สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 16 จากทั้งหมด 16

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    34799
    Status
    โพส
    52

มาตรฐาน ช่วยสอนผมใช้เกียร์ATหน่อยครับ

ปกติผมขับแต่plusเกียร์MTครับ แต่สิ้นเดือนนี้จะเอา ปา ของน้องสาวขึ้นภูครับซึ่งเป็นเกียร์ATที่ผมไม่ถนัดเลย ผมสังเกตุเห็น แพดเดิ้ลชิพด้วยครับ อ่านคู่มือแล้วไม่เข้าใจเลยครับ น้าๆท่านใดว่างช่วยสอนการใช้งานเกียร์ATขึ้นทางชันๆหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

มาตรฐาน ตอบ: ช่วยสอนผมใช้เกียร์atหน่อยครับ

ที่ตำแหน่ง d วิ่งยาวทั่วไทยได้เลยครับ

เอาขาซ้ายไว้บ้านครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

มาตรฐาน ตอบ: ช่วยสอนผมใช้เกียร์atหน่อยครับ

D ครับลุยได้ทุกที่

User ID
    52265
    Status
    โพส
    56

เอาขาซ้ายไว้บนเบาะครับ (ล้อเล่นครับ) อิอิ ผมขับ mt ลองไปขับ at ขาซ้ายเผลอไปเหยีบเบรคหัวทิ่มเรื่อย ชินกะการเหยียบคลัชมากกว่า 555

User ID
    43114
    Status
    โพส
    232

ไม่ยากหรอกคับ แค่เหยียบเบรคก่อนจะเข้าเกียร์ ค่อยๆบ่อยเบรครถจะคลานๆไป จะให้เร็วเท่าไร่ก็อยู่ที่ทืนนนขวาของเรา

ส่วนอะไรชิบๆนั้นถ้าเล่นไม่คล่องก็ไม่ต้องไปยุ่งกะมันก็ได้คับ

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

แอบดู

คอนเฟริมทุกคำตอบครับ ถูกทุกข้อ

User ID
    28577
    Status
    โพส
    1,577

ขับง่ายๆสบายๆเลยครับ เพียงแค่เหยียบแป้นเบรคก่อนใส่เกียร์ d แล้วค่อยๆปล่อยเบรค รถก็จะเดินหน้าไปไร้กังวล ที่ชันไม่ต้องกลัวรถไหลเพราะ at เมื่อใส่เกียร์ d อยู่รถจะไม่ไหลครับ และก็ไม่ต้องกลัวรถดับด้วย จะดับก็ต่อเมื่อน้าปิดกุญแจ (ระวังอย่างเดียวเท้าซ้ายครับ อย่าเผลอคิดว่าเบรคเป็นคลัท ยกคันเร่งเหยียบคลัทจมมีหัวทิ่มครับ 555)

User ID
    34799
    Status
    โพส
    52

ขอบคุณทุกคำตอบเลยนะครับ น้าๆทุกท่าน(มั่นใจขึ้นเยอะ)
    ขอถามอีกอย่างหน่อยครับ ถ้าผมใส่ตำแหน่งd วิ่งขึ้นภูทับเบิกได้ใช่ไหมครับ

