หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 58

สมาชิกทั่วไป TTC-Member
    User ID
    50971
    Status
    โพส
    21

มาตรฐาน ตอบ: เจอถนนปะผุ หลุมเล็กถี่ ๆ รถมันเซถลาออกข้าง

ตอนเดิม ๆ ก็เป็น ขนลุกดีแท้ แต่พอจัด บิลเหลือง + mx6 ก็หายไปเยอะ
    แต่ก็พอรู้สึกได้นะ แค่รุ้สึกแต่ไม่ขนลุกเหมือนตอนเดิม ๆ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3285
    Status
    โพส
    182

มาตรฐาน ตอบ: เจอถนนปะผุ หลุมเล็กถี่ ๆ รถมันเซถลาออกข้าง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pk_kom ดูโพส
    โช๊ค 4 ต้นครับ(ozy west coast)+สปิงคู่หน้า198 ลมยาง 38-40psi 4ล้อ 265/60/18 แต่ก่อนที่จะเปลี่ยนโช้ค เคยติดกันโครงมามาเหมือนกันครับ แข็งมากมันรั้งการทำงานของโช้คจึงถอดขาย แล้วมาจบที่เปลี่ยนโช๊ค และต้องให้จบครับ(เพราะหมดเงิน555)
    ผมก็เงินหมดเหมือนกันครับ ฮ่า ฮ่า งั้นลองถอดกันโคลงออกวิ่งดูอย่างน้าว่าแล้วกัน เพราะผมมาติดกันโคลงหลังจากเปลี่ยนโช๊คครับ เดี๋ยววันศุกร์นี้ไปลองวิ่งดูครับ ได้ผลไงเดี๋ยวมาเล่าให้ฟังครับ

TTC-05557 TTC-Member
    User ID
    21583
    Status
    โพส
    430

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Gasjan ดูโพส
    ผมก็เงินหมดเหมือนกันครับ ฮ่า ฮ่า งั้นลองถอดกันโคลงออกวิ่งดูอย่างน้าว่าแล้วกัน เพราะผมมาติดกันโคลงหลังจากเปลี่ยนโช๊คครับ เดี๋ยววันศุกร์นี้ไปลองวิ่งดูครับ ได้ผลไงเดี๋ยวมาเล่าให้ฟังครับ
    ครับน้า...ลองปล่อยให้ข้างหลังมันมีอิสระภาพดู ฮิฮิ..ไม่ต้องไปรั้นมันไว้ ความรู้สึกอีกฟิว จากเปลี่ยนโช้คมาเหมือนน้า โดยแต่ก่อนติดกันโคลงมาก่อนจากกับโช๊คเดิมๆ พอมาเปลี่ยนใหม่แล้วใช้ไปสักระยะมันรู้สึกท้ายกระบะมันทื้อๆบอกไม่ถูกเลยถามช่างร้านที่ติดเค้าบอก น้อง "น้องลองถอดกันโคลงออกแล้วลองกลับไปวิ่งดูใหม่" แกบอกแล้วจะรู้คำตอบ 555 เอ้อ...มันจริง
    ปล..ลืมบอกไปว่ากันโคลงพมเป็นแบบเหล็กเส้นเดียวยาวๆไม่ใช่แบบอาร์มหนะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pk_kom : 27-01-2015 เมื่อ 17:03

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

เปลี่ยนโช๊ค อีกเสียงครับ น่าจะดี
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jessada : 05-02-2015 เมื่อ 07:24

User ID
    41745
    Status
    โพส
    59

ผมนึกว่าผมเป็นคันเดียวแซะอีก มีอาการแบบนี้ตั้งแต่ป้ายแดง เข้า 0 บอกไม่มีอะไร ก๋คิดว่ามโนไปเอง กรรมแล้วผมต้องเปลี่ยนโช๊ค แต่ไม่มีความรู้เลย ท่านๆเข้ามาอ่านแนะนำด้วยครับ กรุณาบอกยี่ห้อรุ่นด้วย นะครับ ของผมพลัสสี่ประตูออโต้ วิ่งไม่ถึงสามหมื่นเลยครับ

User ID
    54862
    Status
    โพส
    133

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pepsi937 ดูโพส
    ผมนึกว่าผมเป็นคันเดียวแซะอีก มีอาการแบบนี้ตั้งแต่ป้ายแดง เข้า 0 บอกไม่มีอะไร ก๋คิดว่ามโนไปเอง กรรมแล้วผมต้องเปลี่ยนโช๊ค แต่ไม่มีความรู้เลย ท่านๆเข้ามาอ่านแนะนำด้วยครับ กรุณาบอกยี่ห้อรุ่นด้วย นะครับ ของผมพลัสสี่ประตูออโต้ วิ่งไม่ถึงสามหมื่นเลยครับ
    ต้องปรึกษาน้าในคลับละครับ เพราะโช๊คมีหลายรุ่น หลายยี่ห้อเลยครับ ตามประสบการณ์ของผู้ที่ใช้ กันมาก่อน

