้เป็น 255/50r18 แล้วโหลดลงมา2นิ้ว โดยคิดว่าข้างหน้าจะขันทอชั่นบาร์ลง แล้วหลังรองกล่องโหลดมันจะเป็นไปได้รึเปล่าครับน้า แล้วมันจะมีผลเสียรึเปล่า

พิมพ์สะเยอะเลยแฮะๆกลัวจะงงกันอ่าครับ สรุปคำถามเผื่อไว้ให้เป็นข้อๆนะครับ
    1.เสริมแหนบแผ่นบนเข้าไปจะช่วยให้รถนิ่งขึ้นมั้ยครับ
    1.1มีผลข้างเคียงอะไรรึเปล่า
    1.2เป็นไปได้มั้ยถ้าอยากให้มันเก็บอาการรถให้ดีขึ้นนิ่งขึ้น แต่ไม่แข็งกระด้างจนเกินไป
    1.3ตอนเสริมแหนบ เซ็ตความสูงได้มั้ยครับ ถ้าไม่ได้มันจะสูงขึ้นกี่นิ้ว
    1.4ใช้แหนบยี้ห้ออะไรดีครับ ราคาเท่าไหร่ ย่านรังสิตทำที่ไหน
    2.เสริมแหนบเข้าไปแล้วจะใส่กล่องโหลดได้มั้ยครับ
    2.1รถผมสเต็ปนี้ โช๊ค เวดโค้ด เอ็กตรีม หน้าหลัง จะโหลด2นิ้วได้มั้ย
    3.ใส่กันโครงหลังเพื่อแก้อาการเพลาเต้นตอนออกตัวได้มั้ยครับ จะจบรึเปล่า เต้นยันเกียร์3เลยครับ
    4.ช่วยพิจารณาช่วงล่างรถผมให้ทีครับว่าน่าจะทำอย่างไรต่อให้มันดูสวยกว่านี้ ส่วนตัวผมดูว่ามันยังขัดๆ

นอกค่ายด้วยความจำเป็นครับน้า ใจยังคงเป็นมิตซูและไทรทันเสมอ
    ชื่อ:  10511447_727265877339228_3301452644067476868_o.jpg
ครั้ง: 12102
ขนาด:  172.8 กิโลไบต์
    ชื่อ:  10553833_750772354988580_7208459947740258025_o.jpg
ครั้ง: 2260
ขนาด:  269.4 กิโลไบต์
    ชื่อ:  10570504_750696034996212_8436573134192743781_n.jpg
ครั้ง: 3282
ขนาด:  204.6 กิโลไบต์

User ID
    41652
    Status
    โพส
    672

มาตรฐาน ตอบ: ช่วงล่างอีกแล้วครับน้า

รบกวนทีครับน้า

สมาชิกทั่วไป
    User ID
    49946
    Status
    โพส
    1

มาตรฐาน ตอบ: ช่วงล่างอีกแล้วครับน้า

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

z71 ตัวนี้ถ้าจำไม่ผิดด้านหน้าใช้ทอร์ชั่นบาร์แทนขดสปริง ด้านหลังเป็นแหนบใต้เพลา ขอถามกลับเป็นข้อๆเพื่อใช้ประกอบความคิดหน่อย

1.ที่ว่าบรรทุกอะไรนิดหน่อยหน้าเชิดไม่ทราบว่ากี่ร้อยกิโลกรัมครับ
    2.ส่วนโช้คเวสโค้ตรุ่นนี้รหัสนี้ผมเองก็ไม่เคยใช้ไม่รู้มันระบบไหน โมโนหรือทวิน
    3.ด้านหน้าน้าทำการยกเพิ่มจากสเปคโรงงานมาบ้างหรือเปล่า
    3.ส่วนด้านหลังแหนบเดิมๆหรือมีการแก้ไขดึงแหนบออกบ้างหรือเปล่า แหนบใช้มากี่แสนกิโลเมตรแล้ว
    4.น้าคิดจะโหลด 2 นิ้ว มันยิ่งบรรทุกอะไรได้น้อยกว่าตอนนี้อีก จะโหลดจริงๆเหรอ
    5.อาการหน้าดิ้นไม่นิ่งในครั้งก่อนแก้ไขเรียบร้อยแล้วหรือไม่

