หน้า 3 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 58 จากทั้งหมด 58

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    54862
    Status
    โพส
    133

มาตรฐาน ตอบ: เจอถนนปะผุ หลุมเล็กถี่ ๆ รถมันเซถลาออกข้าง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    หายค่ะ ท้ายสบัดเป๋ กระดอนออกด้านข้าง อาการดังกล่าวเกิดจากการให้ตัวของแหนบ
    ปรับค่าสปริงหลังใหม่ เพิ่มระยะยุบตัวของชุดแหนบหลักให้มีระยะและจังหว่ะพอเหมาะหน่อย อาการที่ว่าหายค่ะ
    แก้ไขยังไงครับ ขอรายละเอียดเพิ่มเติมนิดนึงครับ ... เพิ่งสังเกตเห็นว่า ตำแหน่งของล้อหลังของไทรทัน ไม่ได้อยู่ที่ระยะกึ่งกลางของความยาวแหนบจะค่อนมาทางหูแหนบด้านหน้ามากกว่า ไม่แน่ใจว่าจะมีผลกับอาการเซที่ว่าด้วยหรือเปล่าครับ เปรียบเทียบกับยี่ห้ออื่นจะเห็นว่าอยู่กึ่งกลางของความยาวแหนบ

User ID
    54862
    Status
    โพส
    133

มาตรฐาน ตอบ: เจอถนนปะผุ หลุมเล็กถี่ ๆ รถมันเซถลาออกข้าง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ KANTREE ดูโพส
    อีกเสียงครับเกือบตายหลายรอบแล้ว ถ้าเกิน120 ต้องตั้งสติตลอดเวลา จะมาเพลิดเพลินกับบรรยากาศรอบข้างไม่ได้ ออกแข็ง แต่กลับยวบตอนโค้งแรงๆหลุมสลับนี่ไม่ต้องพูดถึงคล้องพระดีๆพอช่วยได้ครับ ก็เลยลองเปลียนเบื่องต้นเพราะรับไม่ได้กับความกระด้างไม่นุ่มนวล แต่กับยวบตอนเข้าโค้งคอนโซนหน้าหลวมหมดแล้วดังพอๆกับเสียงเพลงเลยดังแค็กๆๆ ตลอดบริเวณปุ่มแอร์กับเครื่องเล่น เรื่องจริงนะครับ ของผมพลัส วีจี 2012 ตอนน้ำท่วมเลยครับ
    พอมาใส่โช๊ค ซันโช 4ต้น แม็กหยดน้ำขอบ 16 ยาง แม็กซิส 700 at 265 70 16 ยางใหญ่ขนาดนี้ กลับไม่มีความนิ่มนวล น่าจะมาจากโช๊ค
    แข็ง แต่ตอนเข้าโค้ง ยอมรับว่าสุดยอดในความเร็วที่ไม่คิดว่าจะสามารถเข้าได้ แต่สามารถเข้าได้รถไมโคลงไม่โยกเลย ชอบมาก
    แต่ต้องเป็นทางที่เรียบนะครับ ถ้าไม่เรียบรับรองกลับบ้านเก่าแน่ เพราะยังมีเซถลาอยู่เล็กน้อย กับวีโก้แชมป์ผมว่าขับดีมากดีแม็กก็นุ่มดีหลุ่มสลับแบ
    ไหนก็ไปได้แบบรถทัวร์เลย ไม่ได้ยอนะครับ ต้องยอมรับความจริง ทุกอย่างต้องลองด้วยตัวเองครับ ถึงจะรู้ผมขับมา 3 รุ่นนี้ ขับมานานด้วย
    ระยะทางหลายพันโล ไม่ไช่ว่าขับครั้งเดียว 10-20 โลแล้วมาคุย เมื่อก่อนเคยได้ยินแต่เขาว่าไทรทันโดยไม่เคยขับ (นึกในใจอยู่ว่ามันรู้ได้ยังไงไม่เคยขับ ฟังเขาพูดมาแล้วมาคุย) แต่สำหรับผมนั้นไทรทันเรานั้นด้อยกว่าอีก
    และคิดว่าห่วยที่สุดในบรรดารถกระบะทุกรุ่นเลย แต่ไม่กล้าฟันธง เพราะขับประจำอยู่ 3 รุ่นนี้ แต่ดูในรายการ แม็กทีวีแล้ว ห่วยที่สุดในประเทศไทย
    เลยครับต้องยอมรับกับมันครับ ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ...
    ช่วงล่างดี
    เคยใช้ยี่ห้อนึงอยู่ปีกว่า ๆ ก่อนถอยไทรทัน ( ไม่บอกรุ่นยี่ห้อนะครับ ) อาการน่ากลัวว่าไทรทันครับ แข็งกว่ามาก ๆ ด้วย อาการเซถลาจะมีมากกว่าไทรทันด้วย ใช้เส้นทางเดียวกันจุดเดียวกันตอนคันเก่าจะเซออกข้างแต่กับไทรทันจะไม่เป็น ไทรทันจะเป็นในจุดที่หลุมใหญ่ ๆ หรือเป็นแอ่ง หรือ หลุมลึกๆ อาการดื้อโค้งน้อยกว่าด้วยทั้งที่ความสูงตัวรถก้อมากกว่า ยังโอเคกับไทรทันมากกว่าครับ ส่วนคอนโทรลก้อดังเหมือนกัน