User ID
    3285
    Status
    โพส
    182

รอดูผลครับหลังถอดกันโคลงหลังออก ชื่อ:  20150131_060512.jpg
ครั้ง: 644
ขนาด:  143.7 กิโลไบต์ชื่อ:  20150131_060512.jpg
ขนาด:  143.7 กิโลไบต์

User ID
    54862
    Status
    โพส
    133

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Gasjan ดูโพส
    รอดูผลครับหลังถอดกันโคลงหลังออก ชื่อ:  20150131_060512.jpg
ขนาด:  143.7 กิโลไบต์ชื่อ:  20150131_060512.jpg
ขนาด:  143.7 กิโลไบต์
    รบกวนแจ้งข้อมูลด้วยนะครับน้า

User ID
    17278
    Status
    โพส
    52

รอคำตอบอีกคนครับ อยากรู้

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

รอดูผลว่าถอดกันโครงออกแล้วเป็นไงบ้าง

User ID
    3285
    Status
    โพส
    182

หลังจากถอดกันโคลงหลังออก อาการมีดังนี้ครับ อาการเซออกขวาหายครับ แต่เซไปทางซ้ายแทน แต่เทียบกับเมื่อก่อน โดยใช้เงื่อนไขเดียวกันนะครับ วิ่งที่ความเร็ว 120-140 วิ่งถนนเส้น 304 รูดเลนส์ซ้ายจากแยก อ.สนามชัยเขต จนเลยนิคมเกตเวย์มาครับ ซึ่งเป็นจุดที่ผมเจออาการ เซของรถครับ ปรากฏว่าอาการเซออกขวาหายสนิทครับ แต่มาเซออกซ้ายแทน และหลังดีดดิ้นมากกว่ามีกันโคลงครับ แต่ถ้าเทียบกันแล้วอาการเซไม่รุนแรงเท่าตอนใส่กันโคลงครับพอรับได้ แต่เวลาสาดโค้งครับรับรู้ได้ว่ามีร่อนนิดๆ ผมว่าน่าจะแก้ยากครับ สงสัยจังว่าช่วงล่างด้านหลังมันส่งผลกับด้านหน้าได้ไง และตอนนี้กำลังคิดอยู่ว่าจะเอาไงดี ยอมเซขวาแบบหนักหน่อยอย่างเดียว หรือว่าจะเอาเซออกซ้ายแบบยอมรับได้แถมด้วยตอนสาดโค้งตู๊ดร่อนนิดๆ 555 แบบว่าชอบสาดโค้งครับมันส์ดี ..... รอมีงบค่อยว่ากันครับ ตอนนี้คงต้องทำใจและขับแบบระวังไปก่อน
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Gasjan : 31-01-2015 เมื่อ 19:34

ning TTC-Member
    User ID
    7735
    Status
    โพส
    156

เข้ามาหาข้อมูลด้วยครับ ของผมก็เป็น..เหมือนกับข้างหน้าพาให้เซ...กำลังคิดว่าจะใส่กันโครงหลังอยู่..แต่มาเจอกระทู้หนีเสียก่อน

User ID
    18390
    Status
    โพส
    206

สรุป เปลี่ยนโช๊ค4ต้นเลยก็ไม่หายใช่มั้ยครับกำลังว่างโปรเจกต่อไปเลย คงต้องรอเก็บข้อมูลต่อไป

User ID
    47593
    Status
    โพส
    470

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pong11st ดูโพส
    สรุป เปลี่ยนโช๊ค4ต้นเลยก็ไม่หายใช่มั้ยครับกำลังว่างโปรเจกต่อไปเลย คงต้องรอเก็บข้อมูลต่อไป
    ถูกต้องครับ ทำใจครับขับให้ระวังนิดหนึ่ง

User ID
    54862
    Status
    โพส
    133

ถ้าเปลี่ยนสปริงจะหายมั๊ยนะ มีความรู้สึกว่าด้านหน้าจะพาเซ หรือว่าหลังมันอ่อนไปเลยย้วยตามไปด้วย