ทีนี้ผมตอบกลับด้านหลังข้อความน้านะ
    1.เสริมแหนบแผ่นบนเข้าไปจะช่วยให้รถนิ่งขึ้นมั้ยครับ แหนบเสริมช่วยให้บรรทุกได้มากขึ้น นิ่งไม่นิ่งโช้คเป็นตัวแปรหลักครับ
    1.1มีผลข้างเคียงอะไรรึเปล่า ผลข้างเคียงคือน้าเสียเงินเพิ่มขึ้น และไม่รู้จะจบตรงไหน
    1.2เป็นไปได้มั้ยถ้าอยากให้มันเก็บอาการรถให้ดีขึ้นน ิ่งขึ้น แต่ไม่แข็งกระด้างจนเกินไป เป็นไปได้ ถ้าเซ็ตได้ลงตัว โช้คดีๆ แหนบดีๆ
    1.3ตอนเสริมแหนบ เซ็ตความสูงได้มั้ยครับ ถ้าไม่ได้มันจะสูงขึ้นกี่นิ้วแหนบแต่งเซ็ตสูงเพิ่มได้ จะเล่นของไทยหรือของนอก ของนอกแหนบยกกันไม่เกิน 3 นิ้ว แหนบไทยโรงงาน 3มิตร มีหลายความสูง
    1.4ใช้แหนบยี้ห้ออะไรดีครับ ราคาเท่าไหร่ ย่านรังสิตทำที่ไหน แหนบเวสโคต ราคา 14k-16k บาท แหนบนกแก่ 15.5k-17.5k บาท แหนบไทยไม่ทราบไม่เคยเล่นแต่ไม่น่าแพง ร้านแถวรังสิตไม่ทราบครับ
    2.เสริมแหนบเข้าไปแล้วจะใส่กล่องโหลดได้มั้ยครับ เอ่อก็คงจะได้ ตกลงน้าจะยกหรือจะโหลดเนี่ยผมงง
    2.1รถผมสเต็ปนี้ โช๊ค เวดโค้ด เอ็กตรีม หน้าหลัง จะโหลด2นิ้วได้มั้ย ต้องเซ็ตโช้คใหม่ครับ
    3.ใส่กันโครงหลังเพื่อแก้อาการเพลาเต้นตอนออกตัวได้ม ั้ยครับ จะจบรึเปล่า เต้นยันเกียร์3เลยครับ เพลาเต้นก็คงแก้ที่เพลามากกว่าครับ ไม่รู้ว่ายกเพิ่มหรือโหลดลงมาอะไรยังไง มุมเพลามันเปลี่ยนมันเพี้ยนก็ต้องแก้ที่เพลา
    4.ช่วยพิจารณาช่วงล่างรถผมให้ทีครับว่าน่าจะทำอย่างไ รต่อให้มันดูสวยกว่านี้ ส่วนตัวผมดูว่ามันยังขัดๆ หาตัวตนของน้าให้เจอก่อนว่าจะโหลดหรือจะยก จะไม่บรรทุกหรือจะบรรทุก เพราะคำถามด้านบนน้าถามหาแหนบเสริมกับความสูง แต่พอมาอีกคำถามน้าถามหากล่องโหลด

User ID
    41652
    Status
    โพส
    672

z71 ตัวนี้ถ้าจำไม่ผิดด้านหน้าใช้ทอร์ชั่นบาร์แทนขดสปริง ด้านหลังเป็นแหนบใต้เพลา ขอถามกลับเป็นข้อๆเพื่อใช้ประกอบความคิดหน่อย

1.ที่ว่าบรรทุกอะไรนิดหน่อยหน้าเชิดไม่ทราบว่ากี่ร้อ ยกิโลกรัมครับ
    แค่เพื่อนหรือผมหนัก100โลขึ้นไปยืนก็ยุบหวบแล้วครับ
    2.ส่วนโช้คเวสโค้ตรุ่นนี้รหัสนี้ผมเองก็ไม่เคยใช้ไม่ รู้มันระบบไหน โมโนหรือทวิน
    ทอชั่นบาร์ครับน้าน่าจะเป็นทวิน
    3.ด้านหน้าน้าทำการยกเพิ่มจากสเปคโรงงานมาบ้างหรือเป ล่า
    เดิมๆไม่เคยยกหรือโหลดเลยครับ
    3.ส่วนด้านหลังแหนบเดิมๆหรือมีการแก้ไขดึงแหนบออกบ้า งหรือเปล่า แหนบใช้มากี่แสนกิโลเมตรแล้ว
    แหนบเดิมๆครับใช้งานมา35xxxxกิโลเมตร แล้วครับ
    4.น้าคิดจะโหลด 2 นิ้ว มันยิ่งบรรทุกอะไรได้น้อยกว่าตอนนี้อีก จะโหลดจริงๆเหรอ
    อยากให้มันกระชับเวลามุดและเขัาโค้งครับน้า
    5.อาการหน้าดิ้นไม่นิ่งในครั้งก่อนแก้ไขเรียบร้อยแล้ วหรือไม่
    ดีขึ้นกว่า90%แล้วครับน้า บูสหัวโช๊คมันขาดครับใส่ใหม่แล้วก็ตั้งลูกปืนล้อหน้า ดีขึ้นเห็นได้ชัดเลยครับ

