สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 11 จากทั้งหมด 11

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    33414
    Status
    โพส
    114

มาตรฐาน ใบปัดน้ำฝนเสียงดัง

ไทรทัน 2012 ใบปัดน้ำฝนเวลาปัดจะเต้นและมีเสียงดัง มีวิธีแก้ไขมั้ยครับ หรือต้องเปลี่ยนใหม่ ถ้าเปลี่ยนต้องเปลี่ยนที่ศูนย์ หรือเปลี่ยนเองก็ได้ ถ้าเปลี่ยนเองเปลี่ยนยากมั้ยครับ
    ขอความรู้น้าๆ ด้วยครับ ขอบคุณครับ(ปกติเฉลี่ยอายุการใช้งานของใบปัดน้ำฝนอยู่ที่เท่าไรครับ)

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน ตอบ: ใบปัดน้ำฝนเสียงดัง

เปลี่ยนเองง่ายๆถ้าเปลี่ยนเฉพาะเส้นยาง พอได้ยางมาก็จับทำทีละข้าง หาคีมดึงลวด2เส้นข้างๆออกจัดการใส่กลับ ผมเปลี่ยนทุกปี แท้เบิกแต่เส้นยางจาก0มา2เส้น ละ105-.
    ข้างซ้าย(18นิ้วเศษ.รุ่น2014และปาเจฯจะสั้นกว่า1นิ้ว)-110-.ข้างขวา(21นิ้วเศษ.)
    .ก่อนใช้งานทำความสะอาดกระจกอีกที เช็ดถูๆวนๆด้วยแอลกอฮอล์(ตามร้านฮาร์ดแว)เช็ดออกทำซ้ำสัก2-3ครั้งแล้วล้างกระจกด้วยแชมพูหรืออื่นๆก็ว่าไป
    .
    ส่วนวิธีถอดก้าน มันง่ายเวปเราไม่มีใครลงรูปครับ ต้องยืมมาจากเวปอื่นเขามาอ่านเองครับ
    http://www.aeracingclub.net/forums/i...?topic=13866.0

Attached Images Attached Images  

User ID
    33414
    Status
    โพส
    114

มาตรฐาน ตอบ: ใบปัดน้ำฝนเสียงดัง

ขอบคุณครับน้า ข้อมูลดีๆ

User ID
    37835
    Status
    โพส
    539

ถ้ามีเสียงดัง น้าลองเอาน้ำยาเช็ดกระจกมาทำความสะอาดกระจกก่อนครับ
    ถ้ายางเสื่อม มันจะปาดน้ำไม่หมด

User ID
    33414
    Status
    โพส
    114

วันนี้เสียงเริ่มเงียบกว่าเมื่อวานครับ แต่เมื่อวานนี้เสียงดังมากและก็เต้นด้วยจนผมกับภรรยาตกใจ เอะ! แต่เวลาปาดน้ำทีก็หมดอยู่นะ หรืออาจจะเป็นที่กระจกไม่สะอาดก็เป็นไปได้เพราะผมก็เคยสังเกตมาหลายรอบอยู่(ถามน้าอีกหน่อยครับการที่เราติดสติ๊กเกอร์คาดหน้ารถ มันจะมีผลต่อที่ปัดน้ำฝนของตัวรถมั้ยครับเวลามันทำงาน เช่น อายุการใช้งาน และก็ความฝืดหน่วงของที่ปัดน้ำฝน แอบสงสัยมาตั้งนานแล้วครับ)

User ID
    41760
    Status
    โพส
    113

ของผมก็ดัง เปลี่ยนยางปัดใหม่ (เบิกศูนย์) ก็ดัง
    แต่พอดีกระจกหน้าแตก เลยเปลี่ยนกระจกใหม่ ทีนี้ปัดน้ำฝนเงียบกริบ ไม่ดังและปัดเรียบดี
    ไม่แน่ใจว่าที่ดังเกิดจากกระจกเดิมหรือเปล่า

