สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 5 จากทั้งหมด 5

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    45807
    Status
    โพส
    4

มาตรฐาน เรื่อง แย่ๆ ของ เมืองไทยประกันภัย เคลมรถยนต์

เรื่องมีอยู่ว่าผมใช้ triton plus 4d ใช้งานที่ จ.นราธิวาส (เป็นทหาร) รถใช้งานมาปีกว่าๆ
    รถคั้นนี้มีประกันภัยชั้น 1 ของเมืองไทยประกันภัย วงเงินคุ้มครองสูงสุด 700,000 บาท ตามที่ระบุไว้ให้หน้าตารางกรมธรรม์

เกินเหตุเนื่องจากรถจอดอยู่ในโรงจอดรถแล้วโดน กองไม้ที่กองไว้ข้างๆล้มใส่ จนรถเกิดความเสียหายเป็นรอยหลายจุด
    ขณะนั้นเป็นเวลา 20 00 (สองทุ่ม) ผมก็เก็บไม้ทั้งหมดที่ล้มมาโดนรถออก เพราะถ้ารอโทรเรียกประกัน คงไม่มีใครมา
    เพราะเป็นพื้นที่เสี่ยงภัยและผมไม่สามารถรอประกันจนถึงเช้าได้ (ผมคิดว่าคงไม่มีใครรอประกันมาถ่ายรูปและปล่อยให้กองไม้ล้มใส่รถอยู่แบบนั้น)
    ผมคิดว่าจะรอจนถึงชุดพักแล้วจะขึ้นมาเคลมที่สัตหีบ

ประเด็นมีอยู่ว่า ที่สัตหีบผมโทรเรียกประกันมาออกใบเคลมเพื่อจะได้นำรถเข้าซ่อม ประกันบอกว่ารถผมมีรอยทั้งหมด 6 จุด เสียค่า เอ็กเซฟ ทั้งหมด 6,000 บาทเนื่องจากต้องทำทั้งหมด 6 ชิ้น

ผมไม่อยากเชื่อเลยครับนี้คือประกันชั้น 1 ของเมืองไทยประกันภัย
    เสียเงินซื้อประกันไป 19,000 กว่าบาท แล้วยังต้องมาเสียเงินเพื่อเคลมประกันอีก 6000

ก็เลยต่อรองไปครับ จนท ที่มาทำเคลมก็ไม่ยอมลดให้จนผมต้องขอคุยกับหัวหน้าเค้าก็บอกว่าเป็นการเคลมแบบไม่มีคู่กรณี
    ต้องเสียค่า เอ็กเซฟ แต่ผมว่ามั้นแพงเกินไป (เพราะประกันเก่าที่ผมเคยทำ(วิริยะ)เก็บสีรอบคันเสียแค่ 2000 เท่านั้น)
    ผมก็เลยขอเขียนเรื่องร้องเรียนถึงบริษัท เมืองไทยประกันภัยครับ ตอนนี้รอตอบรับอยู่ครับ เหตุการณ์แจ้งเคลมนี้เกิดขึ้นเมื่อวันที่ 15/12/2557

ตอนนี้รอการตอบรับจากบริษัทครับแล้วจะรายงานความคืบหน้าต่อไป

16/12/2557
    1.โทรไปที่เบอร์ส่วนกลางของประกันเมืองไทย แล้วก็ยังไม่ได้ข้อสรุป พนักงานบอกเพียงแต่ว่ารอบริษัทพิจารณา
    2.ผมจึงโทรไปปรึกษากับโบกเกอร์หรือตัวแทนขายประกันเมืองไทย(ซื้อประกันที่ระยอง ตรงข้ามสนามกีฬา)
    คนที่ขายประกันให้ผมดูแลดีมากครับรีบติดต่อประสานงานอย่างรวดเร็ว นำเรื่องของผมบอกผู้จัดการให้ไปคุยกับบริษัท

ความคืบหน้าต่อเนื่อง
    17/12/2557
    คนที่ขายประกันโทรมาหาผม
    หลังจากที่ได้ร้องเรียนไป สรุปผมต้องเสียค่า เอ็กเซฟ 2,000 บาท จากตอนแรก 6,000 บาท
    เวลา 13.00 ผมสามารถนำรถเข้าอู่ทำสีได้(ติดต่อเรื่องเอกสารและเข้าคิวรอนำรถเข้าเก็บสีต่อไปครับ)

สรุปเหตุการณ์นี้ สำหรับประกันเมืองไทย
    หากว่าเราต้องการจะเคลมรถ ในกรณีที่เป็นการเคลมแห้ง(เคลมแบบไม่มีคู่กรณี)
    ให้เราติดต่อไปที่ตัวแทนจำหน่ายประกันของเรา แล้วคุยเรื่องแจ้งเคลมกับทางนั้นก่อนการเคลมจะเคลมง่ายขึ้นครับ
    ผมมีความรู้สึกว่า ตัวแทนขายประกันหรือโบกเกอร์ จะมีอำนาจการต่อรองกับบริษัทมากกว่าลูกค้าอย่างเรา
    และไม่ควรโทรไปเบอร์ส่วนกลางก่อนครับ(กรณีเคลมแห้ง) เพราะพวกที่ออกมาทำเคลมข้างนอกจะใช้เลห์เหลี่ยมให้เราจะให้เราจ่ายเงิน ค่า เอ็กเซฟ แบบที่ผมโดน

จากเหตุการณ์จริงนำมาเล่าสู่กันฟังครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย taykover1 : 18-12-2014 เมื่อ 22:39

User ID
    18390
    Status
    โพส
    206

มาตรฐาน ตอบ: เรื่อง แย่ๆ ของ เมืองไทยประกันภัย เคลมรถยนต์

ซื้อประกันเกือบ20000 แล้วยังต้องมาเสียค่าเอ็กเซฟอีก6000ผมว่ามันก็โหดไปครับ แบบนี้เหมือนโดนเอาเปรียบยังไงไม่รู้สู้ๆครับน้า ผลออกมาเป็นยังไงมาบอกกันด้วยนะครับ ถ้าไม่ได้หมดอายุแล้วก็เปลี่ยนเลยครับ

User ID
    41972
    Status
    โพส
    76

มาตรฐาน ตอบ: เรื่อง แย่ๆ ของ เมืองไทยประกันภัย เคลมรถยนต์

ไม่ต้องรอให้หมดอายุก็เปลี่ยนได้ครับ และจะต้องคืนเงินเรามาตามจำนวนวันที่เหลือด้วยครับ

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tontan ดูโพส
    ไม่ต้องรอให้หมดอายุก็เปลี่ยนได้ครับ และจะต้องคืนเงินเรามาตามจำนวนวันที่เหลือด้วยครับ
    ข้อมูลนี้น่าสนใจ เป็นผมก็จะขอคืนทันที ถ้าได้แบบน้าต้นตาลบอกมา
    สมัยที่ผมเคยทำประกันเคลมรอบคันก็แค่จ่ายเอ็กเซฟครั้งเดียว ไม่ได้นับหลายจุดเพื่อเรียกเงินแบบนี้ นี่เป็นอีกเล่ห์หนึ่งของ บริษัทประกัน
    ไม่แปลกใจว่าทำไมเดี๋ยวนี้ประกันขายยาก เพราะผู้บริโภคเบื่อหน่ายกับเล่ห์เหลี่ยมและการเอารัดเอาเปรียบของบริษัทประกันมากขึ้นทุกวัน

User ID
    45807
    Status
    โพส
    4

ขอบคุณทุกท่านครับ

ข้อมูลกระทู้