User ID
    39427
    Status
    โพส
    45

อีกเสียงครับเกือบตายหลายรอบแล้ว ถ้าเกิน120 ต้องตั้งสติตลอดเวลา จะมาเพลิดเพลินกับบรรยากาศรอบข้างไม่ได้ ออกแข็ง แต่กลับยวบตอนโค้งแรงๆหลุมสลับนี่ไม่ต้องพูดถึงคล้องพระดีๆพอช่วยได้ครับ ก็เลยลองเปลียนเบื่องต้นเพราะรับไม่ได้กับความกระด้างไม่นุ่มนวล แต่กับยวบตอนเข้าโค้งคอนโซนหน้าหลวมหมดแล้วดังพอๆกับเสียงเพลงเลยดังแค็กๆๆ ตลอดบริเวณปุ่มแอร์กับเครื่องเล่น เรื่องจริงนะครับ ของผมพลัส วีจี 2012 ตอนน้ำท่วมเลยครับ
    พอมาใส่โช๊ค ซันโช 4ต้น แม็กหยดน้ำขอบ 16 ยาง แม็กซิส 700 at 265 70 16 ยางใหญ่ขนาดนี้ กลับไม่มีความนิ่มนวล น่าจะมาจากโช๊ค
    แข็ง แต่ตอนเข้าโค้ง ยอมรับว่าสุดยอดในความเร็วที่ไม่คิดว่าจะสามารถเข้าได้ แต่สามารถเข้าได้รถไมโคลงไม่โยกเลย ชอบมาก
    แต่ต้องเป็นทางที่เรียบนะครับ ถ้าไม่เรียบรับรองกลับบ้านเก่าแน่ เพราะยังมีเซถลาอยู่เล็กน้อย กับวีโก้แชมป์ผมว่าขับดีมากดีแม็กก็นุ่มดีหลุ่มสลับแบ
    ไหนก็ไปได้แบบรถทัวร์เลย ไม่ได้ยอนะครับ ต้องยอมรับความจริง ทุกอย่างต้องลองด้วยตัวเองครับ ถึงจะรู้ผมขับมา 3 รุ่นนี้ ขับมานานด้วย
    ระยะทางหลายพันโล ไม่ไช่ว่าขับครั้งเดียว 10-20 โลแล้วมาคุย เมื่อก่อนเคยได้ยินแต่เขาว่าไทรทันโดยไม่เคยขับ (นึกในใจอยู่ว่ามันรู้ได้ยังไงไม่เคยขับ ฟังเขาพูดมาแล้วมาคุย) แต่สำหรับผมนั้นไทรทันเรานั้นด้อยกว่าอีก
    และคิดว่าห่วยที่สุดในบรรดารถกระบะทุกรุ่นเลย แต่ไม่กล้าฟันธง เพราะขับประจำอยู่ 3 รุ่นนี้ แต่ดูในรายการ แม็กทีวีแล้ว ห่วยที่สุดในประเทศไทย
    เลยครับต้องยอมรับกับมันครับ ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ...
    ช่วงล่างดี

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

ผมเคยสังเกต แค่สังเกตนะครับ จากถนนที่เคยวิ่งประจำ จะมีอยู่ช่วงนึงขับผ่านทีไร เซทุกรอบเลย มีวันนึง มีบรรทุกของมาประมาณร้อยกว่าโลหน่อย ๆ ได้ เป็นข้าวสารครับ บรรทุกค้างอยู่3-4 วัน ขับผ่านที่เดิม ๆ ที่เคยมีอาการเซ ปรากฎว่า อาการเซไม่มีให้เห็น เลยคิดว่าช่วงหลัง น้ำหนักน่าจะเบาไป ถ้าทำให้มันหนักนี้อีกนิดน่าจะแก้อาการนี้ได้ แต่ก็ยังไม่ได้หาทางแก้เลย ช่วงนี้ทรัพย์จางครับ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

หายค่ะ ท้ายสบัดเป๋ กระดอนออกด้านข้าง อาการดังกล่าวเกิดจากการให้ตัวของแหนบ
    ปรับค่าสปริงหลังใหม่ เพิ่มระยะยุบตัวของชุดแหนบหลักให้มีระยะและจังหว่ะพอเหมาะหน่อย อาการที่ว่าหายค่ะ

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

อีกหนึ่งเสียง เซออกซ้ายครับ รถเดิมๆ คิดว่าน่าจะช่วงล่างหลัง
    สังเกตุจากแก๊สเต็ม สัมภาระเยอะอาการเซลดลงไปมาก

User ID
    35492
    Status
    โพส
    77

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    หายค่ะ ท้ายสบัดเป๋ กระดอนออกด้านข้าง อาการดังกล่าวเกิดจากการให้ตัวของแหนบ
    ปรับค่าสปริงหลังใหม่ เพิ่มระยะยุบตัวของชุดแหนบหลักให้มีระยะและจังหว่ะพอเหมาะหน่อย อาการที่ว่าหายค่ะ
    ๑. ปรับค่าสปริง = ตัดหรือเปลี่ยนใหม่ หรือ ทำอย่างไร
    ๒. เพิ่มระยะยุบตัวของชุดแหนบฯ = ดัดแปลงของเดิมหรือเปลี่ยนใหม่ หรือ ทำอย่างไร
    ๓. ค่าใช้จ่าย รายการ ๑ + ๒
    ๔. ใช้โช็คเดิมหรือต้องเปลี่ยน
    ขอบคุณครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้