สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 3 จากทั้งหมด 3

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    39427
    Status
    โพส
    45

มาตรฐาน ย้ายกล่องดันราง แล้ไฟรูปเครื่องโชว์ไม่ยอมดับ

น้าๆครับผมย้ายกล่องดันรางออกจากเก๊ะที่เก็บของหน้าคอนโซน โดยการถอดสาย connecter ที่ต่อกับกล่องออกจากกัน แล้วใส่เข้าไปใหม่ ไฟโชว์ไม่ยอมดับเลยครับ ตอนถอดออกผมได้เปิดสวิทย์เพื่อลดกระจกลงแต่ไม่ได้สตาร์ดนะครับ เกี่ยวกันใหมครับหรื่อว่าสายที่ต่อกับ ecu ขาด แต่ยังขับได้ปรกตินะครับ รบกวนน้าผู้ไดทราบตอบหน่อยนะครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

มาตรฐาน ตอบ: ย้ายกล่องดันราง แล้ไฟรูปเครื่องโชว์ไม่ยอมดับ

เกี่ยวซิครับ บิดสวิทซ์กุญแจ on ไว้ เท่ากับสัญญาณทุกอย่างของรถทำงาน ถึงแม้ไม่ได้สตาร์ทรถ ดังนั้นเมื่อเราถอดกล่องออก เท่ากับว่าเป็นการลัดวงจรของกล่อง ทำให้เกิดไฟรูปเครื่องโชว์ โค๊ดที่ติด น่าจะเป็น โค๊ด p0102 ซึ่งที่ขับได้ปกติ เพราะมันเป็นโค๊ดค้างกล่องไปแล้วครับ เนื่องจากเราต่อกล่องเข้าเหมือนกัน การทำงานก็ครบลูปเหมือนเดิม

ทีนี้ก็หาสมาร์ทเกจ์หรือมอนเตอร์เกจ์ มาลบออก ถ้าอยู่ใกล้ ๆ ระแวก บางแค ฝั่งธนฯ มาหาผมได้ครับ

หรือลองทำตามวิธีผมดู คือ ให้สตาร์ทเครื่องทิ้งไว้ซัก 10 วิ แล้วดับเครื่องไว้ 10 วิ ทำแบบนี้ 3 ครั้ง ลองดูนะครับ

User ID
    39427
    Status
    โพส
    45

มาตรฐาน ตอบ: ย้ายกล่องดันราง แล้ไฟรูปเครื่องโชว์ไม่ยอมดับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    เกี่ยวซิครับ บิดสวิทซ์กุญแจ on ไว้ เท่ากับสัญญาณทุกอย่างของรถทำงาน ถึงแม้ไม่ได้สตาร์ทรถ ดังนั้นเมื่อเราถอดกล่องออก เท่ากับว่าเป็นการลัดวงจรของกล่อง ทำให้เกิดไฟรูปเครื่องโชว์ โค๊ดที่ติด น่าจะเป็น โค๊ด p0102 ซึ่งที่ขับได้ปกติ เพราะมันเป็นโค๊ดค้างกล่องไปแล้วครับ เนื่องจากเราต่อกล่องเข้าเหมือนกัน การทำงานก็ครบลูปเหมือนเดิม

ทีนี้ก็หาสมาร์ทเกจ์หรือมอนเตอร์เกจ์ มาลบออก ถ้าอยู่ใกล้ ๆ ระแวก บางแค ฝั่งธนฯ มาหาผมได้ครับ

หรือลองทำตามวิธีผมดู คือ ให้สตาร์ทเครื่องทิ้งไว้ซัก 10 วิ แล้วดับเครื่องไว้ 10 วิ ทำแบบนี้ 3 ครั้ง ลองดูนะครับ
    ขอบคุณมากครับ ผมอยู่ชลบุรีครับคงไปหาลำบากครับ

ข้อมูลกระทู้