User ID
    33217
    Status
    โพส
    549

เกียร์ D ขึ้นภูทับเบิกได้สบายครับ ส่วนเจ้า paddle shift นั้นเอาไว้ใช้เวลาลงเขาจะดีมากครับ
    เพราะถ้าลงเขาชันๆที่ตำแหน่งเกียร์ D น้าจะต้องเหยียบเบรคแบบว่าแช่กันเป็นเวลานานเลย
    เพราะรถมันจะไหลมาก ให้ดึง paddle shift เวลาลงเขาให้อยู่สักเกียร์ 2 แล้วปล่อยไหล
    รอบเครื่องมันจะฉุดรถเองที่เเขาเรียกว่า engine break อ่ะครับ แต่ถ้าชันมากๆให้ดึง paddle shift
    ซ้ายมือลงมาที่เกียร์ 1 เลย มันจะช่วยให้เราไม่ต้องเหยียบเบรคแช่นานๆ และพอลงมาถึงตีนเขาแล้ว
    ก็ให้ดึง paddle shift ด้านใดด้านหนึ่งก็ได้แช่ไว้ประมาณ 2 วินาทีมันก็จะกลับเข้าสู่โหมด D ออโต้ครับ
    ดูได้จากเรือนไมล์แสดงสถานะตำแหน่งเกียร์ครับ เจ้า paddle shift นี้ถ้าดึงก้านด้านขวาจะเป็นการเพิ่มเกียร์
    ถ้าดึงด้านซ้ายจะเป็นการลดเกียร์ สถานะของเกียร์ว่าอยู่เกียร์ไหนก็ดูที่เรือนไมล์ครับ เจ้า paddle shif นี้มันก็
    อารมณ์เดียวกันกับเกียร์ แมนวลน่ะแหละครับ เพียงแต่เปลี่ยนมาใช้เป็นก้านดึงที่พวงมาลัยเท่านั้นเอง
    เสริมอีกหน่อยนะครับ cruise control ถ้าเป็นการลงเขาที่เป็นทางยาวๆไม่คดเคี้ยวหรือมีโค้งหักศอกมากๆ
    ให้ใช้ cruise control ช่วยก็ได้ครับ เจ้าตัวนี้สามารถล็อคความเร็วได้มันจะทำงานที่ความเร็ว 40 กิโลเมตรต่อชั่วโมง
    ขึ้นไป ถ้าลงเขาเราล็อคความเร็วไว้ที่ 40 ecu มันจะคำนวณสั่งให้รอบเครื่องฉุดตัวรถไว้เองครับไม่ต้องเหยียบเบรคและในขณะ
    เดียวกันเวลาเราขึ้นเขาเจ้า cruise control มันก็จะสั่งให้เครื่องเร่งรอบเพื่อขึ้นเขาเช่นกันครับ แต่ไม่แนะนำ แนะนำให้ใช้เวลาลงเขา
    กับเวลาเดินทางไกลๆในทางโล่งๆจะปลอดภัยกว่าครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย kitkw : 16-11-2014 เมื่อ 08:57

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

แอบมาเก็บข้อมูล...

User ID
    34799
    Status
    โพส
    52

ขอบคุณน้า kitkw มากเลยครับ มั่นใจเต็มที่ครับคราวนี้

ttc-00581 TTC-Member
    User ID
    4276
    Status
    โพส
    70

เอ่อ ขอถามต่อเลยละกันครับ
    ถามแบบโง่ๆเลย คือไม่เคยลองหรือเข้าไปดูรถเกียร์ออโต้เลย อยากรู้ว่ามันมีกี่เกียร์อะครับ
    แต่ละเกียร์มีอะไรบ้าง แล้วเข้าเกียร์ตอนใหนบ้างครับ วางแผนจะออกอีกคันครับ เป็นเกียร์ออโต้ครับ
    ขอบคุณครับ

User ID
    41624
    Status
    โพส
    100

ชื่อ:  ระบบเกียร์.JPG
ครั้ง: 189
ขนาด:  20.3 กิโลไบต์

การใช้เกียร์ออโตเมติค

คันเกียร์ของเกียร์ออโตเมติคจะมีตำแหน่งสำหรับใช้งานต่าง ๆ กันดังนี้

ตำแหน่ง P ใช้สำหรับจอดอยู่กับที่หรือบนพื้นที่ลาดเอียง โดยรถจะถูกล็อกให้หยุดอยู่กับที่ด้วยตัวล็อกภายในเกียร์
    ตำแหน่ง R ใช้สำหรับการถอยหลัง
    ตำแหน่ง N ใช้สำหรับการหยุดรออยู่กับที่บนพื้นราบ ซึ่งในตำแหน่งนี้รถสามารถเข็นให้เคลื่อนที่ได้
    ตำแหน่ง D ใช้สำหรับการขับขี่แบบอัตโนมัติโดยเกียร์จะเปลี่ยนไปเองโดยอัตโนมัติตามคันเร่งและความเร็วของรถ
    ใช้ ขับขี่ได้ตั้งแต่การเริ่มออกตัวและเพิ่มความเร็วได้ไปเรื่อย ๆ จนถึงความเร็วสูงสุด การขับขี่โดยทั่วไปสามารถใช้เกียร์นี้เพียงเกียร์เดียวเท่านั้นก็ได้
    หมายเหต
    การสตาร์ทเครื่องยนต์กระทำได้เฉพาะ ตำแหน่ง P กับ N เท่านั้น เพื่อความปลอดภัย

ให้ใช้เท้าขวาเท้าเดียว เพื่อควบคุมเบรค กับคันเร่ง เพื่อความปลอดภัยก่อนสตาร์ทรถ ให้เหยียบเบรคไว้ก่อนทุกครั้ง
    เมื่อรถสตาร์ติดแล้ว โยกคันเกียร์ไปที่ D เมื่อปล่อยเบรค รถจะค่อยๆวิ่งไปข้างหน้า
    หากเหยียบคันเร่งรถก็จะเร็วขึ้นเรื่อยๆ จนสุดไมล์

