สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 8 จากทั้งหมด 8

กระทู้: เกียร์ออโต้น๊อคกลางมอเตอร์เวย์ ซ่อมหรือเปลี่ยนดี????

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    8166
    Status
    โพส
    121

มาตรฐาน เกียร์ออโต้น๊อคกลางมอเตอร์เวย์ ซ่อมหรือเปลี่ยนดี????

มีปัญหาเรื่องเกียร์ออโต้ครับ
    @ เมื่อสองสามวันก่อนรถมีปํญหากระตุกอย่างรุ่นแรงขณะขับกลับบ้าน จนต้องเอารถมาลากไปอยู่ทันที Test อีกครั้ง เครื่องสต๊าตติดปกติ ลองเข้าเกียร์ดูรถไม่ขยับใดๆทั้งสิ้น

แนะนำหน่อยครับ
    1. ส่งซ่อมจะดีมั้ยหรือเปลี่ยนมือ2 เซียงกง
    มีการประเมินและสอบถามบ้างแล้ว
    1. มือสอง ราคา 32,000 บาท รับประกันแค่ 7 วัน
    2. ซ่อมประเมินไว้ประมาณ 45,000 บวกลบแล้วแต่อะไหล่ แต่รับประกัน 1 ปี

เอายังไงดีล่ะ

User ID
    54018
    Status
    โพส
    26

มาตรฐาน ตอบ: เกียร์ออโต้น๊อคกลางมอเตอร์เวย์ ซ่อมหรือเปลี่ยนดี????

เปลี่ยนดีกว่าเพราะราคาประเมินมาเค้าไม่รวมชิ้นส่วนที่เกี่ยวเนื่องกันอีกนะ ผมเคยลองถามขนาดยังใช้งานได้ จะเปลี่ยนแผ่นคลัทเค้ายังคิดตั้ง 6 หมื่น

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน ตอบ: เกียร์ออโต้น๊อคกลางมอเตอร์เวย์ ซ่อมหรือเปลี่ยนดี????

อาการเหมือนกล่องควบคุมช๊อต เลยตีกลับ อยากให้ช่างเค้าลองเปิดฝากล่องควบคุมดูที่แผงปริ้น ว่าเป็นวุ้นเป็นขี้กรากไหม // เราอาจจะต้องเปิดเช็คดูก่อนมีอะไรเสียหาย เพราะยังไม่รู้เลยมันน๊อคเพราะสาเหตุใด จะยกเกียร์ใหม่เดี๋ยวค่อยตัดสินใจเองอีกที
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 14-10-2014 เมื่อ 18:38

User ID
    578
    Status
    โพส
    323

รถของน้าเดิมๆ รึเปล่าครับ ออโต้ 4 หรือ 5 เกียรครับ มีแต่งแรงบ้างเปล่าครับ ถ้าความคิดผมนะครับ ไหนๆมันพังละ ผมอยากให้ ลองถาม ร้าน ญาเซอร์วิชดู ผมไม่ได้มีส่วนได้เสีบกับร้านนี้นะครับ แต่ยอมรับกับประสบการณ์เรื่องเกียร ออโต้ ทั้งขับแบบ ธรรมดา ถึง รถสนาม น้าญาแก่สุดจริงๆครับ

User ID
    36618
    Status
    โพส
    410

ดันครับ อยากรู้ผหมือนกันว่าเป็นตัวไหน

User ID
    8166
    Status
    โพส
    121

เดิมเป็นรถเกียร์ธรรมดาครับ แต่เปลี่ยนเกียร์มาเป็นออโต้เมื่อสัก4-5 ปีที่แล้ว ซื้อต่อจากน้าโต้งในคลับนี้แหละครับ
    เป็นเกียร์ขับสี่speed ครับ ไม่มีการแต่งแรงใดๆคลับยกเว้นติดตัวปลดล็อคคันเร่งแต่ก็ใช้อยู่ที่ SP4 มาตลอดตั้งแต่ติดมาครับ

กล่องที่ว่ากล่องECU หรือครับหรือกล่องของเกียร์

ลักษณะการขับของผมคือถ้ารถติดผมจะเข้า N ตลอดมันส่งผลในเรื่องนี้ด้วยมั้ยครับ นานๆๆทีถึงจะเล่น overdrive

User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

ผมว่าดูที่แผ่นคลัตก่อนดีกว่าครับ แกะเองเลย ผมเคยขับพวก auto การเตือนก่อนคลัทหมด ก่อนเข้าเกียร์แล้วรถไม่วิ่งคือ ขับไปพอเวลาเปลี่ยนเกียร์รอบจะวิ่งสูงกว่าจะเปลี่ยน ถ้าเป็นอาการนี้ก็ตามนี้เลยครับ //อีกอาการคือสมองเกียร์ตัน//ตัวกรองน้ำมันเกียร์ ก็ควรเช็คครับ// น้ำมันเคยขาดหรือปล่าวครับ //ไหนๆ ก็ต้องเสียเงินเยอะในการเปลี่ยนแล้ว ลองแกะออกมาดูก่อนครับ เผื่อเจอจะได้ไม่เจ็บหนัก

User ID
    8166
    Status
    โพส
    121

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ its ดูโพส
    ผมว่าดูที่แผ่นคลัตก่อนดีกว่าครับ แกะเองเลย ผมเคยขับพวก auto การเตือนก่อนคลัทหมด ก่อนเข้าเกียร์แล้วรถไม่วิ่งคือ ขับไปพอเวลาเปลี่ยนเกียร์รอบจะวิ่งสูงกว่าจะเปลี่ยน ถ้าเป็นอาการนี้ก็ตามนี้เลยครับ //อีกอาการคือสมองเกียร์ตัน//ตัวกรองน้ำมันเกียร์ ก็ควรเช็คครับ// น้ำมันเคยขาดหรือปล่าวครับ //ไหนๆ ก็ต้องเสียเงินเยอะในการเปลี่ยนแล้ว ลองแกะออกมาดูก่อนครับ เผื่อเจอจะได้ไม่เจ็บหนัก
    ครับ....ไม่วันนี้ก็พรุ่งนี้ครับจะแกะดูกันว่าเป็นยังไง แต่ถ้าน้ำมันไม่ขาดครับดูแลตลอด
    อยากรู้เหมือนกันครับว่ามันเกิดจากอะไรกันแน่ อยู่ๆจึงเกิดแบบนี้ ทั้งที่เครื่องยนต์ยังติดดีอยู่เลย
    เหมือนเกียร์มันหลุดเดินหน้าถอยหลังไม่ได้
    ขอบคุณมากๆครับที่แนะนำ

ข้อมูลกระทู้