หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 34

pee
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน เครื่องเสียงบ้าน

กำลังสนใจเครื่องเสียงบ้านครับ ใครมีความรู้ด้านนี้แนะนำหน่อย
    แบบว่าเน้น ฟังเพลง งบ 25000-30000 บ.

back to you
    ผู้เยี่ยมชม

ลองดูชุดของ yamaha ก็ใช้ได้ นะครับสำหรับดูหนัง แต่ฟังเพลง ต้องมอง NAD นุ่ม DENON เบสหนัก ถ้าสนับสนุนคนไทยด้วยกัน ลองไปฟัง MAGNET ดูครับ ใช่ได้สำหรับฟังเพลง แต่ลำโพงต้องหาดูแล้วแต่สไตส์การฟังนะครับ แนะนำเคยบ้าอยู่พักหนึงครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    208
    Status
    โพส
    260

DENON / JBL จัดรายการอยู่น่ะครับ ตาม Home Pro ลองเข้าไปฟังเสียงดูครับ

อ่ะ.. ผมก็ใช้อยู่น่ะ เลยเชียซะหน่อย ของเขาดีจริงๆ ครับ จัดชุดตามงบครับ

somdate
    ผู้เยี่ยมชม

ผมว่า YAMAHA ก็ ok นะ อยู่ในระดับกลางๆพอเหมาะ พอควร กับเงินประมาณนั้นแต่ไม่ได้ตัว Top นะ

User ID
    958
    Status
    โพส
    265

หาความรู้ด้วยครับ อยากเปลี่ยนแปดหลอดที่บ้านซะที หนวกหูจัง ปิดก็ไม่ได้

User ID
    109
    Status
    โพส
    645

ถ้าชอบแบบสบายๆไพเราะ ใส ส่วนตัวชอบ Yamaha ครับ

User ID
    81
    Status
    โพส
    1,073

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ navyhawk ดูโพส
    หาความรู้ด้วยครับ อยากเปลี่ยนแปดหลอดที่บ้านซะที หนวกหูจัง ปิดก็ไม่ได้
    งั้นคงต้องหาแบบ 10000W แล้วมั่งครับ

tongkrab
    ผู้เยี่ยมชม

ชุดระดับเริ่มต้นสำหรับเครื่องเสียงบ้านคงหนีไม่พ้น nad ครับ ราคาไม่แพง ให้คุณภาพเสียง ความเป็นดนตรีได้ดี งบราวๆนี้คงได้
    อินทรีเกรต nad 320bee
    ซีดี nad 521bee
    อินทรีเกรตกับซีดีน่าจะราวๆ 25000 เหลืองบลำโพง 5000 บาท กัดฟันเพิ่มอีกนิดเป็น PSB image b-15 ราคาไม่น่าถึงหมื่น

ชุดนี้เริ่มต้นได้ดีพอสมควร ลองไปฟังก่อนที่บ้านทวาทศิลป์ เสียงจะออกนวลๆเนียนๆอบอุ่น แหลมไม่เจี้ยวจ้าว ถือว่าเริ่มต้นได้ดีในงบขนาดนี้ครับ

parkpoom
    ผู้เยี่ยมชม

ลองดูยี่ห้อ marantz อีกยี่ห้อนะครับ ขอผมใช้อยู่ครับเสียงดีราคาไม่แพงครับ

User ID
    5047
    Status
    โพส
    2,108

มาตรฐาน Re: เครื่องเสียงบ้าน

ลำโพง TANNOY อินทรีเกรต harman kardon ครับ ผมใช็อยู่ เสียงดีมากครับ

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

หรูๆทั้งนั้นเลยอ่ะ...ของผมแค่บ้านหม้อจะต่อกลอนอะไรได้เนี่ย..
    ผมใช้ของ Jpd อยู่ครับ (ชุดใหญ่jp-350-ในยุคนั้น)ใช้ปรีกรอง2ตัว
    ทุกวันนี้ไม่ค่อยได้เปิด..(ผนังตึกเริ่มร้าวแล้ว) ตอนจัดชุดนี้หมดไป
    45,000 ครับ เมื่อปี 2003 ปัจจุบันยังเนียน(เพราะไม่ค่อยได้เปิด)

