สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 8 จากทั้งหมด 8

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

มาตรฐาน เมาขับ โดนปรับ จับ ขึ้นศาล...ประสบการณ์ตรงครับ

เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมานี้ 17.10.57 ได้พาลูกสาวไปกินพวกร้านกุ้งย่างอะไรประมาณนี้ครับ ก็กินกันด้วยครับเอร็ดอร่อยตามประสาคนชอบกินเที่ยวปกติ ก็นั่งกินกุ้งไปซัดเบียร์ไปด้วยความอร่อยมีความสุขกับพาครอบครัวมากินด้วยครบพร้อมกัน มีน้องๆ อีกหลายคนรวมๆ สิบกว่าคนได้ กินกันไปฟังเพลงสนุกสนาน และก็ได้เวลาต้องเลิกลา ร้านจะปิดประมาณ 4 ทุ่มพร้อมจะขับรถกลับบ้าน และได้พกฤทธิ์แอลกอฮอร์มาด้วย ประมาณ 7ขวด/3 คน และมีหน้าที่ต้องไปส่งน้องในกลุ่ม 1 คนเราก็เลือกเส้นทางที่คิดว่าไม่มีไฟแดง ได้เวลาขับกลับปกติ ไร้ด่านไม่มีอะไร พอมา u-turn ใต้สะพานพระราม 4 เราก็ขับปกติเพื่อมุ่งหน้าไป u-turn ไปปากเกร็ด ขับมาได้ถึง u-turn ใต้สะพาน และพ้นมาก็จะกดแซงรถเก๋งด้านหน้า จ๊ะเอ๋ ด่าน(เป่าแน่นอนวันนี้วันศุกร์ โดนแน่ๆ) เจ้าหน้าที่ตำรวจเอาเครื่องวัดมาใกล้ๆ เห้ยมันร้อง เสร็จงานนี้เสร็จ (ดังใจคิด ตร.เรียกลงรถทันที) ตำรวจ เรียก น้องๆ ลงมานี่ก่อนมาเป่าก่อนสิ เราก็ลงไปในใจก็รับสภาพแล้วว่ายังไงก็โดน แต่ว่าปริมาณเท่าไหร่เท่านั้น ต่อมาตำรวจเอาเครื่องเป่าให้เป่า เป่าพรวดดด 119 ตำรวจบอก เอ๊าน้องเมาๆๆ มาใครขับรถเป็นไหม ไปสถานีตำรวจเลย พี่ตำรวจอีกคนขึ้นรถปั๊บ ขับรถเราออกไปเลย ไปที่สถานี (แต่ทำมัยไม่ให้เราไปด้วยหว่า งง ลูกเรา แฟนเรา น้องอยู่ในรถ รวมสามคน) และบอกให้เราไปอีกคัน ที่โดนเรียกก่อนหน้า เค้าก็ไม่ยอมให้ไปด้วย บอกกระเป๋าเต็ม ทั้งๆ ที่มาสองคน(สงสัยเพราะเสื่้อยืด เกงยีนร้องเท้าแตะแน่ๆ เลยไม่ให้ไปด้วย) ต่อมาตำรวจก็พาเดินไปที่รถ 4 ประตู สีขาวเลือดหมู ขึ้นไปกับเขาไปที่ สถต. พอถึงปุ๊บ แฟนก็คุยอยู่ ให้ญาติรับรู้มาตามเรื่องต่อ แฟนก็ส่งโทรศัพท์ให้ คุยต่อเพื่อสอบถาม จะให้เอายังไง ญาติบอกยังไม่ต้องเซนต์อะไรนะ เราก็ยังไม่เซนต์ เท่านั้นแระ ท่านหมวด 1 ดาวกระชากลากไปเข้าห้องขังเลย (แต่คนอื่นยังคุยโทรศัพย์ได้ เพราะเขาบอกว่าเขาจบสูงนะ เราก็ไม่ได้ต่อล้อต่อเถียงอะไร) เสร็จสรรพ นอนห้องขังใ นนั้นสกปรกครับ มีของกินกองๆ ไว้ไม่เก็บ ห้องน้ำไม่ต้องพูดถึง นั่งรอญาติ อยู่ 2 ชม. คุยกันไปมาเพื่อต่อรองอะไรกันสักอย่างผมไม่รู้ ผมอยู่ด้านในห้องขังไม่มีมือถือ ประมาณตี 1 กว่า แฟนก็ไปกดเงินมา 20000 ค่าประกันตัวพร้อมรับใบเสร็จ กลับบ้านด้วยใจห่อเหี่ยว (ทำมัยเราโดนเยอะจัง) และต้องขึ้นศาลวันที่ 18.10.57 เพื่อเสียค่าปรับที่ศาลแขวงนนทบุรี****
