วันพ่อแห่งชาติ
ใกล้วันพ่อ วันที่ 5 ธันวาคม 2557 แล้ว
ผมเชื่อว่า ในปีนี้ พวกเราชาวไทยทุกคน
ต่างก็ร่วมใจกัน ขอพรให้ในหลวงของเรา ทรงหายประชวร
มีพระพลานามัยที่แข็งแรง เป็นมิ่งขวัญให้กับชาวไทยตลอดไป

ขออนุญาตอัญเชิญพระราชดำรัสของในหลวง
ก่อนนอนคืนนี้ ขออนุญาตอัญเชิญพระราชดำรัสของในหลวง เนื่องในเหตุการณ์ พฤษภาทมิฬ ปี 2535 มาให้อ่านกันอีกครั้ง เพื่อเตือนใจชาวไทยทุกคนนะครับ ขอพระองค์ทรงพระเจริญ _/\_

เมื่อปี 2535 เกิดเหตุการณ์ "พฤษภาทมิฬ" พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงมีพระราชดำรัสพระราชทานแก่ พล.อ.สุจินดา คราประยูร และ พล.ต.จำลอง ศรีเมือง เมื่อวันที่

20 พฤษภาคม 2535 ตอนหนึ่งว่า

"...ประเทศของเรา ไม่ใช่ประเทศของหนึ่งคน สองคน เป็นประเทศของทุกคน ต้องเข้าหากัน ไม่เผชิญหน้ากัน แก้ปัญหา เพราะว่าอันตรายมีอยู่ เวลาคนเราเกิดความบ้าเลือด ปฏิบัติการรุนแรงต่อกัน มันลืมตัว ลงท้ายก็ไม่รู้ว่าตีกันเพราะอะไร แล้วก็จะแก้ปัญหาอะไร เพียงแต่ว่า จะต้องเอาชนะ แล้วก็ใครจะชนะ ไม่มีทางชนะ อันตรายทั้งนั้น มีแต่แพ้ คือ ต่างคนต่างแพ้ ผู้ที่เผชิญหน้าก็แพ้ แล้วก็ที่แพ้ที่สุดก็คือ ประเทศชาติ ประชาชน จะเป็นประชาชนทั้งประเทศ ไม่ใช่ประชาชนเฉพาะในกรุงเทพมหานคร ถ้าสมมุติว่า กรุงเทพมหานครเสียหาย ประเทศก็เสียหายไปทั้งหมด แล้วก็จะมีประโยชน์อะไร ที่จะทนงตัวว่าชนะเวลาอยู่บนกองสิ่งปรักหักพัง.."

ของแถม แจกรูปโปรไฟล์ ๙ ทรงพระเจริญ สำหรับใช้ใน Facebook, twitter, หรือ social media อื่นๆครับ

ขอพระองค์ทรงมีพระพลานามัยสมบูรณ์แข็งแรง ทรงมีพระเกษมสำราญ ทรงเป็นมิ่งขวัญของปวงชนชาวไทย ขอพระองค์ทรงพระเจริญ ยิ่งยืนนาน
สถิตเป็นมิ่งขวัญของชาวไทยตลอดไป

credit: http://tewfree.com/วันพ่อแห่งชาติ/