สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 6 จากทั้งหมด 6

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    16648
    Status
    โพส
    8

มาตรฐาน สอบถามอาการน้ำดันออกหม้อพักน้ำหน่อยครับ

เออคือว่าตอนนี้รถผมไททันเบนซิล 2.4 ตัวแค๊ปเตี้ย ติดแก๊ส lpg มาวิ่งได้ 120000 โลแล้ว
    เพิ่งเข้าร้านไปเปลี่ยนสายพานไทมิ่ง สายพานหน้าเครื่อง ลูกรอกทั้งหมด ตอนแรกสัก 2-3 วันก็วิ่งดีๆปกติอยู่หรอก
    ก่อนไปทำก็วิ่งปกตินะครับ แต่มันครบและเกินมากแล้วเลยอยากเปลียน แต่หลังจากนั้นความร้อนขึ้นเกือบสุด

มันผิดปกติเพราะแอร์มันไม่เย็นนี่แหละ เลยเอะใจดูเกย์ความร้อนขึ้นแทบสุด เลยดับเครื่องปล่อยให้เย็นแล้วเปิดฝาหม้อน้ำ ผลออกมาว่า ไม่มีน้ำในหม้อน้ำเลย แต่ถังพักน้ำเต็มจนล้นมาเละเทะเลย

ถ้าฝาสูบแตก หรือโก่ง ปะเก็นฝาแตก ถ้าเราเติมน้ำเต็ม สตาร์ทเครื่องน้ำมันต้องพุ่ง ผมเข้าใจถูกไหมครับ แต่นี่ติดก็ดูดลงปกติไม่มีพุ่งอย่างไร นั่นแหละสิ่งที่ผมสงสัยมันเป็นอะไรกันแน่

พอดีพ่อก็พอเป็นเครื่อง แกว่าวาล์วน้ำค้างไหม ผมเลยตัดสินใจถอดวาล์วน้ำทิ้ง ฝาหม้อน้ำปกติไม่เสียนะครับ ก่อนทำความร้อนก็ปกตินะครับ
    หลังจากถอดวาล์วออกทีนี้ความร้อนขึ้นปกติ แต่พอจอดนานๆมากความร้อนขึนอีกแต่ไม่สุด

เปิดฝากระโปรงรถดู เอาอีกแล้วน้ำหม้อพักน้ำเติม และที่สำคัญ พอผมเร่งเครื่องน้ำดันออกหม้อพักน้ำอย่างเห็นได้ชัด ยิ่งเร่งยิ่งดัน แต่เครื่องก็ทำงานปกติ ไม่เข็ก ไม่สะดุด น้ำมันเครื่องก็ใสไม่มีน้ำผสม

ผมหาสาเหตุมาหลายวัน ถ้ามันพังไปเลยก็จะรู้ว่ามันเป็นอะไร นี่มันไม่พัง สาเหตุหาไม่เจอ เปลี่ยนก็แล้ว ถอดก็แล้ว มีสุดท้ายคือต้องยกฝาดู

แต่ผมมาสะดุดกับคำพูดท่านนึงในนี้ ผมไล่อ่านตามกะทู้ มีพี่คนนึงตอบว่า ผ้ายางในหม้อต้มแก๊สขาด ก็มีส่วนทำให้น้ำดันได้ แก๊สมันดัน นี่แหละคือสิ่งสุดท้ายที่ผมยังไม่ได้เช็ค งงกะมันจริงๆ สงสัยพรุ่งนี้ได้รื้อหม้อต้มแน่ๆ สุดท้ายจริงๆ ถ้าไม่หายได้รื้อฝาแน่นอน ขับมาตั้งนานเจออาการนี้ปวดหัวเพลียเลย

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามอาการน้ำดันออกหม้อพักน้ำหน่อยครับ

ไล่อากาศใหม่ครับ
    ใส่วาล์วน้ำเข้าไปเหมือนเดิม
    เปิดฝาหม้อน้ำ เอาน้ำยาหล่อเย็นใส่ขวดน้ำดื่ม แล้วค่ำลงไปในฝาหม้อน้ำ
    สตารทเครื่องรอซักพักให้ร้อนได้ที่จนวาล์วน้ำเปิดน้ำหมุนวนในระบบ
    สังเกตุจะเห็นฟองผุดขึ้นในขวด รอจนไม่มีฟองแสดงว่าอากาศในระบบถูกไล่หมดแล้วก็ดับเครื่องปิดฝาหม้อน้ำ เสร็จ

หรืออีกสาเหตุก็เรื่องของ พัดลมฟรีปั๊มหน้าเครื่องลองสังเกตุว่ามันหมุนดีหรือเปล่า ถ้าไม่ค่อยคงต้องเปลี่ยนน้ำมันฟรีปั๊มใหม่