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ถ้าเซ็ตช่วงล่างได้ลงตัว ปรับพฤติกรรมการขับขี่ให้เข้ากับรถ ผมว่ามันไม่ได้ห่วยขนาดแม็กทีวีว่าหรอก รถเค้าเซ็ตมาใช้งานในเมืองเป็นหลักไม่ได้เซ็ตแบบครอสคันทรี่ โรงงานไม่ได้ผลิตตามความรู้สึกของก้นทุกคน อย่างที่น้าที่ถอดกันโคลงออกแล้วแต่ยังไม่จบ ก็ต้องเซ็ตที่แหนบดีกว่าครับ แหนบเดิมๆห่วยครับ แต่สปริงดีใช้ได้เลย และก็ต้องเข้าใจคุณสมบัติโช้คอัพแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อว่าเป็นอย่างไร แล้วเราอยากได้ช่วงล่างสไตล์ไหน ถนนประเทศไทยแหนบ+คานแข็งจบยากหน่อย สู้คอยล์สปริงอิสระไม่ได้อยู่แล้ว น้าป๊อดน้าเปิ้ล(rmd)ก็คอยตอบคำถามอยู่บ่อยๆ รวมถึงน้าๆเซียนช่วงล่างอีกหลายท่าน หลักๆถามใจเราก่อนว่าอยากได้นุ่มหรือหนึบ หรือนุ่มๆหนึบๆ ที่รู้คือเปลี่ยนมาหมดแล้วครับ สปริง แหนบ โช้ค แม้กระทั่งของเล็กๆน้อยที่คนคิดว่าไม่จำเป็นอย่างพวกบูชกันโคลง บูชหูแหนบ บูชหัวโช้คหน้า แต่เจ้าของแชมป์รถกระบะ9ปีซ้อน ขับมาหลายๆคันนึงๆ ไม่ต่ำกว่าพันโล สาดโค้งหน้าขืนหมดอย่างกะรถขับหน้า ไม่เข้าใจเลย

