หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 22

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    36618
    Status
    โพส
    410

มาตรฐาน ใส่สปริงตัวไหนดี คับ พลัสvg178/4d/at

ใส่ตัวไหนดี ครับDobinson , OME , King , AMX , Profender , IRONMANต้องการนุ่มหนึบไม่กระด้าง ไม่ตึงตังรถไม่ท้ายเซ พวงมาลัยสั่นน้อยลงผมเปลียนโชคเป็น เรนโช่ xl 9000 แล้วครัฝ น้าใส่สปริงตัวไหนกันบ้างครับช่วยแนะนำหน่อยครับขับไม่เกิน140ครับแต่ชอบรูดไม่ค่อยเหยีบเบรกช่วยแนะนำหน่อยครับหรือบอกเล่ากันฟังก็ได้ครับถึงตัวที่น่าๆใช้กันอยู่ว่าเป็นยังไงบ้างครับ เอาไว้เป็นแนวทางการตัดสินใจครับ. ขอบคุณครับ

ttc-02963 TTC-Member
    User ID
    17867
    Status
    โพส
    488

มาตรฐาน ตอบ: ใส่สปริงตัวไหนดี คับ พลัสvg178/4d/at

ผมใส่ dobinson 198 จับคู่กับอีมูไนโตรสปอร์ท นุ่มครับ เคยใส่ กับdo192 ผมว่าแข็งไป สำหรับผมนะครับ

User ID
    36618
    Status
    โพส
    410

มาตรฐาน ตอบ: ใส่สปริงตัวไหนดี คับ พลัสvg178/4d/at

โด 198 นี้ตัว stdเลยป่าวครับน้า

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

Do 198 ถ้าใส่กับ vg 4x4 ความสูงจะเป็นสแตนดาร์ทค่ะ
    ถ้าใส่กับ vg plus จะมีแถมๆมาหน่อยนึง
    ถ้าใส่กับ 2400 มีแถมมาเยอะหน่อย
    IRONMAN 040s คือตัวนุ่มเกมาะกับ vg plus ค่ะ เป็นรองโดก็ในย่านความเร็วสูงซึ่งจะคมน้อยกว่า แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับช๊อคอัพมี่ใช้อยู่ด้วยนะคะ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มีให้เลือกเยอะจังเดี๋ยวนี้

User ID
    20059
    Status
    โพส
    1,401

แอบไปเอาของน้งพงษ์ มาดิ คริ คริ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ webmaster ดูโพส
    Emu.

ชื่อ:  image-1716935171.jpg
ครั้ง: 1260
ขนาด:  157.6 กิโลไบต์

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ trr2547 ดูโพส
    แอบไปเอาของน้งพงษ์ มาดิ คริ คริ
    อิอิอิ แน่นๆ หนึบๆ

User ID
    36618
    Status
    โพส
    410

แล้ว น้าๆ ว่า ใส่กับ เรนโช่ lx. 9000. ใช้ตัวไหนดี ครับ

มาหาขัอมูลด้วยคน

TTC-05557 TTC-Member
    User ID
    21583
    Status
    โพส
    430

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ copter hummer ดูโพส
    ใส่ตัวไหนดี ครับDobinson , OME , King , AMX , Profender , IRONMANต้องการนุ่มหนึบไม่กระด้าง ไม่ตึงตังรถไม่ท้ายเซ พวงมาลัยสั่นน้อยลงผมเปลียนโชคเป็น เรนโช่ xl 9000 แล้วครัฝ น้าใส่สปริงตัวไหนกันบ้างครับช่วยแนะนำหน่อยครับขับไม่เกิน140ครับแต่ชอบรูดไม่ค่อยเหยีบเบรกช่วยแนะนำหน่อยครับหรือบอกเล่ากันฟังก็ได้ครับถึงตัวที่น่าๆใช้กันอยู่ว่าเป็นยังไงบ้างครับ เอาไว้เป็นแนวทางการตัดสินใจครับ. ขอบคุณครับ
    น้าครับพมว่าอยู่ที่งบน้าด้วยนะครับ.. แต่พมเชียร์ Do198 ตอนแรกๆกับโช๊คเดิมยังมีโยนบ้างแต่น้อยครับ ส่วนตอนนี้+Westcoast อาการไม่รู้จะบอกไงดี..? 555 จะนิ่มก็ไม่นิ่มจะแข็งก็ไม่แข็งกลางๆ ครับ แล้วแต่ชอบ(ความคิดเห็นส่วนตัว)