หากคันเกียร์ อยู่ที่ R เมื่อปล่อยเบรค รถจะถอยหลัง หากต้องการถอยเร็วขึ้น ก็ให้เหยียบคันเร่ง

ขึ้นเขาใช้ D อย่างเดียว
    ลงเขาใช้ D ไม่แนะนำ เนื่องจากต้องเบรคตลอด เดี๋ยวมีไหม้ เจอเยอะตอนลงเขา จอดเอาน้ำลาดข้างทาง โดยเฉพาะสุภาพสตรี
    ลงเขา หากมีระบบ SPORTRONIC... ตัว + - ข้างๆ ตัว D จะช่วยได้เยอะ เมื่อรถวิ่งอยู่ ให้ผลักคันเกียร์ไปด้านซ้าย อยู่ระหว่างกลาง + -
    เกียร์จะคงที่ตลอด หากไม่มีการโยกไปที่ + หรือ - ....... + เพิ่มเกียร์ - ลดเกียร์ ตัวนี้ก็เหมือนกะ Paddle shift ช่วยให้การควบคุมเกียร์เหมือนเกียร์ธรรมดา

User ID
    11437
    Status
    โพส
    336

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ king king ดูโพส
    ชื่อ:  ระบบเกียร์.JPG
ครั้ง: 189
ขนาด:  20.3 กิโลไบต์

การใช้เกียร์ออโตเมติค

คันเกียร์ของเกียร์ออโตเมติคจะมีตำแหน่งสำหรับใช้งานต่าง ๆ กันดังนี้

ตำแหน่ง P ใช้สำหรับจอดอยู่กับที่หรือบนพื้นที่ลาดเอียง โดยรถจะถูกล็อกให้หยุดอยู่กับที่ด้วยตัวล็อกภายในเกียร์
    ตำแหน่ง R ใช้สำหรับการถอยหลัง
    ตำแหน่ง N ใช้สำหรับการหยุดรออยู่กับที่บนพื้นราบ ซึ่งในตำแหน่งนี้รถสามารถเข็นให้เคลื่อนที่ได้
    ตำแหน่ง D ใช้สำหรับการขับขี่แบบอัตโนมัติโดยเกียร์จะเปลี่ยนไปเองโดยอัตโนมัติตามคันเร่งและความเร็วของรถ
    ใช้ ขับขี่ได้ตั้งแต่การเริ่มออกตัวและเพิ่มความเร็วได้ไปเรื่อย ๆ จนถึงความเร็วสูงสุด การขับขี่โดยทั่วไปสามารถใช้เกียร์นี้เพียงเกียร์เดียวเท่านั้นก็ได้
    หมายเหต
    การสตาร์ทเครื่องยนต์กระทำได้เฉพาะ ตำแหน่ง P กับ N เท่านั้น เพื่อความปลอดภัย

ให้ใช้เท้าขวาเท้าเดียว เพื่อควบคุมเบรค กับคันเร่ง เพื่อความปลอดภัยก่อนสตาร์ทรถ ให้เหยียบเบรคไว้ก่อนทุกครั้ง
    เมื่อรถสตาร์ติดแล้ว โยกคันเกียร์ไปที่ D เมื่อปล่อยเบรค รถจะค่อยๆวิ่งไปข้างหน้า
    หากเหยียบคันเร่งรถก็จะเร็วขึ้นเรื่อยๆ จนสุดไมล์

หากคันเกียร์ อยู่ที่ R เมื่อปล่อยเบรค รถจะถอยหลัง หากต้องการถอยเร็วขึ้น ก็ให้เหยียบคันเร่ง

ขึ้นเขาใช้ D อย่างเดียว
    ลงเขาใช้ D ไม่แนะนำ เนื่องจากต้องเบรคตลอด เดี๋ยวมีไหม้ เจอเยอะตอนลงเขา จอดเอาน้ำลาดข้างทาง โดยเฉพาะสุภาพสตรี
    ลงเขา หากมีระบบ SPORTRONIC... ตัว + - ข้างๆ ตัว D จะช่วยได้เยอะ เมื่อรถวิ่งอยู่ ให้ผลักคันเกียร์ไปด้านซ้าย อยู่ระหว่างกลาง + -
    เกียร์จะคงที่ตลอด หากไม่มีการโยกไปที่ + หรือ - ....... + เพิ่มเกียร์ - ลดเกียร์ ตัวนี้ก็เหมือนกะ Paddle shift ช่วยให้การควบคุมเกียร์เหมือนเกียร์ธรรมดา
    ตามนี้เลยครับน้า

ข้อมูลกระทู้