User ID
    2182
    Status
    โพส
    184

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ denchai2521 ดูโพส
    DENON / JBL จัดรายการอยู่น่ะครับ ตาม Home Pro ลองเข้าไปฟังเสียงดูครับ

อ่ะ.. ผมก็ใช้อยู่น่ะ เลยเชียซะหน่อย ของเขาดีจริงๆ ครับ จัดชุดตามงบครับ
    เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ เพราะผมขายอยู่ (ทำงานอยู่ บ.มหาจักร ) แนะเป็นชุดโฮมเทียร็เตอร์ครับ ดูหนังก็ได้ ฟังเพลงก็ดี รีซีฟเวอร์ของ Denon สามารถทำงานได้หลายโหมด ยิ่งบวกกับ ลำโพง JBL โอ้ว...สุดยอดครับ

ลองเข้าไปดูครับโปรโมชั่น http://www.mahajak.com/webm2009/prom...p?press_id=163
    สเปคชุดลำโพง http://www.jbl.com/home/products/pro...at=HCS&ser=SCS

ปล.แนะนำ Sat pack 1 ครับ ลำโพงอาจจะตัวเล็ก แต่เสียงกระหึ่มมาก 75 watt ยิ่งมีซับ 10"มาให้ด้วยในชุด สุดจะบรรยายครับ (ที่สำคัญราคาเอื้อมถึงครับ)

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

ลองไปเดินดูที่ร้าน บ้านทวาสศิลป์นะครับ ออกจะไปทาง Nad Denon Psb โดยเฉพาะ Nad ผมว่า เสียงอิ่มเกินกว่าเงินที่ต้องจ่ายซะอีก

User ID
    1765
    Status
    โพส
    583

ดูเรื่องการจัดชุดที่ปิยนัส น่าจะใด้ราคาที่ถูกกว่านะครับถ้าตั้งงบ 30000 น่าจะเล่น yamaha
    ฟังชั่น แยอะดีราคานี้คู่หน้าอาจจะใด้ tower sound stage จะดีกว่าลำโพงตัวเล็กแน่นอน
    dannon+jbl คู่หน้า tower 30000 หายากครับ ส่วนตัวใช้ dannon+jbl+sub soken sua09 เสียงแน่นดีครับ แต่ถ้าคอลูกทุ่งหวานๆ ต้อง yamaha นอกจากนี้คุณต้องมีงบอีกประมาณ 5000-7000 สำหรับสายสัญญานต่างๆด้วยนะครับ เครื่องเสียงแบบนี้ไม่มีแถมนะครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ผมก็บ้าอยู่พักนึงครับ กับค่าย Denon ไม่ถึงสองเดือน แล้วก็โดนขโมยขึ้นบ้านครบเซท

ตอนนี้ที่บ้าน

1.Toshiba Regza

2.Integrade Harman Kardon 7.1

3.Speaker Infinity

4.JBL Surround

5.DVD Philips

6.Subwoofer Yasaki

เพราะตอนขโมยมันขึ้น มันแบก CRT Toshiba 34 นิ้ว กับ Denon พร้อมลำโพงไปได้

ผมไม่มีตังซื้อหรอกครับ แต่น้าเขาซื้อมาแต่งบ้านเค้า ให้ตังผมไปซื้อ

อิอิ...ส่วนตัวผมเองก็

Bravia S Series + AZ3+Sub Yasaki 12นิ้ว +Bose 151

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

หมดไปหลายตัง สมัยบ้าๆ

ตอนนี้ไม่มีตังให้บ้าแล้ว เหอๆ

l9d
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tongkrab ดูโพส
    ชุดระดับเริ่มต้นสำหรับเครื่องเสียงบ้านคงหนีไม่พ้น nad ครับ ราคาไม่แพง ให้คุณภาพเสียง ความเป็นดนตรีได้ดี งบราวๆนี้คงได้
    อินทรีเกรต nad 320bee
    ซีดี nad 521bee
    อินทรีเกรตกับซีดีน่าจะราวๆ 25000 เหลืองบลำโพง 5000 บาท กัดฟันเพิ่มอีกนิดเป็น PSB image b-15 ราคาไม่น่าถึงหมื่น