ttc-02963 TTC-Member
    User ID
    17867
    Status
    โพส
    488

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ copter hummer ดูโพส
    แล้ว น้าๆ ว่า ใส่กับ เรนโช่ lx. 9000. ใช้ตัวไหนดี ครับ
    เปลี่ยนโช้คก่อนก็ได้ครับน้าต่อ อาจจบโดยไม่ต้องเปลี่ยนสปริงก็ได้ เห็นว่าน้าบอกโช้คชุดนี้หลายหมื่นโลแล้ว เห็นว่าบ้านน้าอยู่กำแพงแสน ถ้าผ่านมาแถวลาดหลุมแก้ว กริ้งกร้างมาบอก และลองนั่งรถผมก่อนก็ยินดีครับ

หรือผ่านมาแถวแยกบางคูวัด แยกสวนสมเด็จ มาลองนั่งรถน้องผมก็ได้ครับ 178 แรงม้า 4 ประตูเหมือนกันกับน้า เค้าใส่หน้าโรบัสบิ้วอินซับแท้งค์ หลัง mx6 สปริงกะแหนบเดิมครับ
    ยินดีให้ลองนั่งดูได้ทั้งคู่ครับ ประกอบการตัดสินใจ แต่ขอย้ำนะครับว่า ผมไม่ใช่พ่อค้า หรือมีส่วนได้ส่วนเสียกับร้านหรืออู่ไหน เพียงแค่ผมเข้าใจความรู้สึกของคนที่กำลังตัดสินใจ เพราะความรู้สึกของแต่ละคนต่างกัน ถ้าเปลี่ยนมา และไม่ชอบพอถอดขาย รับรองขาดทุนบานนนน
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ตั้ม ลาดหลุมแก้ว : 16-11-2014 เมื่อ 12:02

User ID
    42986
    Status
    โพส
    58

ผมใส่ Do 198 +โช็คอีมูไนโตรสปอ์รท ผมก้อว่าใช้ได้นะครับ

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

เรนโช่ ตัวนี้ ปรับ 9 ระดับ ฟิลลิ่งเหมาะกับสปริงเดิมหรือคิง ครับ ปรับระดับหาที่ต้องการ
    เดี๋ยวสิออก ทะเล
    ส่วนโช็ค คู่ สปริงตัวไหน ก็เลือก ตาม ฟิลลิ่งเลยครับ
    ยี่ห้อเดียว จัดคู่กันจะลงตัวกว่า นะครับ

User ID
    36618
    Status
    โพส
    410

ขอบคุณ น้าตั้ม มากครับน้า เหดี๋ยว ว่างๆผมว่าจะลองนังรถ น้าๆบ้างครับ

User ID
    36618
    Status
    โพส
    410

น้าครับน้าว่า ระหว่าง. โด กับ คิง
    คิงจับคู่กับ เรนโช่ ดีสุดใช่มั้ยครับน้า
    แล้วราคา สปริง 2 ตัวนี้ประมาณเท่าไหร่ครับน้า
    ช่วยแนะนำด้วยครับ พอดีกำลังจะตัดสินใจว่าจะเปลียนโช๊คพร้อมสปริง แต่ว่าจะไปลองนั่งรถ น้าตั้มกับเพื่อนน้าเค้าก่อน
    อีกใจก็อยากเลี่ยนสปริง อย่างเดียวตามที้น้าแนะนำ น้าว่าสปริงคิง น่าจะ จบกว่าใช่มั้ยครับ

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

โดบินสัน จะเหมาะกับโช็คที่มีความนุ่ม แบบโมโนทูป หรือแนวสไตด์ทางออสซี่ จับกับโช็คไทย ก็เนียน
    ส่วนคิงพื้นฐานจะออกลูกกระด้าง เหมาะโช็คนุ่ม ออกสไตด์ เมกา หากชอบหนึบแน่น กว่าเดิม
    ถ้าจะเปลี่ยนโช็ค เป็นเวสโคส เล็งโดได้เลย
    เปลี่ยนเป็นโอลแมนก็เล็ง สปริงนกแก่ จะเหมาะกว่า เน้นหนึบมากกว่า
    เล่นไอรอนแมนเหมาะกับสปริงไอรอนเช่นกัน
    ลองพิจารณา เอาหลักการใช้งานก่อนครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

