สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 7 จากทั้งหมด 7

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    446
    Status
    โพส
    145

Unhappy เป็นไปได้ไหมครับลำโพงติดรถรุ่น4*2ขับ2มีสิทธ์หลวม

คือผมได้สังเกตุอาการรถผมที่ชอบมีเสียงดัง กุกๆกักๆกึกๆ ประจำ ตอนเจอเนิน หรือถนนไม่เรียบสักเท่าไหร่ จนทำให้รำคาญใจมากครับในตอนขับ(รับไม่ได้จิ)
    อิ ๆ ผมพยายามสังเกตุที่มาของเสียง รู้สึกว่าจะมีสั่น แถวๆ ประตูด้านซ้าย แล้วลำโพงที่ติดมากับรถ มันเป็นเพียง ตัวล็อค ธรรมดา หรือเปล่าครับ มีสิทธ์ หลุด หรือหลวมได้ไหมครับ จึงทำให้เวลาเจอถนนไม่เรียบ ทำให้มันกระทบกัน จนเป็นที่มาของเสียง มีท่านใดแนะนำได้ไหม เพราะเป้นปัญหากวนใจผมอยู่เลยครับ ตอนนี้ พวกเสียง ดัง กุก กัก กึก ๆ เนี้ย ก็ยังไม่รู้จะเกี่ยวกับการเปลี่ยนแกนพวงมาลัยหรือเปล่า เพราะ สมาชิกบางท่าน บอกน่าจะเกี่ยว เพราะมีการต้องรื้อ คอนโซลหน้า เพราะตอนทำแกนพวงมาลัยไม่ได้ อยู่ตามดูครับ แต่ก่อน รถไม่มีเสียงแบบ นี้ เลยครับ บางทีบางช่วง ผมเคยเติมลมยาง เป็น 40 หน้าหลัง ก็ ยังไม่มีเสียงดังกล่าว มาดัง ตอนไปเปลี่ยนแกนเนี้ย แต่ก็ยังสงสัย ที่ดัง แถวๆ ประตู ก็เลย ตั้ง คำถาม นี้ อะครับ รบกวน สมาชิก ใครมีประสบการณ์ เรื่อง เสียงดังในห้องโดยสาร แนะนำได้ว่า มันดัง เป็น จุด ๆ ให้สังเกตุ ตรงไหน ของห้องโดยสาร ขอบคุณมากครับ (เขียนยาวอีกแล้ว เรา ) (t,t)

User ID
    220
    Status
    โพส
    299

ตรวจสอบของในที่เก็บของตามช่องแผงประตูก่อนอันดับแรกคับ ว่ามีอยู่หรือเปล่า,ต่อมาก็สายเข็มขัดดูว่าเก็บเรียบร้อยป่าว เพราะถ้าไม่ได้เก็บตัวเสียบมันจะกระทบกับประตูครับ ถ้าไม่หายอีกก็ต้องมีอะไรหลวมในแผงประตูแล้วละครับ (ถ้ามั่นใจว่ามาจากประตูจริง ๆ)

User ID
    446
    Status
    โพส
    145

ผมก็ ตรวจสอบ ของที่คิดว่า จะเป็นที่มาของเสียง ออกจากรถเกือบหมด ครับ ลองหมดแล้ว ครับ อย่างที่เก็บเครื่องมือ ก็เอาผ้าลอง ตรงแม่แรง เหล็กยาวก็ลองผ้าหัวท้าย ตัวเกี่ยวตะขอเบาะหลังก็ เอาผ้ามาลองเหมือนกัน สรุป ก็ยังดัง ครับ เวลาขับนี้ รู้สึก ตะหงิด กวนใจ มาก ๆ เลย ครับ

tin50
    ผู้เยี่ยมชม

เคยมีอาการเหมือนกัน แต่สาเหตุผมคือขวดคาราบาวแดง ที่วางในช่องเก็บของข้างประตูด้านหลังกระแทกกับขอบ และเสียงไลน์เนอร์ก็ดังแก้ไม่หายครับ

User ID
    208
    Status
    โพส
    260

ของผมดังตอนเปิดเพลง (เบส) ดังๆ น่ะครับ

แต่ถ้าดังในขณะขับ ยังไม่เคยเจอเลยครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

กำ มันก็ต้องดังเป็นธรรมดาละครับถ้าเวลาตอนเปิดเบสดังเพราะลมมันไม่มีทางระบายมันก็หาทางออกตามรอยต่อของเฟรมประตูที่เป็นไฟเบอร์อ่ะครับ มันเกิดจากแรงสั่นสะเทือนไม่เชื่อลองไปเทคแล้วไปใกล้ลำโพงตอนเปิดเพลงที่มีเบสดูสิครัม สังเกตุจะมีลมออกมาที่ปากขวดน้ำต่างๆบนโตะ 555น่าจะเกี่ยวนะ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ลืมไปครับถ้าเกิดรอบเครื่องเดินไม่เหมาะสมกับความไวรถก็มีเสียงนะครับสั่นไปทั้งคันเลย

ข้อมูลกระทู้