หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 22

สมาชิกทั่วไป
    User ID
    54886
    Status
    โพส
    17

มาตรฐาน มุมแคสเตอร์ไม่เท่ากัน

สวัสดีครับน้าๆเป็นสมาชิกนานแล้วแต่พึ่งโพสพอดีผมมีปัญหาเรื่องของมุมแคสเตอร์ไม่เท่ากันครับขอความรู้จากน้าๆหน่อยครับที่ไหนรับปรึกษาบ้างครับ
    คือตอนนี้ล้อหน้าซ้ายจะขยับมาทางด้านหลังมากกว่าล้อหน้าด้านขวาประมาณ 1 นิ้วได้เคยลองให้ร้านเขาจับดูองศามันต่างกันประมาณ1องศาครับและเขาลองหมุนปรับน๊อตดูบอกว่ามันสุดแล้ว ตอนนี้คิดไม่ตกว่าจะทำยังไงดีครับ ขอความกรุณาจากน้าๆด้วยครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    45056
    Status
    โพส
    259

มาตรฐาน ตอบ: มุมแคสเตอร์ไม่เท่ากัน

รอๆด้วยครับน้า

User ID
    54886
    Status
    โพส
    17

มาตรฐาน ตอบ: มุมแคสเตอร์ไม่เท่ากัน

up up

ttc-02963 TTC-Member
    User ID
    17867
    Status
    โพส
    488

ช่วงล่างเคยมีอุบัตเหตุ หรือดัดแปลงอะไรมามั่งครับน้า

User ID
    54886
    Status
    โพส
    17

ไม่แน่ใจครับเพราะซื้อต่อมาอีกทีครับ

User ID
    54886
    Status
    โพส
    17

up ครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Process01 ดูโพส
    ไม่แน่ใจครับเพราะซื้อต่อมาอีกทีครับ
    คาดว่าเจ้าของเดิมน่าจะมีการเอาล้อซ้ายไปทิ่มของแข็งมา ทำให้แชสซีซ้ายยุบหรือบิดย่นเข้าไปข้างในได้ (งานนี้ทั่วไปจะหาอู่แก้ยากเจ้าของเลยขายทิ้ง) โดยที่ปีกนกล่างเราแข็งมากเฉพาะพลัสกับ4x4 ก็อาจจะไม่เสียหายก็ได้ ระยะล้อหน้าจะโดยดันมาข้างหลังแบบนั้น
    แล้วรถเป็นรุ่นไหน ตัวเตี้ยหรือตัวสูงพลัส ปีกนกไม่เหมือนกันตอบไปผิดแน่ๆ อยู่กทม.ป่าวครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 23-11-2014 เมื่อ 09:11

User ID
    54886
    Status
    โพส
    17

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    คาดว่าเจ้าของเดิมน่าจะมีการเอาล้อซ้ายไปทิ่มของแข็งมา ทำให้แชสซีซ้ายยุบหรือบิดย่นเข้าไปข้างในได้ (งานนี้ทั่วไปจะหาอู่แก้ยากเจ้าของเลยขายทิ้ง) โดยที่ปีกนกล่างเราแข็งมากเฉพาะพลัสกับ4x4 ก็อาจจะไม่เสียหายก็ได้ ระยะล้อหน้าจะโดยดันมาข้างหลังแบบนั้น
    แล้วรถเป็นรุ่นไหน ตัวเตี้ยหรือตัวสูงพลัส ปีกนกไม่เหมือนกันตอบไปผิดแน่ๆ อยู่กทม.ป่าวครับ
    ขอบคุณน้ามากๆนะครับรถผมพลัสตัวสูงครับ ลองให้ช่างตรวจเช็คปีกนกแล้วช่างบอกปกติครับ
    อีกส่วนคานปีกนกมีส่วนไหมครับ พอดีผมได้ซื้อคานปีกนกกับหน้าโต้งมาเตรียมแล้ว ผมอยู่มหาชัยครับ

User ID
    54886
    Status
    โพส
    17

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Process01 ดูโพส
    ขอบคุณน้ามากๆนะครับรถผมพลัสตัวสูงครับ ลองให้ช่างตรวจเช็คปีกนกแล้วช่างบอกปกติครับ
    อีกส่วนคานปีกนกมีส่วนไหมครับ พอดีผมได้ซื้อคานปีกนกกับหน้าโต้งมาเตรียมแล้ว ผมอยู่มหาชัยครับ
    ดันครับ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

ปีกล่างมันจะมีน๊อตลูกเบี้ยว4ตัว หน้า-หลังฝั่งละ2 ถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยได้ไหมคะ ว่าปัจจุบันหัวมันอยู่ตำแหน่งไหน
    ดุมล้อซ้ายถอยมาทางด้านหลังมากกว่า ดุมล้อขวา1" ไม่ใช่เล่นๆเลยนะนั่น
    ถ่ายรูปล้อหน้าเปรัยบเทียซ้าย-ขวามาดูหน่อยก็ดีค่ะ
    สมมุติว่า มีปัญหามาจากอุบัติเหตุจริงๆ ปีกนกคงปกติเพราะผ่านการเปลี่ยนทดแทน ต้องไล่ดูหูยึดปีกล่าง น่าจะเจอความผิดปกติ
    เอาใจช่วยนะคะ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

