สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 12 จากทั้งหมด 12

TTC-05557 TTC-Member
    User ID
    21583
    Status
    โพส
    430

Post สอบถามอาการเครื่องยนต์หน่อยนะครับ

ช่วงนี้ตอนเช้าๆอากาศเย็น เวลาสตาร์รถแล้วแต่ไม่เปิดแอร์ อยู่ในรอบเดินเบา จะได้ยินเสียงเครื่องมัน ดัง แกร็กๆๆๆๆๆ แต่ไม่ดังมาก พอได้ยิน..ที่แรกนึกว่าดังจากครัชขึ้นไปเยียบครัชมันก็ไม่ใช่
    สายพานก็ไม่ใช่ใหญ่เลย เพราะเสียงสายพานดังจะดังแบบ เสียดสี กัน ทั้งนี้พอขึ้นขับไปสัก 5-10 นาที ถึงที่ทำงานจอดแล้วลองฟังดูใหม่ ก็ไม่ได้ยินเสียง เสียงมันหายไป..ลองเน่งเครื่องดู 2 รอบ ก็ไม่ดัง

สรุปแล้ว...อาการแบบนี้เกิดจากอะไร? เกียวกับวาล์ว? ไหมครับจำเป็นต้องไปตั้งวาล์วหรือป่าว
    หรือเกิดจากเสียงอื่นๆ ช่วยแนะนำด้วย...

จากคำแนะนำน้าๆ....อาการตัวนี้พมจะลองเข้าศูนย์เลินนิ่งกล่องใหม่ ขอบคุณมากครับ

มีอีกนิดหนะครับ พมเอาสเปรย์ฉีดสายพานตอนที่มันดังนะครับ สายพานหน้าเครื่องทั้งหมดนั้นแหละครับ ตอนนี้เงียบสนิม แต่เห็นรถน้าบางคัน สายพานไทม์มิ่งขาด ก็เลยขอเปิดดูหน่อย(ดูแล้วปกติไม่มีร่องรอยใดๆ) แต่หวังดี ฉีดสเปรย์เคลือบสายพายตัวนี้ด้วย (ปัญหา?..แต่ยังไม่แน่ใจตัวเสียง ขอลองถอดฝาดูก่อน! คือตอนเช้า หรือรถเย็นเวลาสตาร์จะมีเสียงเหมือนสายพานมันเหนียวแบบมีคราบกาวแล้วมันสัมพัสกับเฟืองแล้วทำให้เกิดเสียงด้วย คือไอ้ตัวสเปรย์ฉีดรักษาสายพานหากฉีดพ่นไปแล้วมันจะเป็นเหมือนคราบกาวเหนียวๆยางๆเกาะติดกับสายพานเลยพมฉีกขอบนอกและด้านในฟันปลาด้วยครับ(ไม่อยากให้มันแห้งกรอบหรือป้องกันมันขาด หวังดีมาก) พมไม่แน่ใจว่าเวลาที่สายพานมันทำงานหน้าสัมผัสมันเสียดสีกับฟันเฟืองมูเล่ แบบมีคราบกาวอยู่ ในจังหวะที่คลายตัวทำให้เกิดเสียงด้วยหรือป่าว (เสียงจะดังแบบแปะๆแฉะๆหนะครับบอกไม่ถูก 555) แต่จะเป็นตอนเช้าๆ จอดนานๆ หรือเครื่องเย็น แต่หากเครื่องมีการใช่งานมาสักพัก อุ่นหรือร้อนอยู่ หากดับเครื่องแล้วสตาท์ใหม่ เสียงนี้จะไม่เกิดครับ พมก็เลยคิดว่าจุดนี้อีกหนึ่งจุดด้วยไหมที่พมทำให้มันเกิดเสียง เพราะสเปรย์เคลือบสายพาน แต่นำมาฉีดสายพานไทม์มิ่ง....
    เชิงวิเคราะห์นะครับ
    1. ตอนเช้าอากาศเย็นสายพานตึง แรงสัมผัสหรือความตึงของสายพานมีมาก แรงเสียดสีจึงเพิ่มและเยอะ จึงทำให้เกิดเสียงได้
    2. หากมีการใช่รถหรือวิ่งไปสักพัก เครื่องมีอุณหภมิที่เหมาะสมแล้ว ระบบสายพานทำงานไปชักระยะเริ่มคลายตัว ผ่อนแรงตึงลดลง ทำให้เสียงไม่เกิด หรือเงียบไป