ชุดนี้เริ่มต้นได้ดีพอสมควร ลองไปฟังก่อนที่บ้านทวาทศิลป์ เสียงจะออกนวลๆเนียนๆอบอุ่น แหลมไม่เจี้ยวจ้าว ถือว่าเริ่มต้นได้ดีในงบขนาดนี้ครับ

เน้นฟังเพลง ตามนี้เลยครับ แต่ถ้าไม่ขยับงบขึ้น ก็ได้ลำโพง PSB Alpha B1 ครับ

แต่..........มีแต่....... ครับ จขกท. ไม่ได้บอก "แนวเพลง" ที่ชอบฟัง ลักษณะการฟัง เช่น ชอบเปิดเพลงดัง หรือเบา เครื่องเสียงแต่ละยี่ห้อ แต่ละรุ่น จะมีบุคลิกเสียงที่ต่างกันครับ ต้องเลือกจัดระบบให้เหมาะสมกับ "แนวเพลง" ที่เราชอบครับ

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

เหอๆ น้านุค โดนเหมือนผมเลย ตอนผมอยู่อพาร์ทเม้นท์แถวประดิพัทธ์ พวกเล่นยกซะเหลือแต่ทีวีให้ดูต่างหน้าเพราะมันใหญ่และรุ่นโบราณ เครื่องเสียงไม่เสียดายเท่าไร แต่ที่เสียดายมากคือ แผ่น DVD master ของอเมริกาอีกเกือบ 60-70 แผ่น เพื่อนมันไปเรียนที่โน่นแล้วมันทยอยส่งมาให้ผม เสียดายมาก หาไม่ได้แล้ว
    ...ตอนนี้ เลยเป็นชุดโนเนมแล้ว Leona DL829 24 bits / Leona G-9 excite (ขอบอกตัวนี้ ยี่ห้อแบร์นดังหลายยี่ห้อเสียงยังไม่ดีเท่า คุ้มราคามาก) แล้วก็เหลือแต่แผ่นคลองถมครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ indy72 ดูโพส
    เหอๆ น้านุค โดนเหมือนผมเลย ตอนผมอยู่อพาร์ทเม้นท์แถวประดิพัทธ์ พวกเล่นยกซะเหลือแต่ทีวีให้ดูต่างหน้าเพราะมันใหญ่และรุ่นโบราณ เครื่องเสียงไม่เสียดายเท่าไร แต่ที่เสียดายมากคือ แผ่น DVD master ของอเมริกาอีกเกือบ 60-70 แผ่น เพื่อนมันไปเรียนที่โน่นแล้วมันทยอยส่งมาให้ผม เสียดายมาก หาไม่ได้แล้ว
    ...ตอนนี้ เลยเป็นชุดโนเนมแล้ว Leona DL829 24 bits / Leona G-9 excite (ขอบอกตัวนี้ ยี่ห้อแบร์นดังหลายยี่ห้อเสียงยังไม่ดีเท่า คุ้มราคามาก) แล้วก็เหลือแต่แผ่นคลองถมครับ
    สูงสุดสู่สามัญ

ทุกวันนี้ ดูแต่ข่าว กับหนังแผ่นคลองถม

เครื่องเสียงเป็นแสน กับเครื่องเสียงหลักหมื่นหลักพัน

ก็ไม่หนีกันหรอก

บลูเรย์ ถ้าราคามันไม่แรงมากๆ

ก็ตือสิ่งต่อไป ที่อาจจะซื้อครับ

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

เหอๆ ช่องเม็ก มีหนังบลูเรย์ขายแล้วเด้อ! ไม่กี่ร้อยหรอก
    แล้วขอถามอีกนิดครับ ตอนนี้อยากได้เครื่องเล่นดีวีดี 24 บิต ถอดรหัสได้แท้ๆ ซักเครื่องครับ ไม่เน้นของแบร์นดครับ จีน เกาหลี ยี่ปุ่น เอาหมด ช่วยแนะนำมาหน่อยครับ(ไม่ต้องขนาดบลูเรย์หรอก เพราะถึงมีผมก็แยกคุณภาพไม่ออกอยู่ดี)...จริงๆ ตัวเดิมมันก็ดีนะครับ เพียงแต่มีปัญหาฝาถาดเอาออกมั่ง ไม่ออกมั่ง แต่คุณภาพดีทีเดียว

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้