สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 12 จากทั้งหมด 12

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    40907
    Status
    โพส
    1,137

มาตรฐาน ขอวิธีย้ำเบรค คลัช ไล่ลมในระบบหน่อยครับ

พอดีมีโครงการจะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเบรค คลัชทั้งระบบครับ ช่วยแนะวิธีไล่ลมในระบบแบบทีล่ะขั้นตอนหน่อยครับ ว่าจะลองทำเองดู

ttc-02963 TTC-Member
    User ID
    17867
    Status
    โพส
    488

มาตรฐาน ตอบ: ขอวิธีย้ำเบรค คลัช ไล่ลมในระบบหน่อยครับ

ที่ผมทำเอง ผมจะดูดในถ้วยออกแล้วเช็ดให้สะอาดแล้วเติมน้ำมันเบรคเข้าไปและค่อยย้ำในท่อทิ้งครับ. ถ้าสองคนสะดวกครับถ้ามีคนคอยเติมอีกคนยิ่งสะดวกมากๆครับน้าอ้น

User ID
    42936
    Status
    โพส
    64

มาตรฐาน ตอบ: ขอวิธีย้ำเบรค คลัช ไล่ลมในระบบหน่อยครับ

ใช่ครับ 2คน สะดวกครับ แต่นะวังน้ำมันครัช นะครับ อย่ให้ขาด ไล่ยากมากๆ จนผมต่อตรงเลย ไม่ผ่านซับคลัช

User ID
    40907
    Status
    โพส
    1,137

ขอบคุณครับ แล้วอิตอนย้ำกับคลาย นี่เราจะปิดน้ำมันตอนไหน ผมงงๆ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ atisak ดูโพส
    ขอบคุณครับ แล้วอิตอนย้ำกับคลาย นี่เราจะปิดน้ำมันตอนไหน ผมงงๆ
    กดย้ำ1-2-3-4 พอ5ให้กดแป้นเบรคค้างไว้ แล้วมาคลายตรงไล่ลมปั๊มเบรคให้ลมออก ทำแบบนี้ซ้ำสัก2-3รอบ

ttc-02963 TTC-Member
    User ID
    17867
    Status
    โพส
    488

ย้ำๆไว้สักสองสามครั้ง และเหยียบค้างไว้ ส่วนคนล่างก็คลายเกลียวและก็ล๊อค และก็ย้ำๆใหม่ ครับน้าอ้น มันดีครับ

User ID
    13388
    Status
    โพส
    388

ตาอ้น ตกลงถ่ายยังครับ
    งวดหน้าเตรียมน้ำมันมานะ เดี๋ยวจัดการให้จ้า

หรืออยากลองเองก็เอางี้
    1. เปิดฝากระปุกปั๊มครัชตัวบน , เอาสายยางอ๊อกซิเจนตู้ปลามาต่อที่วาว์ลปั๊มครัชตัวล่าง เตรียมถ่ายน้ำมันทิ้ง
    2. คลายน๊อต เบอร์ 8 ที่ปั๊มครัลตัวล่าง เหยียครัชเพื่อไล่น้ำมันเก่าทิ้ง 4-5 ก็หมดกระปุกแล้ว
    3. เติมน้ำมันเบรค dot 3 ที่กระปุก เหยียบไล่ทิ้ง ล้างท่อน้ำมันเก่าซักรอบนึง (หรือ 2 รอบก็ได้)
    4. เติมน้ำมันในกระปุกให้เกือบเต็ม ไขน๊อตปิดวาว์ลที่ปั๊มครัชตัวล่างด้วย

(เตรียมย้ำครัชล่ะนะ)
    5. คนนั่งในรถ ย้ำไปเรื่อยๆ 4-5-6-7-8-9 ที ตามกำลัง
    6. คนนั่งในรถ เหยียบแช่ให้จม
    7. คนใต้ท้องรถ เปิดวาว์ลปั๊มตัวล่าง ไล่น้ำมันทิ้ง (คนในรถยังเหยียบแช่นะ เท้ามันจะวูบจมลง)
    8. คนใต้ท้องรถ ปิดวาว์ลปั๊มตัวล่าง
    9. ทำซ้ำข้อ 5-8 (สังเกตุจนกว่าน้ำมันที่ปล่อยทิ้งไม่มีฟองอากาศ และระวังอย่าให้น้ำมันหมดกระปุก ต้องคอยเติมเสมอ)