แนวคิดการแก้แต่ยังไม่ได้ลงมือทำ... หากเกิดเสียงจากสาเหตุพี่พมพูดไปข้างบนพมจะลองหา สเปรย์ล้างเครื่องยนต์(สเปรย์อีกหละไม่เข็ด..555) มาฉีดทำความสะอาดสายพานไทร์มิ่งเพื่อล้างคราบกาว ยางที่ติดอยู่ออกแต่ไม่รู้จะออกหรือป่าว
    คำถามคือ .... สมควรทำไหมครับ หรือจะปล่อยมันดังแบบนี้ไป น้าๆมีควรคิดเห็นอย่างรัย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pk_kom : 29-12-2014 เมื่อ 11:20

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามอาการเครื่องยนต์หน่อยนะครับ

แนะนำอัดคลิปไว้ครับ สมาชิกจะได้ช่วยกันวิเคราะห์

User ID
    37692
    Status
    โพส
    6

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามอาการเครื่องยนต์หน่อยนะครับ

ของผมก็เป็นเหมือนกันเลย

User ID
    29976
    Status
    โพส
    632

ผมก็เคยดังครับ ตอนเปลี่ยนสายพานไทมิ่ง แต่เอารถเข้าไปเลินนิ่งกล่อง เสียงหายไป เครื่องเงี่ยบ ตอนนี้เริ่มดัง และไม่ได้เลินมาร่วมปีแล้ว ว่างๆจะเข้าไปเลินใหม่ครับ ... พี่ๆสมาชิกในนี้ แนะนำมาครับ อาจเป็นเหมือนๆกันครับ เลินนิ่งกล่องสองร้อยบาท ทำปีละครั้งก็ดีครับ ช่างศูนย์ก็บอกว่าควรทำ เป็นแนวทางนะครับผม

User ID
    17001
    Status
    โพส
    57

ผมก็เป็นครับน้า

User ID
    33713
    Status
    โพส
    555

ผมก็เป็นเหมียนกันครับ

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

การเลินนิ่งกล่องมันช่วยไรเหรอครับ

User ID
    39475
    Status
    โพส
    16

ผมขับมาร่วมหลายปีไม่เคยเข้าไปเลินนิ่งรู้สึกว่ายังใช้v3อยู่มั้งครับ เสียงที่ว่าเป็นแบบไหนใช่เสียงเขกหรือเสียงวืดครับ

User ID
    578
    Status
    โพส
    323

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pk_kom ดูโพส
    ช่วงนี้ตอนเช้าๆอากาศเย็น เวลาสตาร์รถแล้วแต่ไม่เปิดแอร์ อยู่ในรอบเดินเบา จะได้ยินเสียงเครื่องมัน ดัง แกร็กๆๆๆๆๆ แต่ไม่ดังมาก พอได้ยิน..ที่แรกนึกว่าดังจากครัชขึ้นไปเยียบครัชมันก็ไม่ใช่
    สายพานก็ไม่ใช่ใหญ่เลย เพราะเสียงสายพานดังจะดังแบบ เสียดสี กัน ทั้งนี้พอขึ้นขับไปสัก 5-10 นาที ถึงที่ทำงานจอดแล้วลองฟังดูใหม่ ก็ไม่ได้ยินเสียง เสียงมันหายไป..ลองเน่งเครื่องดู 2 รอบ ก็ไม่ดัง

สรุปแล้ว...อาการแบบนี้เกิดจากอะไร? เกียวกับวาล์ว? ไหมครับจำเป็นต้องไปตั้งวาล์วหรือป่าว
    หรือเกิดจากเสียงอื่นๆ ช่วยแนะนำด้วย...
    อ้ายคม ผมว่าเป็นเพราะอากาศเย็นเวลาสตาร์ทช่วงเช้ากล่อง ecu มันน่าจะปรับส่วนน้ำมันกับอากาศให้เหมาะสม(น้าจะเหมือน มอไซต์เวลาสตาร์ทต้องเปิดโช๊คช่วย แต่ไทรทันมันไม่มีโช๊คมันอาจใช้แรงดันน้ำมันช่วยเพื่อให้จุดระเบิดได้ ในช่วงที่เครื่องเย็นมากๆ) พอเครื่องเริ่มอุ่นเข้าที่ก็บปรับกับมาปรกติ