คานค้ำล่างไม่น่ามีอะไรครับ ถ้าคดงอจะเห็นชัดๆ
    ดันครับ
    ตอบในนี้ตอบยากมาก หลังไมล์ก็ตอบไม่ได้เพราะไม่ได้เป็นสมาชิกตัวน้ำเงิน ส่งความลับให้เลยไม่ได้
    ตามน้าป๊อดrmdว่ามาก็ใกล้เคียง หารูปมาประกอบอีกที
    หารถเหมือนเรามาวัดเทียบระยะกลางล้อทั้ง2ด้าน //และตามที่ผมบอกไว้ที่ด้านบน มันน่าสงสัยเรื่องทิ่มของแข็งมามาก
    ลองหาร้านดัดแชสซี ยกรถลอยแล้วให้ช่างวัดระดับน้ำ หาจุดมาร์คตามแชสซีวัดทะแยงถ้ามีร้านถนัดงานแบบนี้ มีจิ๊กสำหรับจับ-ยึด-ดัด-แชสซี แทบไม่ต้องอธิบายวิธีหาพวกแชสซีเพี้ยนเลย ลองหาร้านเช็คดูครับ ยังไงก็ขอให้หายเป็นปรกติ อย่าคิดมาก ซ่อมได้ไม่ยาก ขอเพียงแค่อย่าเจออู่ระยำๆเค้าเอาแก๊สผ่าแชสซีดึงออกแล้วอ๊อกปิดพ่นสีหล่อแก้ให้แล้วกัน
    .
    .
    รูปแชสซีวิโก้ยืมรูปเขามาวาดชี้จุดเทียบ

Attached Images Attached Images    
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 26-11-2014 เมื่อ 14:53

User ID
    54886
    Status
    โพส
    17

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    ปีกล่างมันจะมีน๊อตลูกเบี้ยว4ตัว หน้า-หลังฝั่งละ2 ถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยได้ไหมคะ ว่าปัจจุบันหัวมันอยู่ตำแหน่งไหน
    ดุมล้อซ้ายถอยมาทางด้านหลังมากกว่า ดุมล้อขวา1" ไม่ใช่เล่นๆเลยนะนั่น
    ถ่ายรูปล้อหน้าเปรัยบเทียซ้าย-ขวามาดูหน่อยก็ดีค่ะ
    สมมุติว่า มีปัญหามาจากอุบัติเหตุจริงๆ ปีกนกคงปกติเพราะผ่านการเปลี่ยนทดแทน ต้องไล่ดูหูยึดปีกล่าง น่าจะเจอความผิดปกติ
    เอาใจช่วยนะคะ
    ขอบคุณน้ามากๆครับ รูปถ่ายนะครับ
    Attached Images Attached Images                

User ID
    54886
    Status
    โพส
    17

ขอบคุณน้ามากๆครับ รูปถ่ายนะครับ
    up ครับ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

แปลกจัง ปกติ ระห่างหลังล้อหน้ากับซับในซุ้มล้อหรือยางบังโคลน ล้อขวาจะน้อยกว่าล้อซ้าย ราว 10 มม.
    พอมาดูน๊อตลูกเบี้ยว(บูชบีกนกล่าง) ก็ยิ่งเห็นได้ว่าไม่ปกติ
    โดยรวมๆ ถือว่าผิดปกติค่ะ แต่มากน้อยคงต้องขึ้นเครื่องวัดระยะหรือมุมเช็คระเอืยดกันอีกที เพื่อประกอบการแก้ไข
    แก้อย้างไร หรือ แก้ที่ไหน อันนี้ก็เป็นอีกปัญหานึงที่ต้องขบคิดค่ะ
    ทุกปัญหามีท่งออกนะคะ เอาใจช่วยค่ะ

User ID
    54886
    Status
    โพส
    17

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    แปลกจัง ปกติ ระห่างหลังล้อหน้ากับซับในซุ้มล้อหรือยางบังโคลน ล้อขวาจะน้อยกว่าล้อซ้าย ราว 10 มม.
    พอมาดูน๊อตลูกเบี้ยว(บูชบีกนกล่าง) ก็ยิ่งเห็นได้ว่าไม่ปกติ
    โดยรวมๆ ถือว่าผิดปกติค่ะ แต่มากน้อยคงต้องขึ้นเครื่องวัดระยะหรือมุมเช็คระเอืยดกันอีกที เพื่อประกอบการแก้ไข
    แก้อย้างไร หรือ แก้ที่ไหน อันนี้ก็เป็นอีกปัญหานึงที่ต้องขบคิดค่ะ
    ทุกปัญหามีท่งออกนะคะ เอาใจช่วยค่ะ
    ขอบคุณครับน้าๆทุกคนที่มีคำแนะนำครับ
    คงต้องหาวิธีแก้ไขต่อไปเพราะอยากใส่ล้อสวยๆเหมือนน้าๆครับถ้าแก้ได้แล้วจะมาแชร์พี่น้องในคลับให้รู้ครับ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อยู่แถวไหนอะคะ

User ID
    54886
    Status
    โพส
    17

ผมอยู่มหาชัยครับ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

ปักหมุด

http://goo.gl/maps/5Iu5j
    ถ้าผ่านมาธุระแถวนี้ แวะดื่มกาแฟกันค่ะ คนเฝ้าร้านหนูใจดี ค่ะ

User ID
    54886
    Status
    โพส
    17

ขอบคุณครับถ้าว่างจะเข้าไปครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

เอารถไปตั้งศูนย์ล้อ แล้วถ่ายรูปตอนเครื่องตั้งศูนย์จับค่ามุมก่อนตั้งให้ดูหน่อยครับ ทำไมมันเยื้องเวอร์เกิน

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้