หาลองนั่งลองขับรถเพื่อนสมาชิกก่อนดีกว่า และหาตัวเองให้เจอขับสไตล์ไหนชอบเล่นยังไงก็จัดตามฉบับตัวเองดีที่สุด

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

ดูท่าน้าจะตีธงRancho rx9000xl มาละ
    อะทีนี้ลองวิเคราะหฺตามโจทย์ที่มีช๊อคอัพทวินทูบแรงดันต่ำเป็นข้อกำหนด
    นิสัยของช๊อคอัพตัวนี้ถ้าปรับค่ารีบราวน์ย่านกลางๆขึ้นไป ค่าบั๊มจะเพิ่มขึ้นเล็กน้อย มีผลอย่างไร สปริงที่เลือกใช้ควรเป็นสปริงที่มีลักษณะการทำงานแบบ2ตังหว่ะหรือโปรเกรสซีฟ กล่วคือ ในย่านความเร็วต่ำแรงปะทะที่เกิดต่อยางจนกระทั่งถ่ายถึงสปริงมีไม่มาก สปริงชุดบนของขดที่มีลักษณะวางตัวชิดกัน จะ ทำงานเก็บแรงดังกล้าวไว้ก่อน เมื่อ น้ำหนักกดหรือแรงปะทะมากขึ้น สปริงชุดถัดไปที่มีระยะห่างที่ต่างกันจะรับแรงต่อเนื่อง
    สปริงในตระกูล King และ OME จะมีคุณสมบัติดังกล่าว โดยนิสัยขิงสปริงคู่นี้จะค่อนข้างแน่นเมื่อใช้ความเร็ว แต่จะตึงอยู่หน่อยเมื่อใช้งานในเมือง
    เนื้อคู่ที่เหมาะกับสปริงแข็ง ควรเป็นช๊อคอัพที่อ่อนอยู่สักหน่อย โบราณเขาว่ามันแก้ทาง
    ส่วนDobinson เป็นสปริงขดถี่ มีมีระยะห่างระหว่างขดค่อนข้างเสมอกัน หรือ ทำงานจังหส่ะเดียว ข้อดีของสแริงประเภทนี้คือ ค่อนข้างยอมกับน้ำหนักหรือภาระที่ล้อเผชิญอยู่ จะเห็นได้ว่าสปริงประเภทนี้เมื่อใช้กับช๊อคอัพตัวเดียวกันกับสปริงโปรเกรสซีหใกลุ่มแรกที่กล่าวถึง จะมีอาการต้านหรือถีบน้อยกว่า ในความเร็วต่ำ-ความเร็วเดินทาง ถ้าใช้ช๊อคอัพที่มีนิสัยนุ่มนวล อาจจัดูไม่โดดเด่นนัก แต่ถ้าเปลี่ยนมาใช้ช๊อคอัพที่มีนิสัยกร้าวแกร่ง ตวามโดดเด่นจะกลัยมาทันที ในความเร็วสูง ถ้าเปรัยบเทียบกับ สปริงโปรเกรสซีพกับช๊อคอัพRancho สปริงโปรเกรสซีฟจะได้เปรียบกว่าถ้าปรับรีบราวน์ได้จังหว่ะและช๊อคอัพยังสดอยู่
    สปริงอ่อนหรือหยุ่นตัวอย่างสปริงขดถี่ เมื่อใช้กับช๊อคอีพแข็งๆหรือ มีขีดความสามารถสูงๆ เช่น ค่ากมรทำงานของวาวล์ที่ดว้งทั้งขายุบและยืด จะเหมาะกว่าค่ะ
    ถ้าจะให้แนะนำตามโจทย์ที่ตั้ง แนะนำเป็น King,OME,IRONMAN ค่ะ
    แต่ถ้าโจทย์เปลี่ยน แบบนี้สนุกกว่าค่ะ