ปล. 1.ผมคิดว่าน่าจะเป็นแบบนี้นะครับ พื้นที่ไหนหนาวมาก รถจอดตากน้ำค้างไว้ทั้งคืน พอสตาร์ทช่วงเช้าน่าจะได้ยินเสียงแบบที่อ้ายคมเจอ
    2. อ้ายคมปีใหม่กลับเชียงรายมั้ยครับ สบายดีมั้ยครับ

User ID
    21583
    Status
    โพส
    430

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wiroon ดูโพส
    ผมขับมาร่วมหลายปีไม่เคยเข้าไปเลินนิ่งรู้สึกว่ายังใช้v3อยู่มั้งครับ เสียงที่ว่าเป็นแบบไหนใช่เสียงเขกหรือเสียงวืดครับ
    ทั้งเขก ทั้งหวีด เหมือนจะหอนๆด้วย แต่เวลาวิ่งนะครับ...รถยนต์ยังไม่เคยเลินนิ่ง เลยเดี๋ยวไงจะลองดูนะครับ

User ID
    21583
    Status
    โพส
    430

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nopba ดูโพส
    อ้ายคม ผมว่าเป็นเพราะอากาศเย็นเวลาสตาร์ทช่วงเช้ากล่อง ecu มันน่าจะปรับส่วนน้ำมันกับอากาศให้เหมาะสม(น้าจะเหมือน มอไซต์เวลาสตาร์ทต้องเปิดโช๊คช่วย แต่ไทรทันมันไม่มีโช๊คมันอาจใช้แรงดันน้ำมันช่วยเพื่อให้จุดระเบิดได้ ในช่วงที่เครื่องเย็นมากๆ) พอเครื่องเริ่มอุ่นเข้าที่ก็บปรับกับมาปรกติ

ปล. 1.ผมคิดว่าน่าจะเป็นแบบนี้นะครับ พื้นที่ไหนหนาวมาก รถจอดตากน้ำค้างไว้ทั้งคืน พอสตาร์ทช่วงเช้าน่าจะได้ยินเสียงแบบที่อ้ายคมเจอ
    2. อ้ายคมปีใหม่กลับเชียงรายมั้ยครับ สบายดีมั้ยครับ

ขอบคุณจ๊ากนั๊กครับอ้ายนพ ปี๋ใหม่นี้ บ่ปิ๊กครับ อยู่ยะกานคับ แล้วตัวอ้ายนพไปแอ๋วตี้ไหนผ่องก่อ ปี๋ใหม่นี้

User ID
    21583
    Status
    โพส
    430

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ triton project ดูโพส
    ผมก็เคยดังครับ ตอนเปลี่ยนสายพานไทมิ่ง แต่เอารถเข้าไปเลินนิ่งกล่อง เสียงหายไป เครื่องเงี่ยบ ตอนนี้เริ่มดัง และไม่ได้เลินมาร่วมปีแล้ว ว่างๆจะเข้าไปเลินใหม่ครับ ... พี่ๆสมาชิกในนี้ แนะนำมาครับ อาจเป็นเหมือนๆกันครับ เลินนิ่งกล่องสองร้อยบาท ทำปีละครั้งก็ดีครับ ช่างศูนย์ก็บอกว่าควรทำ เป็นแนวทางนะครับผม

ขอบคุณครับน้าสำหรับคำแนะนำ...พมก็คิดที่จะเลินนิ่งดูเหมือนกัน 3 ปีแล้ว 3 หมื่นกว่า...เดี๋ยวไงต้องไปจัดซะหน่อยครับว่า เสียงจะเงียบลงตามกระทู้ท่านอื่นๆ พูดถึงไหมและก็ อัตราการแร่งด้วย มันจะเหมือนรถใหม่จริงป่าว

ข้อมูลกระทู้