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pat_si ดูโพส
    แก้ไขยังไงครับ ขอรายละเอียดเพิ่มเติมนิดนึงครับ ... เพิ่งสังเกตเห็นว่า ตำแหน่งของล้อหลังของไทรทัน ไม่ได้อยู่ที่ระยะกึ่งกลางของความยาวแหนบจะค่อนมาทางหูแหนบด้านหน้ามากกว่า ไม่แน่ใจว่าจะมีผลกับอาการเซที่ว่าด้วยหรือเปล่าครับ เปรียบเทียบกับยี่ห้ออื่นจะเห็นว่าอยู่กึ่งกลางของความยาวแหนบ
    สังเกตุดีๆ รถรุ่นใหม่ๆโดยเฉพาะที่มีระบบรองรับน้ำหนักด้สนหลัง แบบแหนบอยู่บนเพล่ มีแบรนด์เดียวค่ะที่มีระยะของสะดือแหนบ(ตำแหน่งเพลาท้าย)อยู่ช่วงกลางแหนบ นั่นคือ Allnew ISUZU V-cross/hilander
    นั่นคือ สแปนแหนบ ช่วงหน้าและหลังใกล้เคียงกัน แต่ของ TRITON plus/4x4 สแปนหน้าจะสั้นกว่าหลัง ทรงแหนบจะโค้งในระดับนึงเมื่อเปรียบเทียบกับรถกระบะในยุคเดัยวกันขณะนั้น 2005-2014 ของเราค่อนข้างมากกว่ารายอื่น
    อาการยอดฮิตของTRITON PLUS/4X4(โดยเฉพาะรุ่นกระบะท้ายตรง) ท้านสบัด เป๋ออกด้านข้างในลักษณะฉับพลัน มักจะเกิดแบบไม่เจาะจงเฉพาะความเร็วใด ความเร็วหนึ่ง แต่มักจะชัดเจนเมื่อไม่มีน้ำหนักบรรทุก และ เกิดบนถนนที่ไม่เรียบ
    อาการกระดอนในด้านหลัง จนทำให้ท้านสบัดเป๋ออกไปด้านข้าง มีสาเหตุมาจาก
    ....แหนบหลักมีภาระมากระทำค่อนข้างมากเมื่อเทียบกับรุ่นกระบะโค้ง สังเกตุได้จาก
    แหนบทั้งสองรุ่นมีขนาดความยาวในแต่ละแผ่นเท่ากัน แต่ ระยะความยาวท้ายกระบะต่างกัน
    น้ำหนักและระยะแขวนของน้ำหนักดังกล้าวมีผบโดยตรงกับแหนบ แกนบชุดบนจึงยุบลงมารอในตำแหน่งเกือบชิดกับแหนบบรรทุก สังเกตุได้จากความสูงของท้ายรถเปรัยบเทียบระหว่าง plus4door กระบะโค้งกับกนะบะตรง วัดจากขอบล้อถึงคิ้วล้อ จะมีความแตกต่างกันระหว่าง 1.5-2 ซม.
    เมื่อท้ายต่ำลง การถ่ายเทหน้ำหนักศูนย์ถ่วงของตัวรถจึงต่างกัน การทำงานของแหนบหลักถูกจำกัดด้ายระยะที่น้อยกว่า เมื่อ รถรูดผ่านถนนที่เป็นกลุมรอน ตื้นๆต่อเนื่อง แหนบหลักจะถูกแหนบรรทุกยันกลับเนื่องจากแรงกดหรือน้ำหนักไม่มากพอให้แหนบบรรทุกทำงาน น้ำหนักศูนย์ถ่วงควรจะถ่ายไปตามทิศทางการเคลื่อนที่และควบคุมให้อยู่ในตำแหน่งที่เหมาะสมนั่นคือลนเพลาท้าย แต่กลับถูกเบรคด้วยความแข็งของแหนบบรรรทุกโดยการยันสวนทำให้ กิดแการถ่ายเทแรงไปในทิศทางอื่น บางส่วนเทกลับไปทางด้านหน้า บางส่วนส่งลงไปที่ล้อเมืาอบวกกับแรงส่งของแหนบรรทุกที่สวนขึ้น จึงเแนอาการสบัดหรือแถไปทางด้านข้างรถ จังหว่ะดังกล่าวเมื่อเกิดต่อเนื่องในระยะเวลาอันสั้น การสูญเสียการควบคุมจึงเป็นสิ่งที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ค่ะ
    .
    พยายามพิมพ์บน smart phone อาจจะจัดคอลัมไม่ค่อยลงตัว ไม่น่าอ่านต้องขออภัยด้วยนะคะ พยายามแปลงสิ่งที่ได้ยินจากคนบอกบทแปลงเป็นตัวอักษร ผิดจกยกเว้นเป็นประโยชน์ของคนพิมพ์นะ ที่มา http://www.facebook.com/Add2Up