    ****เช้าเสร็จ ตื่นขึ้นน้ำ อาบน้ำ ทำธุรส่วนตัวเรียบร้อย ก็ได้เวลาไปศาล ออกจากบ้าน 8.00 น.ถึงศาล 8.25 น. ประมาณนี้ ก็เดินหาๆๆ ศาลแขวง อยู่ในศุนย์ราชการนนทบุรี ด้านขวาสุด ติด lotus นั่งรอ ท่าน จนถึงเวลา 5 โมงเช้า ก็มีเจ้าหน้าทีเรียน สภต....เชิญได้แล้ว เราก็เตรียมพร้อมพกเงินสดในกระเป๋าไว้ 9500 บาทเพื่อเตรียมจ่าย ถูกนำตัวไปห้องขังเหมือนกันกับคนที่มีคดีอื่น ไม่ว่าจะยาเสพติด ฆ่า อะไรก็แล้วแต่รวมๆ กันไว้ แล้วก็ล๊อคประตู (เห้ย โดนขังจริงหรือเนี้ยะ คิดในใจ) แล้วก็รอให้เจ้าหน้าที่เรียก นาย..... ผมก็ออกไปพร้อมกับคนอื่นๆ ที่ถูกเรียก จะมีทั้งยาเสพติด และเมาขับ แล้วก็จะมีจอ ทีวี ที่่ท่านไว้อ่านคำพิพากษา มีไมค์ กล้องวงจรปิด เพื่อ ตอบโต้ หรือฟังคำตัดสิน ท่านก็ตัดสินๆ ไปเรื่อยๆ จนหมดชุดแรก (เห้ยไม่มีชื่อเราว่ะ ไปไหน จะโดนขังไหม คิดไปต่างๆ นาๆ ) ถามพี่คนด้านข้างบอก ของพี่ครั้ง 2 แล้วโดนขังแน่งานนี้ (เอ๊ามัยเรารอบเดียวจะโดนขังแล้วเหรอ คิดไปมั่วไปหมด) รอบสองท่านอ่านคำพิพากษา มีชื่อเรา (โอ่ยค่อยโล่งหน่อย) คำพิพากษามีดังนี้ จำเลยมีความผิด เมาขับ ปรับ 16000 จำคุก 4 เดือน (รับผิดตลอดข้อกล่าวหาลด ครึ่งนึง) เหลือปรับ 8000 จำคุก 2 เดือน ระงับใบขับขี่ 6 เดือน คุมความประพฤติ 1 ปี ต้องรายงานตัว 4 ครั้ง/ปี ทำงานบริการสังคม 24 ชม. แต่ความผิดครั้งแรก ให้ รอลงอาญา 2 ปี (ผมนี่โล่งออกอย่างบอกไม่ถูก เสียค่าปรับเสร็จศัพ เรียบร้อย) กลับบ้านนั่งคิดอยู่ เมาแล้วขับ เคยเห็นในทีวี ไม่คิดว่าจะร้ายแรงมากขนาดนี้ คงขยาดไปอีกนานกับการกินแล้วต้องขับ
    วันจันทร์ 20.10.57 ไปรับเงินประกันตัวคืน 20000 ที่ สถต.....หลังจากขึ้นศาลก็แต่งตัวทำงานปกติไป ก็รับได้เป็นปกติ และเจอกับเจ้าหน้าที่ๆ ลากเราเขาห้องขังด้วย ทักเรา เห้ยน้องเมื่อคนนั้นนี่ เอ๊าแต่งตัวหล่อเลย แหม๋รู้จักกับ ป๋า....ทำมัยไม่บอกแต่แรก โทรกริ่งเดี๋ยวก็จบแล้ว (ผมแต่งชุดทำงานไป ใส่สุตร เสื้อเชิต กางเกงสแล๊ค รองเท้าหนัง **คิดในใจอยู่ คนไม่มีเงินประกันตัว แล้วคุณจะจะทักแบบนี้หรือปล่าว ทีเมื่อคืนก่อนลากยังกะไปฆ่าคนมา (แอบซึ้งนิดๆครับ))