เรื่องของหม้อต้มแก๊สไม่น่าจะเป็นได้นะครับ ระบบหม้อต้มแก๊สแค่ใช้ความร้อนของน้ำโดยระบบน้ำจะวิ่งอยู่รอบๆเสื้อหม้อต้ม
    และใช้แค่ความร้อนในการเปลี่ยนสถานะจากน้ำให้เป็นแก๊สโดยห้องของน้ำและแก๊สถูกกั้นออกจากกันโดยเด็ดขาด ไม่น่าจะเกิดได้นะครับ
    เต็มที่ถ้าผ้าหม้อต้มขาดน่าจะแรงดันแก๊สตกมากกว่านะครับ

User ID
    20471
    Status
    โพส
    100

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามอาการน้ำดันออกหม้อพักน้ำหน่อยครับ

ลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำดูครับ อาจเป็นตัวนี้

User ID
    17010
    Status
    โพส
    167

ผมเป็นคนนึงที่เคยเจอเคสแบบนี้ เป็นรถtoyota ae110 ต้องเติมน้ำทุกๆ30กิโล เพราะน้ำดันออกหมด แต่รถผมเนื่องจากวาวน้ำเสียแต่แรก คมร้อนจึงไม่ขึ้น แต่มีอาการถ้าวิ่งทางไกลยาว เกหม้อน้ำลดฮวมเย็นมากอย่างกับรถไม่ได้ติดเครื่อง แต้ติดไฟแดงหน่อย ระดับอุณหภูมิอยู่ระดับความร้อนปรกติ น้ำหม้อน้ำมีคราบน้ำมันลอยบางๆ แบบคราบสีรุ้งกินน้ำ ตอนนั้นปวดหัว คิดมาก คิดไม่ตกว่าจะขายรถทิ้งเลยทีเดียว แต่จับผิดได้อย่างนึงคือช่วงที่เป็นวิ่งแก๊ส บาทต่อกิโลเพี้ยนไปมาก ปรกติเคยวิ่งที่ไม่เกิน1.2บาทต่อกิโล เพี้ยนมากได้2บาทต่อกิโล โชคเข้าข้างมากที่ระหว่างขับแก๊สหมด จึงวิ่งน้ำมันเพราะราคาแก๊สแพงพอๆน้ำมัน เลยจอดเติมน้ำหม้อน้ำแล้ววิ่งน้ำมันทางยาวๆ ปรากฎว่าน้ำไม่หายแล้ว และเปิดฝาหม้อน้ำไม่มีฟองฝุดออกมาเหมือนตอนวิ่งแก๊ส ผมจึงฟันธงว่าน่าจะเป็นที่หม้อต้ม ชั้นระหว่างแก๊สกับชั้นน้ำหม้อน้ำวนที่หม้อต้ม รัวถึงกันเวลาวิ่งแก๊สแก๊สจึงหลุดลอดมาที่หม้อน้ำและดันน้ำออกหายไปเรื่อยๆ
    ผมเขียนมาโดยระเอียดอยากให้คนผู้อ่านได้นึกภาพและวิเคราะห์ตาม ด้วยหลักการและเหตุผล
    ก่อนที่จะทำการซ่อมหรือเปลี่ยนแปลงอะไรมีค่าใช้จ่าย จึงควรเช็คให้ดีก่อนเพื่อที่จะไม่เสียเงินและเวลาโดยเปล่าประโยชน์

ท้ายที่สุด แนะนำให้ลองปิดระบบแก๊สและลองวิ่งระยะทางยาวๆ สั้นๆบ้าง รถติดบ้าง แล้วตรวจดูน้ำถ้าน้ำไม่หายน่าจะเป็นที่ระบบแก๊ส ให้จัดการกับมันซะ ขอให้โชคดี

User ID
    37821
    Status
    โพส
    11

เคยเป็นอาการเดียวกันเลยครับ ของผมล้างระบบหม้อน้ำ ล้างเองหลายรอบคลายหางปลาหม้อน้ำด้วย ล้างจนนำ้ใสแจ๋วใส่น้ำยาหม้อน้ำใหม่ เปลี่ยนฝาหม้อน้ำใหม่(สกปรก ตัน) ไล่อากาศให้หมดจิงๆคลายหางปลานิดนึงให้มีน้ำกับอากาศไหลออกมา พอน้ำเต็มปิดเครื่องแล้วค่อยเติมเพิ่มทีหลังครับ

User ID
    43022
    Status
    โพส
    5

เครื่อง 2.4 วาล์วน้ำมันอยู่ตรงไหนครับ หาไม่เจอ

ข้อมูลกระทู้