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

การแก้ปัญหาที่เกิดขึ้น เราพิจรณาองค์ประกอบที่มีกับรถคันนั้นเป็นรายๆไปค่ะ
    หลักๆคือแก้ปัญหาหรือจัดการบริหารน้ำหนักที่มากกว่าค่าสปริงที่เป็นอยู่ในขณะนั้น(ของรถคันนั้นนะคะ) ปรับให้มีการทำงานที่เร็วขึ้นหรือมีกมรทำงานที่แข็งแรงและเฉียบคมมากขึ้น เช่น
    ...Plus 2.4 แบกน้ำหนักถังเชื้อเพลิงเหลวตำแหน่งยางอะไหล่ จะใช้แหนบเสริม Add2UP leafspring v.2 ใส่เพิ่มเข้าไป เพื่อปรับระยะการทำงานของแหนบแผ่นบน ให้ทำงานช้าลงหรือหน่วงจังหว่ะการยุบ ผลที่ได้ค่อนข้างน่าพอใจ ท้ายยุบแบบอิสระมากขึ้นเหมือนไม่มีน้ำหนักแขวนด้านท้าย ขับสนุกชึ้น ฟิลลิ่งรวมๆมีความหบุ่นตัวมากขึ้น

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

จากประโยคที่คุณ rmd ว่ามา
    อาการยอดฮิตของTRITON PLUS/4X4(โดยเฉพาะรุ่นกระบะท้ายตรง) ท้านสบัด เป๋ออกด้านข้างในลักษณะฉับพลัน มักจะเกิดแบบไม่เจาะจงเฉพาะความเร็วใด ความเร็วหนึ่ง แต่มักจะชัดเจนเมื่อไม่มีน้ำหนักบรรทุก และ เกิดบนถนนที่ไม่เรียบ

เยี่ยมเลยครับ ข้อมูลแน่นมาก รถผม 2.4 ไม่มีบรรทุก แก็สเหลือน้อยจะเห็นอาการชัดขึ้น แต่น้อยมาก น้อยกว่าตอนยังไม่ติดแก๊สอีก
    ขนของไปเที่ยวแก๊สเต็มๆ แทบลืมอาการนี้ไปเลย แต่ช่วงล่างเดิมไม่ได้เซ็ตอะไรใดๆเลย เพราะยังรู้สึกว่าพอใจกับช่วงล่างเดิม

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ลองเปิดในสำเนารถไตรตัน พลัส 4ประตู ออโต้ น้ำหนักรถแค่ 1600 กก. เอง แต่พลัสกระบะตรง 4 ประตู ดีเซล mt 1750 กก. นน.มันเพิ่มมา150 กก. แต่แหนบใช้พาร์ทเดิม 094 เลยเจอปัญหาแหนบเหยียดกัน