วันที่ 21.10.57 ไปรายงานตัวที่ กรมควมคุมความประพฤติ ศาลากลางนนทบุรี ชั้น 3 พร้อมรับเอกสารคุมพฤติ เดินสวนทางรถไป 2 ป้ายรถเมล์ เหงื่อไหล กรอกเอกสาร ประมาณ 10 กว่าแผ่น เยอะมากมือหงิกเลย เสร็จศัพ ได้รับใบสีเขียว ที่ชื่อว่า ค.ป.10 ข้อกำหนดเงื่อนไขเพื่อคุมความประพฤติ...จนท.ได้บรรยาย ต้องมารายงานตัว 4 ครั้ง ธ.ค. 57 มี.ค.58 มิ.ย.58 ส.ค.58 และอบรมเครื่องการขับขี่ 1 ครั้ง ให้ไปเลือกสถานที่บำเพ็ญประโยชน์ว่าจะเลือกที่ไหนเป็นสถานที่ราชการ ให้ไปติดต่อแล้วโทรมาบอก เดี๋ยวกรมจะออกหนังสือใหม่....แล้วก็กลับมาทำงานตามปกติ..
    ******ที่กล่าวมาเพื่อเป็นอุทาหรณ์นะครับ และระมัดระวังตัวกันไว้หากต้องกินจริงๆ อย่าขับครับ ไม่คุ้มเสีย
    ******ผมรู้ว่าผมผิด แต่เวลามันย้อนกลับไม่ได้ แต่อนาคตคงไม่ทำผิดซ้ำ 2
    ******ขอให้ทุกท่านโชคดีกว่าผมนะครับ
    ปล.อาจจะบรรยายได้ไม่ดีพอ ยาวเกินไปก็ขออภัยนะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย its : 21-10-2014 เมื่อ 11:38

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

มาตรฐาน ตอบ: เมาขับ โดนปรับ จับ ขึ้นศาล...ประสบการณ์ตรงครับ

ขอบคุณครับที่มาแชร์ประสพการณ์ และเป็นอุทาหรกับเพื่อนอีกหลาย ๆ คนที่ยังไม่เคยเจอ จะได้เกร็ง ๆ กันบ้าง (อย่างผม) ขอบคุณมากครับ น้าอิฐ

User ID
    20309
    Status
    โพส
    125

มาตรฐาน ตอบ: เมาขับ โดนปรับ จับ ขึ้นศาล...ประสบการณ์ตรงครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

ขอบคุณครับที่มาแชร์กัน โทษหนักกว่าที่คิดไว้เยอะเลยครับ

User ID
    7841
    Status
    โพส
    115

เคยโคนเหมือนกันคับ คุยกับท่านเขาตั้งนานกว่าจะยอมปล่อย(โดนจับห้าทุ่มกว่าจะยอมปล่อยตีสอง)โชคดีที่ไม่โดนแบบน้า ขยาดเลย

TTC-02056 TTC-Member
    User ID
    10698
    Status
    โพส
    879

ขอบคุณคับ กับการแชร์ประสบการณ์นี้
    เคยโดนเป่า อิดออดไปชั่วโมงกว่า ระดับแอลกอฮอล์ไม่ถึงเกณฑ์ เลยรอดตัวไปคับสำหรับผม

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

จะครบสองปีแล้วครับที่โดน ผมโดนปรับ 4000 ประกันตัว 15000 ไม่ต้องบำเพ็ญประโยชน์ ไม่ต้องรายงานตัว เพราะขึ้น 73 โดนคืนวันเสาร์ดีนะที่ได้ประกันตัว

User ID
    36112
    Status
    โพส
    116

ขอบคุณครับที่มาแชร์ประสบการณ์เมาไม่ขับดีกว่าครับ

ข้อมูลกระทู้