TTC-05557 TTC-Member
    User ID
    21583
    Status
    โพส
    430

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ triton khonkaen ดูโพส
    วันนี้เสียงเริ่มเงียบกว่าเมื่อวานครับ แต่เมื่อวานนี้เสียงดังมากและก็เต้นด้วยจนผมกับภรรยาตกใจ เอะ! แต่เวลาปาดน้ำทีก็หมดอยู่นะ หรืออาจจะเป็นที่กระจกไม่สะอาดก็เป็นไปได้เพราะผมก็เคยสังเกตมาหลายรอบอยู่(ถามน้าอีกหน่อยครับการที่เราติดสติ๊กเกอร์คาดหน้ารถ มันจะมีผลต่อที่ปัดน้ำฝนของตัวรถมั้ยครับเวลามันทำงาน เช่น อายุการใช้งาน และก็ความฝืดหน่วงของที่ปัดน้ำฝน แอบสงสัยมาตั้งนานแล้วครับ)
    ปกติใบปัดน้ำฝนเราฝั่งขวาคนขับจะขนาด 21 " และซ้าย 18" ระยะห่างระหว่างสติ๊กเกอร์ หากสติ๊กเกอร์กว้างมากแล้วแล้วใบปัด ปัดถึงก็มีผลต่อยางครับเพราะยางไม่ได้สัมพัสผิวกระจก ก็มีส่วนทำให้เวลาปัดมีผลแต่ก็น้อยครับ

TTC-05557 TTC-Member
    User ID
    21583
    Status
    โพส
    430

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Khun Khun ดูโพส
    ของผมก็ดัง เปลี่ยนยางปัดใหม่ (เบิกศูนย์) ก็ดัง
    แต่พอดีกระจกหน้าแตก เลยเปลี่ยนกระจกใหม่ ทีนี้ปัดน้ำฝนเงียบกริบ ไม่ดังและปัดเรียบดี
    ไม่แน่ใจว่าที่ดังเกิดจากกระจกเดิมหรือเปล่า
    ใช่ครับ ที่ดังเกิดจาก กระจกครับ หากเดิมๆจากศูนย์ ไม่เคยผ่านน้ำยาเช็ดขัดกระจก หรือน้ำยาเคลือบกระจกมาก่อน ยังไงก็ไม่ดังครับ เดิมที่รถพมเดิมจากศูนย์ไม่เคยดังเลยแต่พอนำไปเข้าคาร์แคร์เขาใจดีมีบริการเคลือบกระจกให้ แค่นั้นแหละใช่มาสักพักเริ่มมีเสียง...จนทุกวันนี้ก็ยังมีเสียงอยุ๋แต่ไม่ดังมาก แต่ก็หยุดเคลือบไม่ได้แล้วครับ (เหมือนกระจกมันเสพติดน้ำยาไปซะแล้วขาดไม่ได้เดียวลงแดง....)หากไม่เคลือบ ดังเลย ต้องเคลือบตลอดเมื่อล้างรถครับ จะให้หายขาดคงต้องรอเปลี่ยนกระจกใหม่แล้วหละ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pk_kom : 26-09-2014 เมื่อ 11:21

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ผมใช้19+22อะ หาซื้อง่ายดี

User ID
    41752
    Status
    โพส
    104

ผมละคนหนึ่งที่หาซื้อของตลาดมาใส่เอง อันละ 200 กว่าบาทและทิ้งก้านเดิมติดรถไป ตอนนี้ต้องสั่งศูนย์ใหม่ครับเพราะของตลาดเสียงดังมาก ตอนนี้ปัญหาหมดไปแล้ว แนะนำน้าหากจะเปลี่ยนให้เปลี่ยนเฉพาะยางที่ปัดใหม่ก็พอ

User ID
    33414
    Status
    โพส
    114

ขอบคุณน้าๆ ทุกคนครับ

ข้อมูลกระทู้