User ID
    42838
    Status
    โพส
    172

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    สังเกตุดีๆ รถรุ่นใหม่ๆโดยเฉพาะที่มีระบบรองรับน้ำหนักด้สนหลัง แบบแหนบอยู่บนเพล่ มีแบรนด์เดียวค่ะที่มีระยะของสะดือแหนบ(ตำแหน่งเพลาท้าย)อยู่ช่วงกลางแหนบ นั่นคือ Allnew ISUZU V-cross/hilander
    นั่นคือ สแปนแหนบ ช่วงหน้าและหลังใกล้เคียงกัน แต่ของ TRITON plus/4x4 สแปนหน้าจะสั้นกว่าหลัง ทรงแหนบจะโค้งในระดับนึงเมื่อเปรียบเทียบกับรถกระบะในยุคเดัยวกันขณะนั้น 2005-2014 ของเราค่อนข้างมากกว่ารายอื่น
    อาการกระดอนในด้านหลัง จนทำให้ท้านสบัดเป๋ออกไปด้านข้าง มีสาเหตุมาจาก
    ....แหนบหลักมีภาระมากระทำค่อนข้างมากเมื่อเทียบกับรุ่นกระบะโค้ง สังเกตุได้จาก
    แหนบทั้งสองรุ่นมีขนาดความยาวในแต่ละแผ่นเท่ากัน แต่ ระยะความยาวท้ายกระบะต่างกัน
    น้ำหนักและระยะแขวนของน้ำหนักดังกล้าวมีผบโดยตรงกับแหนบ แกนบชุดบนจึงยุบลงมารอในตำแหน่งเกือบชิดกับแหนบบรรทุก สังเกตุได้จากความสูงของท้ายรถเปรัยบเทียบระหว่าง plus4door กระบะโค้งกับกนะบะตรง วัดจากขอบล้อถึงคิ้วล้อ จะมีความแตกต่างกันระหว่าง 1.5-2 ซม.
    เมื่อท้ายต่ำลง การถ่ายเทหน้ำหนักศูนย์ถ่วงของตัวรถจึงต่างกัน การทำงานของแหนบหลักถูกจำกัดด้ายระยะที่น้อยกว่า เมื่อ รถรูดผ่านถนนที่เป็นกลุมรอน ตื้นๆต่อเนื่อง แหนบหลักจะถูกแหนบรรทุกยันกลับเนื่องจากแรงกดหรือน้ำหนักไม่มากพอให้แหนบบรรทุกทำงาน น้ำหนักศูนย์ถ่วงควรจะถ่ายไปตามทิศทางการเคลื่อนที่และควบคุมให้อยู่ในตำแหน่งที่เหมาะสมนั่นคือลนเพลาท้าย แต่กลับถูกเบรคด้วยความแข็งของแหนบบรรรทุกโดยการยันสวนทำให้ กิดแการถ่ายเทแรงไปในทิศทางอื่น บางส่วนเทกลับไปทางด้านหน้า บางส่วนส่งลงไปที่ล้อเมืาอบวกกับแรงส่งของแหนบรรทุกที่สวนขึ้น จึงเแนอาการสบัดหรือแถไปทางด้านข้างรถ จังหว่ะดังกล่าวเมื่อเกิดต่อเนื่องในระยะเวลาอันสั้น การสูญเสียการควบคุมจึงเป็นสิ่งที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ค่ะ
    .
    พยายามพิมพ์บน smart phone อาจจะจัดคอลัมไม่ค่อยลงตัว ไม่น่าอ่านต้องขออภัยด้วยนะคะ พยายามแปลงสิ่งที่ได้ยินจากคนบอกบทแปลงเป็นตัวอักษร ผิดจกยกเว้นเป็นประโยชน์ของคนพิมพ์นะ ที่มา http://www.facebook.com/Add2Up
    ถูกต้องที่สุดครับเกี่ยวกับอาการตกหลุมแล้วรถกระดอนเป็นได้ทุกช่วงความเร็ว ผมล่ะเสียวไม่รู้จะแจ๊คพอทเวลาไหนตอนไหนเวลามันจะเกิดหลุมลึกๆตื้นเป็นได้หมด แต่ขอเห็นต่างเรื่องเดียวครับเกี่ยวกับกระบะโค้งและตรงอาการเหมือนกัน ทุกกระเบียดนิ้วครับแต่กระบะโค้งเวลาบรรทุกจะหายแทบไม่มีอาการครับ แต่กระบะตรงอาการดีขึ้นเล็กน้อยอาการสะบัดก็ยังมีอยู่ ผมคาใจมากขนาดที่ว่ายอมเป็นหนี้ท่วมซื้อตัวกระบะตรงมาอีกตัวคัน4x4 ทั้งคู่ถึงได้รู้ว่าเป็นเหมือนกันไม่มีอะไรแตกต่าง
    ว่าแต่ผมอยากหาโอกาศไปใช้บริการจริงๆเลยครับคงได้ความรู้อีกเยอะติดแต่ว่าอยู่ไกลไปหน่อยครับ....
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย เลข : 05-02-2015 เมื่อ 22:39

