หน้า 3 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 66

มาตรฐาน ตอบ: ปลายฟ้า กับป่าหน้าฝน

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    5555 ทริปหน้าไปป่าว ภูกระดึงขึ้นหน่วยบ้านฟองใต้. ถึงผาหล่มสักเลยไม่ต้องเดิน 9 กิโล

มาตรฐาน ตอบ: ปลายฟ้า กับป่าหน้าฝน

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rangsun ดูโพส
    เห็นภาพพวกนี้แล้วเกิดความรู้สึกว่าเราลืมอะไรในชีวิตบางอย่าง แล้วคิดถึงอย่างจับใจและอยากกลับไปเดี๋ยวนี้เลย ถ่ายทอดความเป็นธรรมชาติได้ดีครับ น้า Nangmyn
    ป่าใกล้ๆบ้านก็ได้คะ เอากล้องไปสักตัวเจ้าก็ทำแบบนี้ เวลารู้สึกเหนื่อย

วันก่อนไปเดินอช.สามหลั่น แทบไม่ได้กลับ ด้วยความอยากหาธรรมชาติ เดินซะหลงป่ากว่า 5 ชม... รอดมาได้ก็บุญแล้ว

ไว้มาเล่าอาถรรพ์ป่าให้ฟัง

บรรยากาศง่ายๆ ยามเช้า สาย บ่าย ค่ำ พรานเป็นคนใจดี ที่ยังคงธรรมชาติของชนเผ่าไว้ แต่ถ้าเมื่อใดที่เขาเปลี่ยนไป เขาจะไม่ได้พวกเรากลับไปอีกเลย นายพรานบอกเขาจะคงความเป็นธรรมชาติของเขาไว้ ยกเว้นเสียแต่คนที่จะเข้ามาหาผลประโยชน์ ไม่ว่าจะกลุ่มไหนก็ตาม เคยมีบางกลุ่มตามเจ้าเข้าป่าไป แต่พฤติกรรมสรรหา กำหนดค่า GPS ไว้เป็นพิกัดโดยที่พวกเราไม่ทราบ แล้วทำอะไรบางอย่างมันเลยทำให้รู้สึกว่าเราผิดมหันต์...ไม่คัดกรอง ให้ดี แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น...อยากให้มองธรรมชาติที่ยังเหลือ และศึกษาพรรณไม้ กับรอยยิ้มจางๆ

พรานทำข้าวเหนียวไว้ให้เราทานอย่างตั้งใจ สำหรับอาหาร 3 มื้อในแต่ละวันพร้อมน้ำพริกที่ทำเองกะมือ แค่พริกตำกับน้ำปลายามหิวอะไรก็อร่อย ดีกว่ามาม่าและปลากระป๋อง

มุมนี้มีกล้วยไม้ประเภทเอื้องแตกกอ แต่เข้าไปไม่ถึงเพราะหินใหญ่ไกลกว่าจะกระโดดข้าม (กลัวขาฉีก) กล้องก็คอมแพ็คล้วนๆ ยังว่าตัวเองเอาเลนส์เอากล้องไปเที่ยวมั๊งแต่กลับมาเป็นเจ้าคอมแพ็คติดตัวที่สะดวกที่สุดสำหรับควักเข้า ควักออก

ดีใจที่กอกล้วยไม้ยังคงอยู่...

แล้วก็ตัดสินใจตะกายไปบนก้อนหินเพื่อเก็บภาพมุมสูง พี่สาวห้าสิบสี่แล้ว พี่ผู้ชาย หกสิบกว่า ยังไม่ท้อ เจ้ากะน้องอีกคนจะท้อได้ไง ตะกายกันจนหน้าอกหน้าใจกระแทกหินลื่น แขนขาถลอกไปหมด+ นอนกันแบบนี้ละ

เล่นถ่ายภาพกันที่โขดหินนี้เองคะ ไม่ต้องแคร์สื่อ กล้องอะไรก็ได้สวยถูกใจเรา จัดไป

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    21344
    Status
    โพส
    351

ขอมั่งครับป่าเขาใหญ่หน้าฝนครับ
    Attached Images Attached Images        

User ID
    21344
    Status
    โพส
    351

เพิ่มอีกครับ
    Attached Images Attached Images                    
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย tg36 : 28-10-2014 เมื่อ 20:40

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

ขอบคุณครับ ภาพธรรมชาติสวยสุดๆเลยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tg36 ดูโพส
    เพิ่มอีกครับ

ผาเดียวดายเขาให้เข้าได้แล้วใช่ไหมคะ เจ้าไปเดือนก่อนเขาปิด...อยากไปถ่ายภาพกล้วยไม้ ขอบคุณนะคะ เจ้าตัวเล็กเดินเก่งมาก

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส
    ขอบคุณครับ ภาพธรรมชาติสวยสุดๆเลยครับ
    ขอบคุณนะ ที่รักธรรมชาติด้วยคะ เจ้าก็รักสีเขียวต้นไม้

User ID
    37835
    Status
    โพส
    539

นับถือครับ... ดูน่าจะเข้าไปลึก ผมคงไม่กล้าเข้าลึกขนาดนี้

User ID
    28210
    Status
    โพส
    43

ชอบคําพรรณนามากครับ รู้สึกเหมือนได้ร่วมเดินทางไปด้วยเลยครับ ธรรมชาติก็สวยงามมากครับ ขอบคุณที่เอามาให้ชมนะครับ

User ID
    17984
    Status
    โพส
    222

น้ำตกสวยมากครับ บรรยายภาพได้ดีครับ สุดยอดครับ

User ID
    21344
    Status
    โพส
    351

เข้าได้แล้วครับก็เห็นมีคนเข้าไปกันเยอะนะครับผมไปมาเมื่อ 10 ตุลาคม57 นี่เองครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ SRT ดูโพส
    นับถือครับ... ดูน่าจะเข้าไปลึก ผมคงไม่กล้าเข้าลึกขนาดนี้
    เวลาเจ้าไปขอดูสภาพป่าก่อน ที่เมืองเลยเป็นป่าเต็งรังยังไม่ถึงป่าดิบ แต่พี่ใหญ่เยอะเกิ้น เส้นทางไปต้องระวังตัวเองก่อนคะเอาที่ปลอดภัยถ้าเจ้ากับพี่เขาไปแล้วไม่ปลอดภัยคงแย่แน่เลย

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ burning blood ดูโพส
    ชอบคําพรรณนามากครับ รู้สึกเหมือนได้ร่วมเดินทางไปด้วยเลยครับ ธรรมชาติก็สวยงามมากครับ ขอบคุณที่เอามาให้ชมนะครับ
    แบบว่าพี่เจ้านางโม้อ๊ะคะ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Tum_momo !! ดูโพส
    น้ำตกสวยมากครับ บรรยายภาพได้ดีครับ สุดยอดครับ
    น้ำตกเมืองเลยคะ ไกลเกิ้น

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tg36 ดูโพส
    เข้าได้แล้วครับก็เห็นมีคนเข้าไปกันเยอะนะครับผมไปมาเมื่อ 10 ตุลาคม57 นี่เองครับ
    ออเคร จะตามรอยเจ้าตัวเล็กไปคะ เดืือนกันยาไปเขาปิดทางขึ้น ดีใจที่ให้เข้าแล้ว จะไป จะไป โย่ว

ข้าวตอกฤาษี หรือเปล่าหนอ

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

​สวยยยยยย ครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ชื่นใจจริงๆ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

สบายดีนะครับเจ้านาง ^__^

หน้า 3 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้