User ID
    36618
    Status
    โพส
    410

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    ดูท่าน้าจะตีธงRancho rx9000xl มาละ
    อะทีนี้ลองวิเคราะหฺตามโจทย์ที่มีช๊อคอัพทวินทูบแรงดันต่ำเป็นข้อกำหนด
    นิสัยของช๊อคอัพตัวนี้ถ้าปรับค่ารีบราวน์ย่านกลางๆขึ้นไป ค่าบั๊มจะเพิ่มขึ้นเล็กน้อย มีผลอย่างไร สปริงที่เลือกใช้ควรเป็นสปริงที่มีลักษณะการทำงานแบบ2ตังหว่ะหรือโปรเกรสซีฟ กล่วคือ ในย่านความเร็วต่ำแรงปะทะที่เกิดต่อยางจนกระทั่งถ่ายถึงสปริงมีไม่มาก สปริงชุดบนของขดที่มีลักษณะวางตัวชิดกัน จะ ทำงานเก็บแรงดังกล้าวไว้ก่อน เมื่อ น้ำหนักกดหรือแรงปะทะมากขึ้น สปริงชุดถัดไปที่มีระยะห่างที่ต่างกันจะรับแรงต่อเนื่อง
    สปริงในตระกูล King และ OME จะมีคุณสมบัติดังกล่าว โดยนิสัยขิงสปริงคู่นี้จะค่อนข้างแน่นเมื่อใช้ความเร็ว แต่จะตึงอยู่หน่อยเมื่อใช้งานในเมือง
    เนื้อคู่ที่เหมาะกับสปริงแข็ง ควรเป็นช๊อคอัพที่อ่อนอยู่สักหน่อย โบราณเขาว่ามันแก้ทาง
    ส่วนDobinson เป็นสปริงขดถี่ มีมีระยะห่างระหว่างขดค่อนข้างเสมอกัน หรือ ทำงานจังหส่ะเดียว ข้อดีของสแริงประเภทนี้คือ ค่อนข้างยอมกับน้ำหนักหรือภาระที่ล้อเผชิญอยู่ จะเห็นได้ว่าสปริงประเภทนี้เมื่อใช้กับช๊อคอัพตัวเดียวกันกับสปริงโปรเกรสซีหใกลุ่มแรกที่กล่าวถึง จะมีอาการต้านหรือถีบน้อยกว่า ในความเร็วต่ำ-ความเร็วเดินทาง ถ้าใช้ช๊อคอัพที่มีนิสัยนุ่มนวล อาจจัดูไม่โดดเด่นนัก แต่ถ้าเปลี่ยนมาใช้ช๊อคอัพที่มีนิสัยกร้าวแกร่ง ตวามโดดเด่นจะกลัยมาทันที ในความเร็วสูง ถ้าเปรัยบเทียบกับ สปริงโปรเกรสซีพกับช๊อคอัพRancho สปริงโปรเกรสซีฟจะได้เปรียบกว่าถ้าปรับรีบราวน์ได้จังหว่ะและช๊อคอัพยังสดอยู่
    สปริงอ่อนหรือหยุ่นตัวอย่างสปริงขดถี่ เมื่อใช้กับช๊อคอีพแข็งๆหรือ มีขีดความสามารถสูงๆ เช่น ค่ากมรทำงานของวาวล์ที่ดว้งทั้งขายุบและยืด จะเหมาะกว่าค่ะ
    ถ้าจะให้แนะนำตามโจทย์ที่ตั้ง แนะนำเป็น King,OME,IRONMAN ค่ะ
    แต่ถ้าโจทย์เปลี่ยน แบบนี้สนุกกว่าค่ะ
    ขอบคุณมากๆ เลยครับ ได้ความรู้มากมาย ตรงตามโจททีผมตั้งใจไว้คือ
    ผมใส่ เรนโช่ มาแล้วแต่ไม่รู้ว่าจะใช้สปริง ตัวไหนดีครับ ถึงตอน นี้ยังศึกษาอยู่เลย
    ครับได้น้ามาให้ความกระจ่าง โอเคเลยครับ
    ขอถามน้าอีกครับ ระหว่าง. 1เปลี่ยน สปริงคิง ตามที่น้าแนะนำ
    2 เปลียนชุดแหนบ
    สองโจทนี้ น้าคิดว่า ถ้าเลือกทำ ย่างไดอย่างหนึ่งก่อนควรทำข้อไหนก่อนดีครับ
    แล้วก็ช่วยแนะนำอู่ดีๆ ไกลไม่ว่าต้องการงานฝีมือครับ จนป่านนี้ยังตัดสินใจไม่ได้เลยครับ

สุดท้ายขอบคุณน้ามากๆครับความรู้แน่นขึ้นเยอะ ตัผกสินใจได้ง่ายขึ้น
    มากครับ . ..

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้