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

ค่อยๆสังเกตอาการของรถทีละจุด ศึกษาก่อน อย่าเพิ่งไปเสียเงินลองผิดลองถูก

TTC-05512 TTC-Member
    User ID
    34759
    Status
    โพส
    209

น้าAKNet น้าrmd น้าป๊อด พูดไว้อย่างถูกต้องครับ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ เลข ดูโพส
    ถูกต้องที่สุดครับเกี่ยวกับอาการตกหลุมแล้วรถกระดอนเป็นได้ทุกช่วงความเร็ว ผมล่ะเสียวไม่รู้จะแจ๊คพอทเวลาไหนตอนไหนเวลามันจะเกิดหลุมลึกๆตื้นเป็นได้หมด แต่ขอเห็นต่างเรื่องเดียวครับเกี่ยวกับกระบะโค้งและตรงอาการเหมือนกัน ทุกกระเบียดนิ้วครับแต่กระบะโค้งเวลาบรรทุกจะหายแทบไม่มีอาการครับ แต่กระบะตรงอาการดีขึ้นเล็กน้อยอาการสะบัดก็ยังมีอยู่ ผมคาใจมากขนาดที่ว่ายอมเป็นหนี้ท่วมซื้อตัวกระบะตรงมาอีกตัวคัน4x4 ทั้งคู่ถึงได้รู้ว่าเป็นเหมือนกันไม่มีอะไรแตกต่าง
    ว่าแต่ผมอยากหาโอกาศไปใช้บริการจริงๆเลยครับคงได้ความรู้อีกเยอะติดแต่ว่าอยู่ไกลไปหน่อยครับ....
    มีรายละเอืยดเฉพาะคันที่ต้องพิจรณาร่วมกันด้วยค่ะ สำหรับกระบะตรงและกระบะโค้ง

ถ้ามีโอกาสคงได้ขอความรู้จากประสบการณ์การใช้รถของน้าเลขเป็นข้อมูลพัฒนาสินค้าให้รองรับได้มากกว่าปัจจุบันที่มีอยู่ค่ะ
    ยินดีค่ะน้าเลชถ้าผ่านมาทางนี้ เรียนเชิญกราบขอพรพระร่วงโรจนฤทธิ องค์พระปฐมเจดีย์ ที่ร้านหนูมีกาแฟสดแก้กระหายระหว่างการสนทนาปัญหารถค่ะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rmd : 06-02-2015 เมื่อ 09:14

User ID
    54862
    Status
    โพส
    133

.
    เห็นภาพเลยครับ ข้อมูลชัดเจนครับ ขอบคุณครับ ยังไงก้อยังรักไทรทันครับ ข้อดีก้อยังมีครับ ในเส้นทางปกติ หนึบ นิ่มครับ สำหรับช่วงล่างเดิม ๆ รถไม่มีอาการขืนโค้งเหมือนบ้างยี่ห้อ ถ้ามิตซูแก้ปัญหาข้อนี้จบได้จะเป็นรถที่มีช่วงล่างดีมากที่สุดในบรรดารถกระบะเลยก้อว่าได้เลยครับ ไม่นิ่มจนย้วย ไม่แข็งจนท้องไส้ปั่นป่วน...

User ID
    53751
    Status
    โพส
    5

รถผม plus 4 d at กระบะตรง 2500 vg 178 ล้อ 265/50/20

รอบแรก เปลี่ยนโช้ค ironman foamcell 4 ต้น ผลคือ ดีกว่าเดิมหน่อย เจอลอยต่อถนนคอนกรีตรู้สึกได้(กระด้าง) เจอรอยปะถนน ความเร็วไม่เกิน 100 ท้ายปัด เกือบชนเกาะกลางถนน

รอบสอง เปลี่ยนสปริง ironman 040A ผลคือ หน้ายกขึ้น 4-5 ซ.ม. ไม่ได้รองสเปเซอร์ปีกนก ไม่ได้แก้ไขแหนบ หน้าเสมอหลัง อาการคือ หน้านุ่มกว่าเดิมหน่อย แต่ไม่เกาะถนน พวงมาลัยเบาๆ (น่าจะเกิดจากไม่ได้ตั้งศูนย์) เจอรอยปะถนน ท้ายปัดเหมือนเดิม แถมกินยางริมนอกครับ