User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

ผมเข้าไปทำเบรคหลัง ปรากฎว่า ช่างลืมปิดจุกไล่ลมเบรคให้ มันจะเป็นจุดยางเล็กๆ ดำๆ สงสัยตอนไล่ลมเบรคเสร็จแล้วก็ลืมปิดจุกดำๆ ถ้าเปิดไว้แบบนี้ จะเป็นอะไรไหมครับ เพราะปกติมันจะมีจุดยางดำๆ ปิดไว้(ยืมรูปจากเว็บปาเจโร มาเพราะมันเหมือนกันเลย)

User ID
    13388
    Status
    โพส
    388

User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

ขอบคุณครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kro sang ดูโพส
    ผมเข้าไปทำเบรคหลัง ปรากฎว่า ช่างลืมปิดจุกไล่ลมเบรคให้ มันจะเป็นจุดยางเล็กๆ ดำๆ สงสัยตอนไล่ลมเบรคเสร็จแล้วก็ลืมปิดจุกดำๆ ถ้าเปิดไว้แบบนี้ จะเป็นอะไรไหมครับ เพราะปกติมันจะมีจุดยางดำๆ ปิดไว้(ยืมรูปจากเว็บปาเจโร มาเพราะมันเหมือนกันเลย)

มีจุกยางปิดไว้กันดินทรายเข้าเองครับครู วันหน้าเวลาเปิดไล่ลมจะไม่ต้องถอดน๊อตไล่ตัวนี้ออกมาแยงรูทำให้ยุ่งยาก หาซื้อตามร้านอะไหล่มีขาย หรือร้านอะไหล่มอเตอร์ไซค์ก็ใช้แทนกันได้ตัวละ5บ.--10บ-.

User ID
    40907
    Status
    โพส
    1,137

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ PanYaChon ดูโพส
    ตาอ้น ตกลงถ่ายยังครับ
    งวดหน้าเตรียมน้ำมันมานะ เดี๋ยวจัดการให้จ้า

หรืออยากลองเองก็เอางี้
    1. เปิดฝากระปุกปั๊มครัชตัวบน , เอาสายยางอ๊อกซิเจนตู้ปลามาต่อที่วาว์ลปั๊มครัชตัวล่าง เตรียมถ่ายน้ำมันทิ้ง
    2. คลายน๊อต เบอร์ 8 ที่ปั๊มครัลตัวล่าง เหยียครัชเพื่อไล่น้ำมันเก่าทิ้ง 4-5 ก็หมดกระปุกแล้ว
    3. เติมน้ำมันเบรค dot 3 ที่กระปุก เหยียบไล่ทิ้ง ล้างท่อน้ำมันเก่าซักรอบนึง (หรือ 2 รอบก็ได้)
    4. เติมน้ำมันในกระปุกให้เกือบเต็ม ไขน๊อตปิดวาว์ลที่ปั๊มครัชตัวล่างด้วย

(เตรียมย้ำครัชล่ะนะ)
    5. คนนั่งในรถ ย้ำไปเรื่อยๆ 4-5-6-7-8-9 ที ตามกำลัง
    6. คนนั่งในรถ เหยียบแช่ให้จม
    7. คนใต้ท้องรถ เปิดวาว์ลปั๊มตัวล่าง ไล่น้ำมันทิ้ง (คนในรถยังเหยียบแช่นะ เท้ามันจะวูบจมลง)
    8. คนใต้ท้องรถ ปิดวาว์ลปั๊มตัวล่าง

9. ทำซ้ำข้อ 5-8 (สังเกตุจนกว่าน้ำมันที่ปล่อยทิ้งไม่มีฟองอากาศ และระวังอย่าให้น้ำมันหมดกระปุก ต้องคอยเติมเสมอ)
    ละเอียดยิบ ยังไม่ว่างทำเลย ก่อนปีใหม่นี้ล่ะ

ข้อมูลกระทู้