ทีนี้ผมตอบกลับด้านหลังข้อความน้านะ
    1.เสริมแหนบแผ่นบนเข้าไปจะช่วยให้รถนิ่งขึ้นมั้ยครับ แหนบเสริมช่วยให้บรรทุกได้มากขึ้น นิ่งไม่นิ่งโช้คเป็นตัวแปรหลักครับ
    1.1มีผลข้างเคียงอะไรรึเปล่า ผลข้างเคียงคือน้าเสียเงินเพิ่มขึ้น และไม่รู้จะจบตรงไหน
    1.2เป็นไปได้มั้ยถ้าอยากให้มันเก็บอาการรถให้ดีขึ้นน ิ่งขึ้น แต่ไม่แข็งกระด้างจนเกินไป เป็นไปได้ ถ้าเซ็ตได้ลงตัว โช้คดีๆ แหนบดีๆ
    1.3ตอนเสริมแหนบ เซ็ตความสูงได้มั้ยครับ ถ้าไม่ได้มันจะสูงขึ้นกี่นิ้วแหนบแต่งเซ็ตสูงเพิ่มได้ จะเล่นของไทยหรือของนอก ของนอกแหนบยกกันไม่เกิน 3 นิ้ว แหนบไทยโรงงาน 3มิตร มีหลายความสูง
    1.4ใช้แหนบยี้ห้ออะไรดีครับ ราคาเท่าไหร่ ย่านรังสิตทำที่ไหน แหนบเวสโคต ราคา 14k-16k บาท แหนบนกแก่ 15.5k-17.5k บาท แหนบไทยไม่ทราบไม่เคยเล่นแต่ไม่น่าแพง ร้านแถวรังสิตไม่ทราบครับ
    2.เสริมแหนบเข้าไปแล้วจะใส่กล่องโหลดได้มั้ยครับ เอ่อก็คงจะได้ ตกลงน้าจะยกหรือจะโหลดเนี่ยผมงง
    2.1รถผมสเต็ปนี้ โช๊ค เวดโค้ด เอ็กตรีม หน้าหลัง จะโหลด2นิ้วได้มั้ย ต้องเซ็ตโช้คใหม่ครับ
    3.ใส่กันโครงหลังเพื่อแก้อาการเพลาเต้นตอนออกตัวได้ม ั้ยครับ จะจบรึเปล่า เต้นยันเกียร์3เลยครับ เพลาเต้นก็คงแก้ที่เพลามากกว่าครับ ไม่รู้ว่ายกเพิ่มหรือโหลดลงมาอะไรยังไง มุมเพลามันเปลี่ยนมันเพี้ยนก็ต้องแก้ที่เพลา เอากันโครงรั่งไว้ไม่ได้หรอครับ
    4.ช่วยพิจารณาช่วงล่างรถผมให้ทีครับว่าน่าจะทำอย่างไ รต่อให้มันดูสวยกว่านี้ ส่วนตัวผมดูว่ามันยังขัดๆ หาตัวตนของน้าให้เจอก่อนว่าจะโหลดหรือจะยก จะไม่บรรทุกหรือจะบรรทุก เพราะคำถามด้านบนน้าถามหาแหนบเสริมกับความสูง แต่พอมาอีกคำถามน้าถามหากล่องโหลด
    ผมถามเผื่อไว้ในกรณีที่ ใส่แหนบแล้วมันสูงไปน่ะครับ. เอากล่องโหลดมาชดเชยได้มั้ย

ขอบคุณน้ามากๆๆครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ลองเปลี่ยนแหนบเดิมๆสเปคโรงงานดูก่อนครับ 3แสนกว่ากิโลน่ามีล้ามั่งแล้วละ กันโคลงช่วยให้มุดและเข้าโค้งได้ดีขึ้นครับ แต่เพลาเต้นนี่ต้องหาสาเหตุให้เจอก่อนว่าเกิดจากอะไร กล่องโหลดใส่ได้ถ้าน้าคิดว่าแหนบใหม่มันสูงไป

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

ขอดูมุมปีกล่าง และ ชุดแหนบที่ใช้งานอยู่หน่อยค่ะ
    ดูจากความต่างระหว้างหน้า-หลังเมื่อแบกน้ำหนักด้านท้ายเพิ่มขึ้น มุมล่อหน้าจะเปลี่ยน มากน้อยตามการงัดของน้ำหนักด้านท้าย นึกเดาเล่นๆแหนบบรรทุกยังอยู่ไหมหน่อ กอปรแหนบของรถรุ่นนี้ ระยะสะดือจะอยู่กึ่งกลางของความยาวแหนบ เมื่อยุบตัว เพลาท้ายจะเคลื่อนตัวถอยไปทางด้านท้าย มากน้อยขึ้นอยู่กับน้ำกนัก หรือ แรงที่กระทำด้านบน(กระบะ) ถ้ารถถอดแหนบบางแผ่นออก จังหว่ะบั๊มจะเปลี่ยนไป(speed bump) อาการวูบวาบจาก การที่เพลาท้ายขยัยเดินหน้า-ถอนหลังไม่พร้อมกันจึงเกิดขึ้นได้
    เดาไปเรื่อยจากแค่ข้อความและรูปภาพนิดหน่อย ว่างๆส่งรูปรายละเอืยดอื่นๆมาดูกันหน่อยค่ะ เพื่อนๆที่มีประสบการณ์จะได้ช่วยกันดูให้ หนูแค่งูๆ ปลาๆ รอรูปนะคะ

ข้อมูลกระทู้