รอบสาม ไปหาน้าป๊อด เสริมสเปเซอร์ปีกนกครึ่งนิ้ว เสริมแหนบ add2 up v.1,v.2 รองสเปเซอร์เพลากลาง 8 มม. ตั้งศูนย์ใหม่ ผลที่ได้คือ ความเร็วต่ำนุ่ม นิ่ง ดีกว่าเดิมมากมาย ความเร็วสูงก็นิ่ง เกาะถนน วิ่งบนถนนคอนกรีต ช่วงรอยต่อถนน เก็บอาการได้ดีมากทั้งความเร็วต่ำและสูง วิ่งรูดรอยปะไม่ปัด วิ่งทางลาดยางที่เป็นลอนเป็นคลื่น นิ่ง วิ่งรูดรอยปะใหญ่ๆ มีอาการนิดหน่อย สรุปคือ...ดีกว่าเดิมมากมายครับ คุ้มค่ากับการลงทุน

ขอบคุณน้าป๊อด Add 2 Up มากครับ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ amata-idea ดูโพส
    รถผม plus 4 d at กระบะตรง 2500 vg 178 ล้อ 265/50/20

รอบแรก เปลี่ยนโช้ค ironman foamcell 4 ต้น ผลคือ ดีกว่าเดิมหน่อย เจอลอยต่อถนนคอนกรีตรู้สึกได้(กระด้าง) เจอรอยปะถนน ความเร็วไม่เกิน 100 ท้ายปัด เกือบชนเกาะกลางถนน

รอบสอง เปลี่ยนสปริง ironman 040A ผลคือ หน้ายกขึ้น 4-5 ซ.ม. ไม่ได้รองสเปเซอร์ปีกนก ไม่ได้แก้ไขแหนบ หน้าเสมอหลัง อาการคือ หน้านุ่มกว่าเดิมหน่อย แต่ไม่เกาะถนน พวงมาลัยเบาๆ (น่าจะเกิดจากไม่ได้ตั้งศูนย์) เจอรอยปะถนน ท้ายปัดเหมือนเดิม แถมกินยางริมนอกครับ

รอบสาม ไปหาน้าป๊อด เสริมสเปเซอร์ปีกนกครึ่งนิ้ว เสริมแหนบ add2 up v.1,v.2 รองสเปเซอร์เพลากลาง 8 มม. ตั้งศูนย์ใหม่ ผลที่ได้คือ ความเร็วต่ำนุ่ม นิ่ง ดีกว่าเดิมมากมาย ความเร็วสูงก็นิ่ง เกาะถนน วิ่งบนถนนคอนกรีต ช่วงรอยต่อถนน เก็บอาการได้ดีมากทั้งความเร็วต่ำและสูง วิ่งรูดรอยปะไม่ปัด วิ่งทางลาดยางที่เป็นลอนเป็นคลื่น นิ่ง วิ่งรูดรอยปะใหญ่ๆ มีอาการนิดหน่อย สรุปคือ...ดีกว่าเดิมมากมายครับ คุ้มค่ากับการลงทุน

ขอบคุณน้าป๊อด Add 2 Up มากครับ
    แถวนครปฐมกำลังมีคนแก้มปริค่ะน้า
    ขอบคุณมากๆเลยค่ะ ที่เชื่อมั่น Add2UP crosspro

User ID
    53751
    Status
    โพส
    5

แถวนครปฐมกำลังมีคนแก้มปริค่ะน้า
    ขอบคุณมากๆเลยค่ะ ที่เชื่อมั่น Add2UP crosspro
    ไม่ได้น้าป๊อด เรียนไม่จบครับ

TTC-05512 TTC-Member
    User ID
    34759
    Status
    โพส
    209

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ amata-idea ดูโพส

เซทนี้จ่ายค่าเสียหายไปเท่าไรครับ

User ID
    54862
    Status
    โพส
    133

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล น่าจะต้องไปนครปฐมแล้วละงานนี้

User ID
    53751
    Status
    โพส
    5

โช้ค ironman foamcell 4 ต้น 2x,xxx
    สปริง ironman 040A ราคาตอนนี้ 6,000
    แหนบadd2up v2. 3,500
    สเปเซอร์ปีกนก 900
    สเปเซอร์เพลากกลาง 8 mm 1,000
    ค่าแรง 400
    ตั้งศูนย์ 2xx

https://www.facebook.com/pord.triton...58?pnref=story

หน้า 3 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3

ข้อมูลกระทู้